หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 276   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ในฟาร์มเห็ดฯ ...ส 23 ต.ค. เชิญร่วมเรียนรู้...ร่ำลา... อาลัยรัก  (อ่าน 1087543 ครั้ง)
surachai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:40:01 PM »

ตอบคุณเชิงเดี่ยวกลับใจนะครับ
เครื่องผสมสารพัดประโยชน์ของผม  สารพัดประโยชน์ในการตีผสมครับ
ใบตีจะเป็นคนละระบบกับเครื่องสับย่อย
แต่ก็สามารถใช้ตีย่อยฟางแห้งให้เป็นชิ้นเล็กๆ ได้ครับ
ถ้าคุณฯ จะซื้อเครื่องสับ แนะนำก่อนตัดสินใจ "ต้อง" นำวัสดุไปให้เขาทดลองนะครับ อย่าเชื่อคำพูดหรือโฆษณาเด็ดขาด
ผมเจอมาเองครับ ตอนถามเขาก้ตอบว่า "ได้" หมดแหละครับ

Liked By: lief36, 5XXA, Surakree

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80

surachai
*

« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:46:55 PM »

ตอบคุณหนอนน้อยนะครับ
   ผมว่าแล้วเชียวต้องมีบางท่านมองในมุมนี้  อย่าไปยึดติดกับอาคารสถานที่ครับ
เห็ดฟางกองเตี้ยสามารถเพาะได้บนพื้นดิน  ตรงไหนมีหญ้าขึ้นได้ก็แสดงว่าไม่เป็นกรดหรือด่างเกินไป ก้เพาะเห็ดฟางกองเตี้ยได้ทั้งนั้น
เพียงแต่เราจะไม่เพาะซ้ำที่ภายใน 1 ปี เพราะจะมีเชื้อราเก่าเหลืออยู่
การเพาะกลางแจ้งเราควบคุมอุณหภูมิ ความชื้นไม่ให้เปลี่ยนแปลงมาก ด้วยการคลุมฟางแห้งให้หนา
สภาพอากาศที่เหมาะสมก็อยู่ที่ 32-38 องศาครับ  ผมหมายถึงภายในกองนะครับ
ซึ่งภายในกองจะร้อนภว่าภายนอกราว 5 องศา

Liked By: lief36, 5XXA, Surakree
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2009, 06:58:29 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #98 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 02:22:07 PM »

คันในหัวใจ..อยากไปดูอะ.. โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
ผมลงตับแล้วครับ

Liked By: 5XXA

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
surachai
*

« ตอบ #99 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:16:58 PM »

ยิงฟันยิ้ม...เดินผ่านสวนไผ่ เหลือบไปเห็นกื่งนี้ เลยเอามาฝากครับ
 แบบนี้เขาเรียกว่า "รากอากาศ" ถ้าเจอแบบนี้รีบจัดการหุ้มเลย
อย่าปล่อยให้โดยแดด เพราะถ้าแห้งแล้วแห้งเลย  ถ้าหุ้มเลยจะได้กื่งพันธุ์ที่แข็งแรงมาก
แต่ควรปล่อยให้รากเป็นสีน้ำตาลหรือใบที่กื่งคลี่เต็มที่ก่อนค่อยตัดไปปลูก
กื่งแบบนี้จะมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์และการบำรุงครับ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:18:05 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

ครูซอส
*

« ตอบ #100 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 08:25:07 PM »

มาขอคาระวะ งามๆ 3 ครั้งค่ะ ได้ความรู้เพิ่มขึ้น ครูซอสได้มีโอกาสคุยโทรศัพท์กับนักวิชาการแม่ฮ่องสอนหลายครั้ง แต่ตอนนี้หายเงียบไป เห็นว่าจะเอาไผ่เป๊าะสายพันธ์พิเศษมาให้ สงสัยจะเป็นไผ่เป๊าะแม่ตะวอ

surachai
*

« ตอบ #101 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:36:57 AM »

เรียน ครูซอส ครับ
ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยม  ผมก็แวะไปที่สวน(online)ของครูซอสบ่อยๆ ครับ ไปดูไผ่โกอินเตอร์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม่แปลกหรอกนะครับที่ครูซอสจะยังไม่ได้รับไผ่เปาะ "พันธุ์พิเศษ" เพาะเรายังไม่ให้นำออกจากสวนครับ
ขอเวลาศึกษาอีกนิดหนึ่ง  เพราะตอนนี้เป็นต้นจากเมล็ดทั้งนั้น ลุ้นว่าจะเกิด "mutate" ขึ้นบ้างไหม
ถ้ามีโอกาสจะขอเข้าไปชมสวนจริงครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: lief36, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2009, 06:59:50 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #102 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:56:29 AM »

...เอาล่ะครับ... หลังจากพาเดินชมสวนลูกผสม(สำนวนใครหว่า?) กันพอหอมปากหอมคอแล้ว
ทีนี้เราไปกันที่ โรงทำปุ๋ยกันเลย  ไปกันทั้งคนรักไผ่และคนรักเห็ดนั่นแหละครับ  ใช้ประโยชน์ได้ทั้งคู่
...อ๋อ..ท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ ทำเกษตรถ้าต้องอาศัยดินก็ควรจะศึกษาไว้ครับ  ผมจะพาไปดู

วิธีทำปุ๋ยหมักอินทรีย์ชีวภาพ
  สำหรับสวนผมแล้ว ตัวนี้ผมยกให้เป็นพระเอก  เพราะสามารถฟื้นฟูดินได้ดีจริงๆ มองอีกมุมหนึ่งปุ๋ยตัวนี้ก็คือ จุลินทรีย์แห้ง สามารถนำไปหว่านให้ทั่วพื้นที่ทำเกษตรของเรา เพื่อเพื่มปริมาณจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ในดิน  เพื่อให้ดินนั้นมีชีวิตขึ้นมา ดินแบบนี้จะมีกิจกรรมของจุลินทรีย์ ย่อยสลายอินทรีย์วัตถุ ที่เราใส่ลงไปให้กลายเป็นอาหารของพืชครับ
  หากดินขาดจุลินทรีย์แล้ว  เราใส่ปุ๋ยเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยงามหรอก  เพราะพืชเขานำไปใช้โดยตรงไม่ได้  ต้องอาศัยเจ้าจุลินทรีย์ในดินช่วยย่อย ปรับเปลี่ยนให้อยู่ในรูปที่พืชนำไปใช้ได้เสียก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2009, 07:00:52 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

พญาวัน
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #103 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:24:10 AM »

ขอเข้ามาชมสวนและหาความรุ้ด้วยคนครับผม
..และขอคาราวะด้วยใจ..ได้รับความรุ้เยอะแยะเลย

......ขอบคุณครับ..

เหนื่อยก็พัก อยากก็ทำ
ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ
orere
*

« ตอบ #104 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:29:19 AM »

สวนสวยมากๆ ค่ะ ขอเข้ามาตามเก็บเกี่ยวความรู้ไปด้วยคนค่ะ
ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

หนอน
*

มองดิน มองฟ้า มองสังคม รับน้ำค้างพร่างพรมในราตรี

« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 12:25:46 PM »

ขอบคุณค้าบ..บ   ยิ้มเท่ห์

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 12:48:36 PM »

ได้ความรู้มากหลายเรื่องเลย  อยากไปเที่ยวชมของจริงบ้างไม่ทราบว่าอยู่อ.ไหนครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
Kampoo
*

« ตอบ #107 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 02:30:54 PM »

กระสือ จริงๆ ครับท่าน ยังคอยติดตามอยู่นะครับ อยากเป็นทายาท กระสือตัวนี้จริงๆ ต้องตามๆ เผื่อจะได้เป็นทายาทกระสือ

normiwan
*

« ตอบ #108 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 03:19:51 PM »

แวะมาเยี่ยมเยียนนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

surachai
*

« ตอบ #109 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 05:35:36 PM »

...ต้องขออภัยในความไม่ต่อเนื่องครับ ....
พอดีเด็กวิ่งหน้าตั้งมาบอกว่า "ตังค์ออกเต็มสวนไผ่เลยครับ"
ก็เลยต้องไปช่วยเด็ก "เก็บตังค์" เพราะถ้าเก็บไม่ทันก็จะเสียโอกาส  วันนี้ตั้งใจว่าจะโม้ให้จบแล้วเชียว
   "ตังค์ออกเต็มสวน"   หมายถึงภาพข้างล่างนี่ครับ
เดี๋ยวเรื่อง การทำปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพ รอก่อนนะครับ  เรื่องเก็บตังค์ด่วนกว่า เดี๋ยวผมลืม
เรื่องนี้เรื่องใหญ่ครับ สำหรับผู้ที่จะทำสวนไผ่ หรือทำอยู่แล้วด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:18:45 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #110 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 05:49:27 PM »

..ภาพข้างบนเมื่อสักครู่นี้  เป็น "รากอากาศ" ครับ  ผมก็สังหรณ์ใจแล้วเชียว เมื่อวานเดินผ่านเห็นแวบๆ
ที่ผมได้เอาภาพมาฝากเมื่อเย็นวานนั้นแหละครับ
  ถ้าสวนใคร หรือหลังปลูกไผ่ แล้วเห็นแบบนี้ให้รีบหุ้มเลยนะครับ  หุ้ม 100 ก็ได้ 100 ครับ แถมกื่งที่ได้ก็แข็งแรงมากๆ
แบบนี้ถ้าหุ้มทันก็ได้ ถ้าไม่หุ้มทันก็เสียไปเลย
  ดีนะ ที่ผมให้คนงานเขาทำ "ตุ้มขุยมะพร้าว" เตรียมไว้ก่อนแล้ว 
  ซึ่งเป็นสื่งที่จำเป็นต้องเตรียมไว้ให้พร้อมเสมออยู่แล้ว  สำหรับคนที่มีสวนแล้วต้องการตอนขยายพันธุ์
  สื่งที่จะทำให้หุ้มไม่ทันหรือเสียก็คือ แดดและลม 
  อย่างที่บอกว่า วันนี้ตั้งใจจะโม้ให้เสร็จแล้วจะได้ขึ้นดอย  แต่พอตามเด็กออกไปดู
โอ้โห เต็มสวนอย่างที่บอก  แถมอากาศวันนี้ก็แรงมากๆ ด้วย  หากปล่อยไว้ "ตังค์หาย" แน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม

..ภายใต้ดวงอาทิตย์ดวงนี้ ไม่มีอะไรที่สวนไผ่นี้จะทำไม่ได้... (คุ้นๆ นะ แหวะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:19:36 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #111 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 06:04:35 PM »

...ไม่มีภาพตอนหุ้มมาให้ดูนะครับ เพราะต้องแข่งกับแดด ต่างคนต่างช่วยกันลุย (ความจริงกลัวเห็นมือ ที่แสดงถึง "ริ้วรอยแห่งวัย" มากกว่า  เดี๋ยวโดนเปลี่ยนสรรพนาม แหะๆๆ)     ตุ้มที่เตรียมไว้ 500 อัน หมดเกลี้ยง
   แต่ไม่เป็นไรนะครับ  เดี๋ยวผมจะเปิดหัวข้อใหม่ วิธีการขยายพันธุ์ไผ่สไตล์...
   ไม่รู้จะโดนถล่มจากบริษัท หรือคนขายกื่งแพงๆ หรือเปล่าเนาะ  ... น่ากลัวจัง    เศร้า เศร้า

แต่เห็นกื่งนี้แล้วอดไม่ได้จริงๆ ที่จะนำมาฝาก  ...เอ...หรือสวนนี้จะขยายพันธุ์โดยไม่ตอนเนี่ย?
แบบนี้ไม่ได้บังเอิญ หรือฟลุค นะครับ เขาเรียกว่า "ต้องมีเทคนิค"
....ดูซิ นัยย์ตาลุก วาว วาว เชียว...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:25:38 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 276   ขึ้นบน
  พิมพ์