หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 276   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ในฟาร์มเห็ดฯ ...ส 23 ต.ค. เชิญร่วมเรียนรู้...ร่ำลา... อาลัยรัก  (อ่าน 557949 ครั้ง)
surachai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:46:41 PM »

ลองวางก้อนเห็ดไป30ก้อนค่ะฮังการี กะภูฐาน ค่ะสถานที่ไม่ให้แต่ใจมันชอบต้องลองค่ะได้ผลประการใดจะปรึกษาอาจารย์อีกที
   ด้วยความยินดีครับ
    เดี๋ยวจะได้เรียนรู้การทำที่วางก้อนเห็ดด้วยอิฐบล็อคกันครับ  แล้วจะรู้ว่า สถานที่ไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไปครับ

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80

surachai
*

« ตอบ #385 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 11:13:40 PM »

ลืมรูปครับ ต้นแห้งเลยครับแต่ยอกมันแตกสภาพนี้จะรอดมั้ยครับ

เป็นหลายต้นเลยเนื่องมาจากสั่งต้นพันธุ์แบบไม่ลงถุงดำมาแล้วเกิดปัญหาที่ไร่นิดหน่อยครับทำให้ต้นพันธุ์ที่ซื้อมาต้องเอามาเรียงแล้วเอาฟางคลุมใว้แล้วคอยรถน้ำตลอดแต่ ปัญหาก็เกิดครับมันตายไปกว่า 100 ต้นบางต้นลงไปแล้วมีสภาพดังในรูปเลยครับ โกรธ เพราะปล่อยใว้แบบนั้นเกือบเดือน เป็นบทเรียนราคาแพงสำหรับผมเลยตอนนี้กะว่ารอชุดนี้รอดแล้วค่อยสั่งมาแทนต้นที่ตาย

รอดครับ  แต่ว่าจะให้หน่อแรกช้ากว่าต้นปกติครับ
      ถ้าเป็นไปได้ แนะนำให้ปลูกเสริมกับต้นเก่าไปเลยครับ
      และเทคนิคการเลือกกิ่งพันธุ์ แนะนำให้เลือกกิ่งเล็ก  จะให้หน่อเร็วและดีกว่ากิ่งใหญ่ครับ

ส่วนเรื่องปุ๋ยคอก  บางทีเกษตรกรก็ไม่ได้ตั้งใจปนดินมาด้วย เพราะส่วนมากคอกสัตว์ (ถ้าไม่ใช่โคนมมาตรฐาน) มักจะสร้างง่ายๆ บนพื้นดิน
การเก็บปุ๋ยจึงมีดินปนมาด้วย  แต่ก็ไม่ควรมากจนน่าเกลียด
      คุณ dooom ลองหาซื้อปุ๋ยคอกคุณภาพดี ตามร้านขายต้นไม้ดูนะครับ  แล้วสังเกตลักษณะทางกายภาพ และน้ำหนักต่อหนึ่งกระสอบ  แล้วเก็บข้อมูลเหล่านี้ไว้สอบถามคุณภาพ เวลาซื้อปุ๋ยคอกครั้งต่อไป (อย่างแรกที่ควรถามคือ หนึ่งกระสอบบรรจุเต็มไหม  น้ำหนักเท่าใด)

นำภาพ ไผ่ ที่ปลูกด้วยกิ่งพันธุ์ขนาดเล็กมาให้พิจารณาครับ ... เป็นไผ่เมื่ออายุ 5 เดือน

Liked By: lief36
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 09:07:14 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
surachai
*

« ตอบ #386 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 11:34:15 PM »

ส่วนภาพนี้ เป็นไผ่ที่ปลูกด้วยท่อนพันธุ์ขนาดใหญ่ ปลูกวันเดียวกันกับกิ่งพันธุ์เล็ก 
จะโตช้ากว่า แบบกิ่งเล็กครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 09:07:44 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #387 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 11:50:18 PM »

ตกลงปลูกไผ่ต้องทำมุมเอียงหรือเปล่าครับ..อาจารย์ ในรูปก็ไม่เอียง

surachai
*

« ตอบ #388 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 05:52:18 AM »

ตกลงปลูกไผ่ต้องทำมุมเอียงหรือเปล่าครับ..อาจารย์ ในรูปก็ไม่เอียง
     กิ่งเล็กจำเป็นต้องเอียง  อย่างในรูปข้างบนครับ
      ส่วนท่อนใหญ่ที่ตั้งตรง เพราะ
      - ต้องหล่อเลี้ยงน้ำที่ปล้องข้างบน
      - ท่อนใหญ่นี้ปลูกไว้หน้าลานจอดรถ เพื่อตั้งไว้โชว์ และตอบคำถามแขกที่มาว่า "ใหญ่สุดแค่ไหน"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 08:28:29 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

น้ากบ
*

« ตอบ #389 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 05:53:39 AM »

มีความรู้ใหม่ๆ มาอัฟเดทเรื่อยๆ ขอฝากตัวเป็นนักเรียนด้วยคนครับ แวะมาหาความรู้ทุกวันเลยครับ  อยากจะหาโอกาสไปดูสถานที่จริงมากๆเลยครับ   เพื่อนๆสมาชิกน่าจะรวมตัวไปขอความรู้กันถึงที่ซักทีน้าเห็นแล้ว มันเขี้ยว  ขอบคุณความรู้ดีๆที่ให้มาครับ
surachai
*

« ตอบ #390 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 06:29:56 AM »

...เอาล่ะครับ ทีนี้ก็ได้เวลามาเข้าเรื่อง "การทำก้อนเห็ดอย่างง่าย...ทำได้ทุกคน"  กันเสียที
ไม่ต้องร่ายลีลาไหว้ครู(มวย) ให้เสียเวลาล่ะนะครับ 

ภาพกว้างๆ ของเรื่องการทำก้อนเห็ดนี้  จะเป็นการถ่ายทอดประสบการณ์การเริ่มทำก้อนเห็ดช่วงแรกๆ ของผมเอง  คิดว่าปัญหาการเริ่มต้น  ของผู้สนใจจะทำก้อนเห็ดคงไม่ต่างกัน  ที่บางทีก็จับต้นชนปลายไม่ถูกว่าจะเริ่มจากไหน
    บางท่าน/ บางทีซื้อหนังสือการเพาะเห็ดมาจนเกือบจะเปิดร้านขาย(หนังสือ) ได้อยู่แล้ว ก็ยังเริ่มไม่ได้สักที  ยิ้มกว้างๆ

...และเพื่อให้ทุกท่านที่อยากทำก้อนได้มั่นใจในต้วเองมากขึ้น  ขอเรียนสภาพตอนเริ่มใหม่ของผมให้ทราบเลยว่า "พร้อมน้อยกว่าท่านมาก"  ผมมั่นใจว่าทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมนี้มีพร้อมความที่จะเริ่มทำ มากกว่าผมตอนเริ่มแน่นอน เพราะ...

"..ก้อนเห็ด ก้อนแรกของผม เริ่มที่ใต้ต้นมะม่วงหลังวัด !! "   ตอนสมัยเป็นอารามบอยน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

surachai
*

« ตอบ #391 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 06:57:07 AM »

อุปสรรค หรือ ปัญหาแรกของผู้(เริ่ม)อยากทำก้อนเห็ดเอง มี 2 เรื่องใหญ่ครับ คือ
     1. เตานึ่งฆ่าเชื้อ
     2. วัสดุที่จะใช้ในทำก้อน

เตานึ่งก้อนเห็ด  ถือเป็นหัวใจสำคัญในการทำก้อน  เพราะถ้าหากเตาไม่มีประสิทธิภาพพอ คือไม่สามารถนึ่งฆ่าเชื้อจุลินทรีย์ที่ปนเปื้อนในก้อนได้  ผลที่ตามมา...ก้อน แรง และทุน (อาจรวมถึงกำลังใจ) ที่เราทุ่มทำลงไปก็..สูญเปล่า

เตาที่นิยมใช้กันอย่างเป็นมาตรฐาน ตามฟาร์มทั่วไปคือ เป็นอย่างในภาพครับ
    เป็นเตาเก่าของฟาร์มเรา  แต่ตอนนี้เก็บเข้าพิพิธภันฑ์ไปนานแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
    ข้อดีของเตาแบบนี้คือ ประสิทธิภาพในการฆ่าเชื้อ...ผ่านครับ
    แต่ราคาแพงมากๆๆ  (สอบถามล่าสุด ราคารวมอุปกรณ์ครบ ประมาณ 50,000 บาท  ตกใจ )

เตาแบบนี้จึงเหมาะกับ "ก้าวต่อไป" ของเรามากกว่า "ก้าวแรก" ของเราจะก้าวแบบ "พอเพียง" ครับ
(เห็นหลายกลุ่มเพาะเห็ดที่ทางการส่งเสริม "ทุ่ม" งบประมาณซื้อเตาแบบนี้ สุดท้ายก็ปล่อยทิ้งร้าง เพราะ "กระโดด" ก่อนจะแข็งแรง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 09:09:36 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

orere
seller
*

« ตอบ #392 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:04:19 AM »

อาจจะตอบช้าไปนิด  เพราะเห็นดอกเห็ดแล้วก็ถือว่าผ่านครับ
     ดอกขนาดนี้ วันรุ่งขึ้นก็เก็บได้แล้วใช่ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

จ้า เก็บแจกไปหมดแล้วค่ะ เพิ่งมีรอบเช้านี้ ที่กำลังจะขาย ..  ยิงฟันยิ้ม

heyha
*

« ตอบ #393 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:17:20 AM »

และแล้วเราก็จะมีเห็ดประจำสวนเสียที

คุณครูมาติวเข้มให้ทันใจ อิ อิ

ไม่มีคำว่าสายถ้าได้เริ่มต้นทำ
surachai
*

« ตอบ #394 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:28:00 AM »

..เอ,,เอ๊ะ.?! ...โพสต์รูปไม่ขึ้น  ทำไงดีล่ะ?  ถนัดจับเห็ดมากกว่าจับคอมพ์เสียด้วย

เป็นข้อความ "โฟลเดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์แนบเต็ม โปรดลองด้วยไฟล์ที่เล็กกว่า หรือติดต่อ ผู้ดำเนินการ"

ขนาดภาพก็แค่ 58.0 Kb เองนะ
   ลองให้ "เวลา" แก้ปัญหาดูล่ะกัน   ...คงอยากพักเบรคล่ะซิท่า   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

KANN
*

« ตอบ #395 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:19:11 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ การทำโรงเห็ด ควรให้อากาศ(ลม)เข้าข้างล่างหรือข้างบนแบบใหนจะดีกว่ากันครับ สำหรับคนที่ไม่มีเวลาอยู่เช็คความชื้นทั้งวัน ใช้ทามเมอร์ตั้งเวลา พ่นน้ำ15นาทีต่อครั้งและใช้เวลาพ่นประมาณ15วินาที ต่อครั้งเอากระดาษไปวางในโรงเห็ดถ้ากระดาษไม่เปรียกแค่นุ่มๆถือว่าใช้ได้ไหมครับ เคยทำให้จ่าสมัยเป็นทหาร ถ้าความชื้นมากผ้าใบด้านล่างจะเปิดให้ลมผ่านได้ พอแห้งระบบก็จะทำงานต่อ ผมแค่สอนการใช้งานเขาทำเองเลยรู้อะไรไม่มาก อุณภูมิและความชื้น ขอบคุณอีกครั้งครับ เก็บเงินสร้างโรงเห็ดก่อน จะมาขอข้อมูลใหม่ครับ
จ๊อร์ส
*

« ตอบ #396 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:49:01 AM »

แอบๆหน่อยเดียวรู้ตัว)))
จะมาขโมยลูกหมา ซัก 2 ตัว เจ๋ง เจ๋ง
orere
seller
*

« ตอบ #397 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:15:29 PM »

..เอ,,เอ๊ะ.?! ...โพสต์รูปไม่ขึ้น  ทำไงดีล่ะ?  ถนัดจับเห็ดมากกว่าจับคอมพ์เสียด้วย

เป็นข้อความ "โฟลเดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์แนบเต็ม โปรดลองด้วยไฟล์ที่เล็กกว่า หรือติดต่อ ผู้ดำเนินการ"

ขนาดภาพก็แค่ 58.0 Kb เองนะ
   ลองให้ "เวลา" แก้ปัญหาดูล่ะกัน   ...คงอยากพักเบรคล่ะซิท่า   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คุณครูคะ รูปต้องขึ้นต้นด้วยภาษาอังกฤษ หรือตัวเลขเท่านั้นค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ด้วยความใจจดใจจ่อ อยากดูเป็นที่สุด  ยิ้มกว้างๆ

kao
*

« ตอบ #398 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:28:08 PM »

คุณสุรชัยคะ  แล้วหนองโดนกอนี้ไม่ออกหน่อเลย...จะทำยังไงคะ   ออกมาพอพ้นดินก็แห้งไป  ต้นเล็ก ๆ เขียวน่ะ ต้นปาล์มข้าง ๆ เม็ดหล่นใส่กับขึ้นดีจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 09:10:34 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า
kao
*

« ตอบ #399 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:34:35 PM »

อีก 1 คำถาม เห็ดนี้เห็ดอะไรคะ  กินได้รึเปล่า....  มันขึ้นเยอะจัง  ทีเห็ดนางฟ้าในโรงไม่ค่อยอยากออก ตนนี้กินเจด้วยต้องการเยอะ
กลับไม่ค่อยอยากออกให้เล้ย....... ร้องไห้ ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 09:12:41 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 276   ขึ้นบน
  พิมพ์