ข่าว
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 276   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ในฟาร์มเห็ดฯ ...ส 23 ต.ค. เชิญร่วมเรียนรู้...ร่ำลา... อาลัยรัก  (อ่าน 531156 ครั้ง)
นิตยา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 03:19:33 PM »

...และจะมีอายุดอกต่างกัน 3-4 ช่วงอายุ ซึ่งหมายถึงการเก็บ 3-4 วัน สำหรับเห็ดรุ่นแรก

อาจารย์คะเห็ดดอกขาวๆที่อาจารย์โพสเป็นเห็ดอะไรดอกเยอะจัง จะมีโอกาสได้เห็ดออกเยอะๆเหมือนอาจารย์ไหมนา

Liked By: 5XXA

ฝันให้ไกลไปให้ถึง

surachai
*

« ตอบ #337 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 07:22:27 PM »

ขอขัดจังหวะหน่อย อาจารย..ย...ย..ย..ย..ย..ย.์

เด๋วเลยไปไกล..ปกติรากไผ่เมื่อโตเต็มที่เขาจะลึกอยู่ใต้ผิวดินเท่าไร

01 เพราะตอนนี้ใช้กาบมะพร้าวคลุมหินอยู่หนาประมาณ 50 cm. โดยส่วนตัวคิดว่ายังไม่น่าพอเพียงสำหรับไผ่  แต่ก็ใจร้อนอยากลงโดยเร็วกาบมะพร้าวมันก็ยังเป็บท่อนไม่มีทีท่าว่าจะยุ่ยตามใจ และกว่าจะได้ก็ต้องเสียเวลารอหน่อยของฟรีมีน้อย

02 ถ้าเอาลงเสียเลยแล้วค่อยๆถมด้วยกาบมะพร้าวอีกนะแหละไปเรื่อยๆยังจินตนาการไม่ออกว่ารากเขาจะเลื้อยยังไง  แล้วการเกิดหน่อจะมีปัญหาเสียเวลานานกว่าจะโผล่ดินไหม

ขออำภัยพี่น้องท่านอื่นๆที่รอเรียนเรื่องยายฉิมเก็บเห็ด.....ชะอุ้ยเอิ้นผิด
เรียนเรื่องเห็ด อิ อิ

...เอี๊ย.ด.ด.ด.ด !!!... เบรคซะหัวทิ่มเลย คุณ heyha   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แต่ก็ยินดีนะครับ  เรื่องดินนี่เรื่องใหญ่(สำหรับใครอีกหลายๆ คน)
   เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน  เพื่อความมั่นใจ  ขอจัดให้เป็นเซตเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปกติรากไผ่เมื่อโตเต็มที่อยู่ที่ระดับดินบนครับ  เพราะรากไผ่เป็น "ระบบรากฝอย"  และ "ไผ่ไม่มีรากแก้ว"
จึงไม่ต้องกังวลว่ารากไผ่จะลงดินลึกไม่ได้  เพราะยังไงเขาก็ไม่ลงครับ 
   รากไผ่จะเจริญเติบโตแบบ "แผ่ขยาย" ไปรอบบริเวณครับ 

และถ้าจะปลูกไผ่บน "หินขี้แห่" ก็ไม่ต้องกังวล ดูภาพนี้ประกอบครับ
(ขอเรียนให้ทราบว่า ครั้งแรกที่ผมปลูกไผ่ชุดนี้ ผมขุดหลุมปลูกได้ขนาดพอหย่อน กิ่งพันธุ์ ลงได้แค่นั้น ...ทั้งแห้ง ทั้งแข็งมากๆ)

.

Liked By: lief36, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:15:44 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
surachai
*

« ตอบ #338 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 07:34:04 PM »

และที่บอกว่ารากไผ่เจริญเติบโตแบบ "แผ่ขยาย"
ก็อธิบายได้ด้วย ระยะทางจุดที่ถ่ายภาพข้างบน กับกอแม่ครับ
(เขาถึงบอกว่าปลูกไผ่แล้ว ปลูกอะไรใกล้ๆ ก็ไม่งามไงครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:18:03 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
surachai
*

« ตอบ #339 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 07:36:35 PM »

ถ้ายังไม่มั่นใจ คิดว่า "หินขี้แห่" ที่นี่เล็กกว่าที่บ้าน  ลองดูภาพนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
(จริงๆ แล้วตั้งใจจะขุดให้ดูพื้นล่างเลยว่า ต้นนี้ "เจาะ" แผ่นปูนปลูกครับ  มีหน้าดินอยู่นิดหน่อย...แต่สงสารรากเขา  ร้องไห้ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:18:34 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #340 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 07:42:34 PM »

..ส่วนข้อกังวล(ด้วยจินตนาการ) ว่าหน่อไผ่จะโผล่พ้นดิน/หินยากนั้น 
ก็ขอให้เบาใจได้  ด้วยภาพนี้
(ระบบหน่อ หรือเหง้าไผ่ แทบจะเรียกว่า "ลอยเหนือดิน" นะครับ เขาจึงต้องมีการคลุมโคนด้วยดินหรือแกลบดำไงครับ  ยิ้ม )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:19:10 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #341 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 07:51:08 PM »

แถมด้วยภาพสุดท้าย  รื้อให้ดูรากว่ามีเยอะแค่ไหน  ลอยอยู่ข้างบนทั้งนั้นแหละครับ
(และอยากจะเปลี่ยนคำ "ยุ่งเป็นฝอยขัดหม้อ" เป็น "ยุ่งเป็นฝอยรากไผ่" 
คุณ heyha ว่าไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คงคลายความกังวลลงได้นะครับ
   อย่าครับ .. อย่าเพิ่งลุกไปปลูกตอนนี้  รอให้สว่างพรุ่งนี้ก็ทันครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:19:41 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

พญาวัน
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #342 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 08:06:32 PM »

และที่บอกว่ารากไผ่เจริญเติบโตแบบ"แผ่ขยาย"
ก็อธิบายได้ด้วย ระยะทางจุดที่ถ่ายภาพข้างบน กับกอแม่ครับ
(เขาถึงบอกว่าปลูกไผ่แล้ว ปลูกอะไรใกล้ๆ ก็ไม่งามไงครับ)

แล้วต้องไถตัดรากไม๊ครับ ..ถ้าต้องไถระยะเวลาเท่าไหร่ถึงไถ(หมายถึงอายุของไผ่อ่ะคร้าฟฟ)

เหนื่อยก็พัก อยากก็ทำ
ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ
surachai
*

« ตอบ #343 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 08:26:04 PM »

และที่บอกว่ารากไผ่เจริญเติบโตแบบ"แผ่ขยาย"

แล้วต้องไถตัดรากไม๊ครับ ..ถ้าต้องไถระยะเวลาเท่าไหร่ถึงไถ(หมายถึงอายุของไผ่อ่ะคร้าฟฟ)

ถ้าเราทำสวนไผ่ ไม่ได้รื้อทำหรือปลูกอย่างอื่นก็ไม่มีความจำเป็นต้องไถครับ
เพราะ "รากของต้นเก่า" จะเน่าตายอยู่แล้ว หลังจากที่เรา "ตัดแต่งลำเก่า" ออกไปในแต่ละปีครับ
     อย่าเข้าใจว่า "รากเยอะ" จะทำให้ดินแน่นนะครับ  เพราะนั่นคือ อินทรีย์วัตถุในชั้นดินอย่างดีครับ

เคยได้ยิน "ดินขุยไผ่" ไหมครับ  ก็คือดินที่เขาไปเอามาจากรอบๆ ต้นไผ่ที่ตายแล้วนั่นเอง
จะเป็นดินที่มีความอุดมสมบูรณ์และร่วนซุย
    เหตุผลง่ายๆ ก็เพราะปริมาณรากที่มีปริมาณหนาแน่น (ก็คืออินทรีย์วัตถุอย่างดี) ชอบไชไปรอบบริเวณ กลายเป็นดินที่ร่วนซุย  เมื่อรวมกับไบจำนวนมากที่ร่วงทับผม เอ๊ย.ย ทับถม  "ดินขุยไผ่" จึงเป็นดินคุณภาพดี นิยมนำไปปลูกไม้กระถางครับ (3 กระสอบเล็กๆ 100 บาท)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2009, 05:29:43 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #344 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:37:54 PM »

ทำเป็นหนังสือขายไหมครับอยากได้จากประสบการณ์จริง เพราะประสบการณ์กับวิชาการไม่เหมือนกัน อยากจะลองทำดูครับ เบื่องานบริษัทแล้ว มีหลายเรื่องอยากจะถาม สำหรับเห็ดนางฟ้า เขาต้องการอุณภูมิประมาณเท่าไหร่และความชื้นประมาณเท่าไหร่ แสงสว่างต้องการประมาณไหน และฤดูไหนเห็ดออกยาก-ง่าย และอาการของโรค ...ถ้ามีเป็นหนังสือมีรูปประกอบผมขอจองเลยนะครับ

เรียนคุณ KANN ครับ
     ยังไม่ไปไกลขนาดนั้นครับ  แต่ผมคิดว่าพื้นที่ตรงนี้น่าจะดีกว่าหนังสือเยอะเลยนะครับ โพสต์ได้ทั้งข้อความและรูปภาพอยู่แล้ว ที่สำคัญเป็นการสื่อสารสองทางด้วย  (แต่ก็ยังมีคน แซวว่าเข้ามาอ่านหนังสือที่นี่  ยิงฟันยิ้ม )

เห็ดนางฟ้า สามารถเจริญเติบโตได้ในอุณหภูมิค่อนข้างกว้างครับ คือ 15-30 องศาเซลเซียส
     ความชื้น (สัมพัทธ์) อยู่ในระดับ 75-80 เปอร์เซนต์
    แสงสว่าง ประมาณอ่านหนังสือพิมพ์ได้
     ฤดูที่เพราะยากคือ ฤดูร้อน ฤดูที่เพาะง่ายคือ ฤดูหนาว
     โรค ไม่ค่อยพบ ส่วนมากเจอกับแมลงรบกวนบ้าง แต่แก้ไขด้วยการรักษาความสะอาดของโรงเรือน

ตอบแบบคร่าวๆ ก่อนนะครับ เดี๋ยวเราค่อยคุยกันอย่างละเอียด พร้อมกับท่านอื่นๆ ที่สนใจการเพาะเห้ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2009, 05:30:53 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

rosera
*

« ตอบ #345 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:49:10 PM »

โอ๊ยๆ
อาจารย์มาออนไลน์สอนอีกแล้ว วันนี้เกือบเข้าชั้นเรียนไม่ทันเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

surachai
*

« ตอบ #346 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:51:32 PM »

อาจารย์คะมีเรื่องเห็ดมาถามต่อค่ะ
ความทึบแสงของโรงเรือนมีผลยังไงกับเห็ดนางฟ้าดำ ลมโกรกหรือไม่โกรก มีผลยังไง ขอบคุณคะ

ภาพนี้แทนคำตอบได้เป็นอย่างดีครับ ว่า เห็ดต้องการแสงสว่างหรือไม่
(ด้านขวามือเป็นประตูทางเข้าที่เปิดให้แสงเข้ามา...ดอกเห็ดเบนเข้าหาแสง)

แสงจะเป็นตัวกระตุ้นให้เห็ดเกิดดอกครับ  
      ส่วนลม ถ้าโกรกมาจะทำให้หน้าก้อนเห็ดแห้งเร็ว หรือเดี๋ยวชื้น เดี๋ยวแห้ง แต่ถ้าปิดทึบจนระบายอากาศไม่ได้ ดอกเห็ดที่ออกมาก็จะผิดรูปร่าง  ลองเข้าไปดูกระทู้ "เห็ดโอ่งของ..." จะเห็นชัดเจนเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:20:20 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #347 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:59:01 PM »

ส่วนภาพนี้เป็น เห็ดนางฟ้าดำ (ชุดที่ ? เดือนที่ 3 แล้ว)
ให้สังเกตโรงเรือนนะครับ  จะเปิดค่อนข้างโล่ง 
    แต่ให้ระวังความชื้นด้วย ถ้าเปิดมากแล้วความชื้นหาย ก็ต้องพิจารณาเลือกความชื้นก่อน
    เปิดแค่พอให้แสงเข้าได้  อ่านหนังสือพิมพ์ได้สบายๆ น่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:20:57 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #348 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 11:08:51 PM »

...และจะมีอายุดอกต่างกัน 3-4 ช่วงอายุ ซึ่งหมายถึงการเก็บ 3-4 วัน สำหรับเห็ดรุ่นแรก

อาจารย์คะเห็ดดอกขาวๆที่อาจารย์โพสเป็นเห็ดอะไรดอกเยอะจัง จะมีโอกาสได้เห็ดออกเยอะๆเหมือนอาจารย์ไหมนา

รูปเห็ดที่โพสต์ เป็นเห็ดนางฟ้า (ฮังการี) ครับ  พันธุ์นี้ทนแดดทนฝน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพาะได้ทั้งร้อนและหนาว
คัดไปคัดมา ได้ดอกใหญ่อวบ บางทีแม่ค้าเห็นดอกตูมนึกว่าเป็นเห็ดนางรมหลวง (เออรินจิ)
   ผมว่ารุ่นแรก ทุกคนควรได้อย่างนี้นะครับ  ไม่ได้ซิผมว่าแปลก  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:21:48 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #349 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 11:38:14 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับ แต่ผม..มึน ถ้าอาจารย์เปิดสอนสวนไผ่ แยกกับฟาร์มเห็ด คงจะดีไม่น้อย

heyha
*

« ตอบ #350 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 01:31:53 AM »

คุณ heyha ว่าไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คงคลายความกังวลลงได้นะครับ
   อย่าครับ .. อย่าเพิ่งลุกไปปลูกตอนนี้  รอให้สว่างพรุ่งนี้ก็ทันครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขาดเรียนชั่วโมงสำมะคันซะล่วยจิ

บังเอิ้นบังเอิญคอมคู่ใจดั้น HDD กลับบ้านเก่าซะงั้น
เดือดร้อนต้องลง Windows ใหม่ 
เสียดายความรู้ที่เก็บไว้ในรูปแบบไฟล์ PDF หายหมดเกลี้ยงทั้งเครื่อง  ร้องไห้
กว่าจะได้มาเสียเวลาหลายปีทีเดียว  ร้องไห้

ม่ายเป็นไร..ขอขอบคุณอาจารย์ที่บอกกล่าวละเอียดยิบจนกระจ่างมะเลย อิ อิ

ไม่มีคำว่าสายถ้าได้เริ่มต้นทำ
tuzzana
*

« ตอบ #351 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:08:03 AM »

เข้ามาวน ๆ อ่านแล้วได้ความรู้เกี่ยวกับพืช 2 ชนิดนี้เพิ่มขึ้นเยอะครับ 

ถ้าจบหลักสูตรเรื่องไผ่แล้ว  มีหลักสูตรเกี่ยวกับพืชชนิดอื่นอีกรึเปล่าครับ ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 276   ขึ้นบน
  พิมพ์