ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการฟักไข่เป็ดหน่อยครับ  (อ่าน 5700 ครั้ง)
Kaideesriprachin
เกษตรกรมือใหม่
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:13:30 PM »

เสียดายจังครับ ตู้ฟักไข่ของผมถาดใส่ไข่ช่องเล็กไม่สามารถใส่ไข่เป็ดได้ ไม่งั้นผมจะลองฟักไข่เป็ดไข่บ้างครับ?!
ตามนี้ครับฟักผสมผสานครับ

สงสัยค้องเอาไข่ใส่ช่องเกิด เพราะตู้ฟักผมเตี้ย ไม่สามารถวางตะกร้าเพิ่มได้

ว่าแต่ถ้าในหนึ่งวันเรามีเวลากลับไข่ แค่เช้า เย็น และกลางคืน วันละ 3 ครั้ง มันจะฟักเป็นตัวไหมนี่?!!!!

ไก่ดีศรีปราจีน แหล่งพันธุกรรมสัตว์ปีกคุณภาพ ราคาไม่แพงเกินจริง

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:15:37 PM »

ทั้งการฟักไข่เป็ดและวิธีประยุกต์เรื่องการกลับไข่สำหรับคนที่ทำงานนอกบ้าน..ผมมีลงในกระทู้เก่าๆลองค้นหาดูน่ะครับเผื่อเป็นประโยชน์ได้บ้าง ยิงฟันยิ้ม

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:22:35 PM »

ทั้งการฟักไข่เป็ดและวิธีประยุกต์เรื่องการกลับไข่สำหรับคนที่ทำงานนอกบ้าน..ผมมีลงในกระทู้เก่าๆลองค้นหาดูน่ะครับเผื่อเป็นประโยชน์ได้บ้าง ยิงฟันยิ้ม

ครับผม ... ขอบคุณครับ:)

ไก่ดีศรีปราจีน แหล่งพันธุกรรมสัตว์ปีกคุณภาพ ราคาไม่แพงเกินจริง
Firstlove
*

ถ้าคิดดีแล้วจงทำ ถ้าล้มไม่ถึง10หนอย่าถอย

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:23:10 PM »

น้องบาสก็ว่าไป อิอิ..กำลังเล็งๆลองฟักไข่นกกระจอกเทศอยู่ครับถ้าไม่ติดปัญหาคงได้มาฟักซักฟองครับ..ไม่ออกไม่เป็นไรจะได้ลิ้มรสไข่นกกระจอกเทศก็คราวนี้แหละครับ... ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่ถ้าออกเลี้ยงรอดคงมีไก่ผสมม้าใว้ขี่ต้อนไก่เข้าเล้า ฮ่าๆๆๆ...พี่ไก่พังงารู้จริงสงสัยเป็นแฟนคลับ ฮ่าๆๆๆ ก็แบ่งๆกันน่ะครับพอทราบพอรู้ก็มาแชร์กันสนุกดีครับได้ความรู้ที่ไม่ต้องซื้อหา...สังคมแห่งการแบ่งปัน..
...น้องเค้าpmมาถามนานแล้วน่ะครับแต่ยังคงไม่เข้าใจหรืออาจจะลองหาวิธีที่่ง่ายขึ้น...การฟักไข่เป็ดไม่ยุ่งยากอย่างคุณsuttaritกล่าวใว้ครับควรเริ่มจากการผสมพันธุ์ที่ดีของพ่อแม่พันธุ์อายุตัวพ่อแก่กว่าซัก2-3เดือนและตัวแม่ไข่มาแล้วซัก2เดือนกำลังดีครับไข่จะได้ฟองใหญ่และที่สำคัญคอกผสมควรมีแอ่งน้ำใว้ให้เป็ดลงเล่นน่ะครับเพราะจะได้เป็นที่ผสมพันธุ์ด้วยเหมือนกับห่านครับโอกาสผสมติดจะสูงกว่าบนบกมาก อัตราคุมฝูงซักไม่เกิน7-8ตัวกำลังดี พื้นคอกหรือรังไข่ต้องแห้งครับเมื่อได้ไข่ที่สมบูรณ์แล้วมาทำการฟักอย่างง่ายๆกันเลยครับ
-ใช้อุณหภูมิวันที่1-24=37.0-37.5c ควมชื้นตาพี่ไก่พังงาว่าครับ กลับไข่ให้ได้อย่างน้อย4-5ครั้ง วางไข่เอียง80องศาเกือบราบกับพื้นน่ะครับหรือจะวางราบกับพื้นก็ได้ไม่ติดปัญหาครับ
-ใช้อุณหภูมิวันที่25-28=36.5-37.0c ความชื้นเพิ่มขึ้นกว่าเดิมน่ะครับไข่เป็ดเปลือกหนาต้องการความชื้นเยอะ ไม่ต้องกลับไข่
เทคนิคครับ...เมื่อฟักครบ14วันให้เอาไข่ออกมาวางนอกตู้ฟักทุกวันตอนเช้าเวลาเดิม1ชม.จนถึงวันไข่เจาะครับและเมื่อลูกเป็ดเริ่มเจาำะให้ใช้ฟ๊อกซี่ฉีดน้ำเป็นฝอยๆเข้าที่ข้างตู้ด้านในครับเพื่อเร่งความชื้นให้เจาะออกเร็ว ง่ายขึ้นครับ ฉีดทุก2-3ชม.และเมื่อลูกเป็ดเริ่มเจาะเปลือกแล้วไม่ต้องช่วยแกะน่ะครับลุกเป็ดจะใช้เวลานานกว่าลูกไก่ครับ...ทั้งหมดนี้เป็นเวลาการฟักของเป็ดไข่ เป็ดปักกิ่งแต่ถ้าเป็นเป็ดเทศ ทั้งบารี่และมัสโควี่ใช้เวลา32-37วันน่ะครับ..เอาใจช่วยครับ...
555มาแล้วครับพี่ชัช ขอบคุณครับพี่
eakcp
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:53:37 AM »

น้องบาสก็ว่าไป อิอิ..กำลังเล็งๆลองฟักไข่นกกระจอกเทศอยู่ครับถ้าไม่ติดปัญหาคงได้มาฟักซักฟองครับ..ไม่ออกไม่เป็นไรจะได้ลิ้มรสไข่นกกระจอกเทศก็คราวนี้แหละครับ... ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่ถ้าออกเลี้ยงรอดคงมีไก่ผสมม้าใว้ขี่ต้อนไก่เข้าเล้า ฮ่าๆๆๆ...พี่ไก่พังงารู้จริงสงสัยเป็นแฟนคลับ ฮ่าๆๆๆ ก็แบ่งๆกันน่ะครับพอทราบพอรู้ก็มาแชร์กันสนุกดีครับได้ความรู้ที่ไม่ต้องซื้อหา...สังคมแห่งการแบ่งปัน..
...น้องเค้าpmมาถามนานแล้วน่ะครับแต่ยังคงไม่เข้าใจหรืออาจจะลองหาวิธีที่่ง่ายขึ้น...การฟักไข่เป็ดไม่ยุ่งยากอย่างคุณsuttaritกล่าวใว้ครับควรเริ่มจากการผสมพันธุ์ที่ดีของพ่อแม่พันธุ์อายุตัวพ่อแก่กว่าซัก2-3เดือนและตัวแม่ไข่มาแล้วซัก2เดือนกำลังดีครับไข่จะได้ฟองใหญ่และที่สำคัญคอกผสมควรมีแอ่งน้ำใว้ให้เป็ดลงเล่นน่ะครับเพราะจะได้เป็นที่ผสมพันธุ์ด้วยเหมือนกับห่านครับโอกาสผสมติดจะสูงกว่าบนบกมาก อัตราคุมฝูงซักไม่เกิน7-8ตัวกำลังดี พื้นคอกหรือรังไข่ต้องแห้งครับเมื่อได้ไข่ที่สมบูรณ์แล้วมาทำการฟักอย่างง่ายๆกันเลยครับ
-ใช้อุณหภูมิวันที่1-24=37.0-37.5c ควมชื้นตาพี่ไก่พังงาว่าครับ กลับไข่ให้ได้อย่างน้อย4-5ครั้ง วางไข่เอียง80องศาเกือบราบกับพื้นน่ะครับหรือจะวางราบกับพื้นก็ได้ไม่ติดปัญหาครับ
-ใช้อุณหภูมิวันที่25-28=36.5-37.0c ความชื้นเพิ่มขึ้นกว่าเดิมน่ะครับไข่เป็ดเปลือกหนาต้องการความชื้นเยอะ ไม่ต้องกลับไข่
เทคนิคครับ..เมื่อฟักครบ14วันให้เอาไข่ออกมาวางนอกตู้ฟักทุกวันตอนเช้าเวลาเดิม1ชมจนถึงวันไข่เจาะครับและเมื่อลูกเป็ดเริ่มเจาำะให้ใช้ฟ๊อกซี่ฉีดน้ำเป็นฝอยๆเข้าที่ข้างตู้ด้านในครับเพื่อเร่งความชื้นให้เจาะออกเร็ว ง่ายขึ้นครับ ฉีดทุก2-3ชม.และเมื่อลูกเป็ดเริ่มเจาะเปลือกแล้วไม่ต้องช่วยแกะน่ะครับลุกเป็ดจะใช้เวลานานกว่าลูกไก่ครับ...ทั้งหมดนี้เป็นเวลาการฟักของเป็ดไข่ เป็ดปักกิ่งแต่ถ้าเป็นเป็ดเทศ ทั้งบารี่และมัสโควี่ใช้เวลา32-37วันน่ะครับ..เอาใจช่วยครับ...

พี่ชัชครับ  สงสัยนิดนึงครับ   เมื่อฟักครับ 14 วัน  คือนับตั้งแต่วันแรกหรือครับ  ถึงจะเอาไข่ออกมา ไว้ข้างนอก
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:01:52 AM »

ถูกต้องครับ..และเมื่อครบ7วันแรกส่องดูเชื้อก่อนไม่มีเชื้อ เชื้อตาย คัดออก พอครบ14วันก็ทำตามคำแนะนำครับ...เปอร์เซ็นต์เจาะออกจะเยอะกว่าไม่เอาออกมาตากลมครับ.. ;)อ๋อ..อย่าลืมเรื่องการทำความสะอาดผิวไข่ด้วยน่ะครับ

eakcp
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:50:25 AM »

ขอบคุณครับพี่ชัช  ผมฟักไข่เป็ดเทศอยู่ ลองมา 30 ฟองแล้ว ไม่ออกสักตัวเลย (ส่องไฟดูเป็นตัวนะครับ แต่ไม่เจาะไข่ออกมา) เดี่ยวจะลองใหม่อีกครั้งครับ  ยิ้ม
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:55:53 AM »

ขอบคุณครับพี่ชัช  ผมฟักไข่เป็ดเทศอยู่ ลองมา 30 ฟองแล้ว ไม่ออกสักตัวเลย (ส่องไฟดูเป็นตัวนะครับ แต่ไม่เจาะไข่ออกมา) เดี่ยวจะลองใหม่อีกครั้งครับ  ยิ้ม
ไข่เป็ดเทศของยากเลยน่ะครับ ;Dฟักไข่ห่านยังง่ายกว่ากันเยอะ..เอางี้ครับเมื่อได้ไข่เป็ดเทศมาใหม่ๆสดๆให้ทำความสะอาดทันทีด้วยฝอยขัดหม้อแห้งๆขัดให้เปลือกผิวบางลงเพื่อง่ายต่อการเจาะมากขึ้นแล้วก็ทำตามที่ผมแนะนำทุกอย่างถ้าไข่มีเชื้อทั้ง30ฟองใช้เวลาฟัก34-37วันได้ลูกเป็ดเทศน้อยๆแน่ๆเกิน80%ครับ..เอาใจช่วยติดขัดขั้นตอนไหนในระหว่างการฟัก ลงรูป คำถาม จะได้ช่วยแก้ไขทันดีกว่าปล่อยให้ฟักยาวแล้วตายโคมครับ ร้องไห้

eakcp
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 12:53:56 PM »

ขอบคุณมากครับพี่  ยิ้ม ยิ้ม
ไก่สาวพร้อมไข่
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:12:25 PM »

ได้ความรู้ดีมากเลยครบ กำลังนำไปทำตามอยู่ครับ
ไก่สาวพร้อมไข่
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 10:27:34 PM »

ถูกต้องครับ..และเมื่อครบ7วันแรกส่องดูเชื้อก่อนไม่มีเชื้อ เชื้อตาย คัดออก พอครบ14วันก็ทำตามคำแนะนำครับ...เปอร์เซ็นต์เจาะออกจะเยอะกว่าไม่เอาออกมาตากลมครับ.. ;)อ๋อ..อย่าลืมเรื่องการทำความสะอาดผิวไข่ด้วยน่ะครับ

หลังจาก 14 วันไปแล้ว ต้อง กลับไข่ไหม ครับ
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 10:35:31 PM »

หลังจาก 14 วันไปแล้ว ต้อง กลับไข่ไหม ครับ
กลับถึงวันที่25ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
Bos69
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 02:20:39 PM »

เสียดายจังครับ ตู้ฟักไข่ของผมถาดใส่ไข่ช่องเล็กไม่สามารถใส่ไข่เป็ดได้ ไม่งั้นผมจะลองฟักไข่เป็ดไข่บ้างครับ?!
ตามนี้ครับฟักผสมผสานครับ

สงสัยค้องเอาไข่ใส่ช่องเกิด เพราะตู้ฟักผมเตี้ย ไม่สามารถวางตะกร้าเพิ่มได้

ว่าแต่ถ้าในหนึ่งวันเรามีเวลากลับไข่ แค่เช้า เย็น และกลางคืน วันละ 3 ครั้ง มันจะฟักเป็นตัวไหมนี่?!!!!
Bos69
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 02:22:46 PM »

ทต้องทำที่ฟักหราคัช
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์