ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการฟักไข่เป็ดหน่อยครับ  (อ่าน 6217 ครั้ง)
Firstlove
เกษตรกรมือใหม่
*

ถ้าคิดดีแล้วจงทำ ถ้าล้มไม่ถึง10หนอย่าถอย

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 04:23:32 PM »

พี่ๆสมาชิกครับ ผมขอความรู้เรื่องการฟักไข่เป็ด พันธุ์ไข่ ด้วยตู้ฟักหน่อยครับว่าคุมอุณหภูมิ กับความชื้นยังไง  ผมรวบรวมจากเว็ปแต่ก็ไม่ชัดเจนเท่าไร อยากให้พี่ๆช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rungniran

Mr.TIK
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 12:00:34 PM »

มีไข่เป็ดแล้วเหรอครับ  สั่งมาจากไหนครับ อนาคตว่าจะสั่งมาฟักเหมือนกัน
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 07:11:22 PM »

มีไข่เป็ดแล้วเหรอครับ  สั่งมาจากไหนครับ อนาคตว่าจะสั่งมาฟักเหมือนกัน
อาจารย์ประชุม กับอาจารย์ชัชมีครับ ต้องลองไปติดต่อนะครับ

ลงมือซะ !!
suttarit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 08:32:32 PM »

:)ผมมีเป็ดพันธุ์กากีแคมเบลล์ครับ แต่ช่วงนี้หนาวมาก ก็เลยยังไม่เก็บเข้าฟัก กะว่าจะรอให้หมดหน้าหนาวก่อนครับ  ลังเล เพราะว่าดูแลยากมาก ฟักก็ยาก ความชื้นไม่ค่อยได้ครับ  ลังเล

Liked By: farmer by finger
Firstlove
*

ถ้าคิดดีแล้วจงทำ ถ้าล้มไม่ถึง10หนอย่าถอย

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 07:24:04 PM »

ขอวิธีฟักบ้างได้ไหมครับ ผมไม่ได้ไข่มาหรอกครับ พอดีมีเพื่อนสมาชิกหลายท่านฟักไม่เป็น ถามผมผมก็ไม่มีประสบการณ์ได้แต่หาข้อมูลให้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับที่แบ่งปันความรู้ ยิ้มเท่ห์
Nutthavud
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 07:42:09 PM »

ขอวิธีฟักบ้างได้ไหมครับ ผมไม่ได้ไข่มาหรอกครับ พอดีมีเพื่อนสมาชิกหลายท่านฟักไม่เป็น ถามผมผมก็ไม่มีประสบการณ์ได้แต่หาข้อมูลให้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับที่แบ่งปันความรู้ ยิ้มเท่ห์
ลองถามพี่ชัช.นครศรีดูนะครับ เขาฟักเป็นทุกอย่างเลยครับ

ลงมือซะ !!
Firstlove
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 07:51:43 PM »

ลองถามพี่ชัช.นครศรีดูนะครับ เขาฟักเป็นทุกอย่างเลยครับ
ครับ ถามพี่ชัชแล้ว ได้เคล็ดลับมาเหมือนกัน แต่อยากได้อย่างละเอียดครับ ไม่กล้ารบกวนแก เกรงใจน่ะครับ
suttarit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:11:22 PM »

รายละเอียดคราว ๆ นะครับ มีอะไรเพิ่มเติมก็ให้เพื่อนสมาชิกบอกเพิ่มเติมนะครับ
1. การฟักไข่เป็ดจะนานกว่าฟักไข่ไก่ ไข่ไก่ใช้เวลา 21 วัน แต่ไข่เป็ดประมาณ  28 - 30  วัน
2. การเอียงของไข่ ไข่ไก่เอียง 45  องศา  ไข่เป็ดเอียง  80  องศา  (ปัญหาที่ตามก็คือจะทำอย่างไร ทำให้ไข่ที่เอียง 80 องศา ไม่หล่นลงมาแตก) หรืออาจจะวางไว้ราบกับพื้น แล้วเว้นช่องว่างไว้ให้ไข่กลิ้งได้ ประมาณไข่ 1 ฟอง ใช้มือกลิ้งเอาแต่ข้างค้างลำบาก
3. พัดลมดูดอากาศ ต้องทำงานตลอดเวลา  (ไม่แน่ใจว่าใช้พัดลมเป่าให้โดนไข่ด้วยหรือเปล่า) แต่ของผมไม่ได้เป่าให้โดนไข่ ขี้เกียจทำเพิ่มเติมครับ
4. การกลับไข่ต้องอย่างน้อย  5  ครั้งต่อวัน
5. อุณหภูมิ 1-4 วันแรก ประมาณ 37.7 องศา ความชื่น 63 %  
6. วันที่ 5 - 17 อุณหภูมิ 37.2 องศา ความชื้น  70 %
7. วันที่ 18-28 อุณหภูมิ 36.7 ความชื้น 86 %

มีอะไรเพิ่มเติมให้เพื่อนสมาชิก เพิ่มเติมให้นะครับ

ปัญหาของผมก็คือความชื่นนี้ละครับ ช่วงหน้าหนาวนี้ผมลองดูแล้วมันไม่ได้เลย  ลังเล  ลังเล  ก็เลยยังไม่เก็บเข้าฟักครับ

ขอให้มีความสุขกับการฟักไข่เป็ดและได้ลูกเป็ดมาเลี้ยงเยอะ ๆ นะครับ  
Nutthavud
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:14:51 PM »

80องศานี่เกือบติดพื้นเลยนะครับ วัดแบบกลับหัวนะครับ

ลงมือซะ !!
KaiPhangNga
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:15:37 PM »

ครับ ถามพี่ชัชแล้ว ได้เคล็ดลับมาเหมือนกัน แต่อยากได้อย่างละเอียดครับ ไม่กล้ารบกวนแก เกรงใจน่ะครับ

ไม่ต้องเกรงใจหรอกครับ ครูดี ๆ ชอบให้นักเรียนถาม แปลว่า นักเรียนสนใจสิ่งที่ครูถ่ายทอดครับ พี่ชัชเค้ายินดีถ่ายทอดครับ ขอยืนยัน นั่งยัน และ นอนยันครับ เจ๋ง
KaiPhangNga
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:18:21 PM »

ปัญหาเรื่องความชื้น ลองเอาหลอดไฟ วางขอบถาดน้ำเลยครับ น้ำจะระเหยได้มากกว่าครับ รับรองพุ่งปรี๊ดครับ แถมด้วยผ้าชุบน้ำ ปลายจุ่มในถาดน้ำ ผึ่งไว้ในตู้ใกล้ ๆ หลอดก็ดีครับ เพิ่มได้เยอะครับ

Liked By: sompol
Firstlove
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:44:07 PM »

-
รายละเอียดคราว ๆ นะครับ มีอะไรเพิ่มเติมก็ให้เพื่อนสมาชิกบอกเพิ่มเติมนะครับ
1. การฟักไข่เป็ดจะนานกว่าฟักไข่ไก่ ไข่ไก่ใช้เวลา 21 วัน แต่ไข่เป็ดประมาณ  28 - 30  วัน
2. การเอียงของไข่ ไข่ไก่เอียง 45  องศา  ไข่เป็ดเอียง  80  องศา  (ปัญหาที่ตามก็คือจะทำอย่างไร ทำให้ไข่ที่เอียง 80 องศา ไม่หล่นลงมาแตก) หรืออาจจะวางไว้ราบกับพื้น แล้วเว้นช่องว่างไว้ให้ไข่กลิ้งได้ ประมาณไข่ 1 ฟอง ใช้มือกลิ้งเอาแต่ข้างค้างลำบาก
3. พัดลมดูดอากาศ ต้องทำงานตลอดเวลา  (ไม่แน่ใจว่าใช้พัดลมเป่าให้โดนไข่ด้วยหรือเปล่า) แต่ของผมไม่ได้เป่าให้โดนไข่ ขี้เกียจทำเพิ่มเติมครับ
4. การกลับไข่ต้องอย่างน้อย  5  ครั้งต่อวัน
5. อุณหภูมิ 1-4 วันแรก ประมาณ 37.7 องศา ความชื่น 63 %  
6. วันที่ 5 - 17 อุณหภูมิ 37.2 องศา ความชื้น  70 %
7. วันที่ 18-28 อุณหภูมิ 36.7 ความชื้น 86 %

มีอะไรเพิ่มเติมให้เพื่อนสมาชิก เพิ่มเติมให้นะครับ

ปัญหาของผมก็คือความชื่นนี้ละครับ ช่วงหน้าหนาวนี้ผมลองดูแล้วมันไม่ได้เลย  ลังเล  ลังเล  ก็เลยยังไม่เก็บเข้าฟักครับ

ขอให้มีความสุขกับการฟักไข่เป็ดและได้ลูกเป็ดมาเลี้ยงเยอะ ๆ นะครับ  
ขอบคุณมากครับที่แบ่งปัน^_^
Firstlove
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:47:42 PM »

ปัญหาเรื่องความชื้น ลองเอาหลอดไฟ วางขอบถาดน้ำเลยครับ น้ำจะระเหยได้มากกว่าครับ รับรองพุ่งปรี๊ดครับ แถมด้วยผ้าชุบน้ำ ปลายจุ่มในถาดน้ำ ผึ่งไว้ในตู้ใกล้ ๆ หลอดก็ดีครับ เพิ่มได้เยอะครับ
ขอบคุณอีกหนึ่งการแบ่งปันครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:52:44 PM »

น้องบาสก็ว่าไป อิอิ..กำลังเล็งๆลองฟักไข่นกกระจอกเทศอยู่ครับถ้าไม่ติดปัญหาคงได้มาฟักซักฟองครับ..ไม่ออกไม่เป็นไรจะได้ลิ้มรสไข่นกกระจอกเทศก็คราวนี้แหละครับ... ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่ถ้าออกเลี้ยงรอดคงมีไก่ผสมม้าใว้ขี่ต้อนไก่เข้าเล้า ฮ่าๆๆๆ...พี่ไก่พังงารู้จริงสงสัยเป็นแฟนคลับ ฮ่าๆๆๆ ก็แบ่งๆกันน่ะครับพอทราบพอรู้ก็มาแชร์กันสนุกดีครับได้ความรู้ที่ไม่ต้องซื้อหา...สังคมแห่งการแบ่งปัน..
...น้องเค้าpmมาถามนานแล้วน่ะครับแต่ยังคงไม่เข้าใจหรืออาจจะลองหาวิธีที่่ง่ายขึ้น...การฟักไข่เป็ดไม่ยุ่งยากอย่างคุณsuttaritกล่าวใว้ครับควรเริ่มจากการผสมพันธุ์ที่ดีของพ่อแม่พันธุ์อายุตัวพ่อแก่กว่าซัก2-3เดือนและตัวแม่ไข่มาแล้วซัก2เดือนกำลังดีครับไข่จะได้ฟองใหญ่และที่สำคัญคอกผสมควรมีแอ่งน้ำใว้ให้เป็ดลงเล่นน่ะครับเพราะจะได้เป็นที่ผสมพันธุ์ด้วยเหมือนกับห่านครับโอกาสผสมติดจะสูงกว่าบนบกมาก อัตราคุมฝูงซักไม่เกิน7-8ตัวกำลังดี พื้นคอกหรือรังไข่ต้องแห้งครับเมื่อได้ไข่ที่สมบูรณ์แล้วมาทำการฟักอย่างง่ายๆกันเลยครับ
-ใช้อุณหภูมิวันที่1-24=37.0-37.5c ควมชื้นตาพี่ไก่พังงาว่าครับ กลับไข่ให้ได้อย่างน้อย4-5ครั้ง วางไข่เอียง80องศาเกือบราบกับพื้นน่ะครับหรือจะวางราบกับพื้นก็ได้ไม่ติดปัญหาครับ
-ใช้อุณหภูมิวันที่25-28=36.5-37.0c ความชื้นเพิ่มขึ้นกว่าเดิมน่ะครับไข่เป็ดเปลือกหนาต้องการความชื้นเยอะ ไม่ต้องกลับไข่
เทคนิคครับ...เมื่อฟักครบ14วันให้เอาไข่ออกมาวางนอกตู้ฟักทุกวันตอนเช้าเวลาเดิม1ชม.จนถึงวันไข่เจาะครับและเมื่อลูกเป็ดเริ่มเจาำะให้ใช้ฟ๊อกซี่ฉีดน้ำเป็นฝอยๆเข้าที่ข้างตู้ด้านในครับเพื่อเร่งความชื้นให้เจาะออกเร็ว ง่ายขึ้นครับ ฉีดทุก2-3ชม.และเมื่อลูกเป็ดเริ่มเจาะเปลือกแล้วไม่ต้องช่วยแกะน่ะครับลุกเป็ดจะใช้เวลานานกว่าลูกไก่ครับ...ทั้งหมดนี้เป็นเวลาการฟักของเป็ดไข่ เป็ดปักกิ่งแต่ถ้าเป็นเป็ดเทศ ทั้งบารี่และมัสโควี่ใช้เวลา32-37วันน่ะครับ..เอาใจช่วยครับ...

Liked By: KaiPhangNga
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 08:54:53 PM โดย ชัช.นครศรีฯ » บันทึกการเข้า

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:02:18 PM »

เสียดายจังครับ ตู้ฟักไข่ของผมถาดใส่ไข่ช่องเล็กไม่สามารถใส่ไข่เป็ดได้ ไม่งั้นผมจะลองฟักไข่เป็ดไข่บ้างครับ?!

ไก่ดีศรีปราจีน แหล่งพันธุกรรมสัตว์ปีกคุณภาพ ราคาไม่แพงเกินจริง
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:08:37 PM »

เสียดายจังครับ ตู้ฟักไข่ของผมถาดใส่ไข่ช่องเล็กไม่สามารถใส่ไข่เป็ดได้ ไม่งั้นผมจะลองฟักไข่เป็ดไข่บ้างครับ?!
ตามนี้ครับฟักผสมผสานครับ

Liked By: sompol

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์