ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ ภบท 5. ผญบ.ไม่ยอมให้เสียภาษี ทำไงดีครับ  (อ่าน 8761 ครั้ง)
somsaksri
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 12:22:09 PM »

พ่อตาผมเขามีที่ดินอยู่ที่หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ เป็น ภบท 5 ครับประมาณ20ไร่ครับ3-4ปีก่อนไปเสียภาษีไม่ได้ผญบ.บอกว่าอยากเอาเป็นที่สาธารณะเพราะมีต้นไม้เยอะมาก แต่ผมอยากเอามาปลูกยางครับ ใครมีความรู้เรื่องนี้บ้างครับ เขาจะมาห้ามเราได้ไหมครับนี่พ่อตาก้อไม่ได้ไปเสียภาษีมาหลายปีแล้วจะมีปัญหาไหมครับแนะนำหน่อยครับ ปีใหม่จะกลับไปจัดการเรื่องนี้ด้วยครับ

ADISAK
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 09:46:50 AM »

ปัจจุบันที่ภบท 5 ไม่มีการเสียภาษีบำรุงท้องที่แล้วครับ แต่ชื่อผู้ครอบครองยังอยู่ในระบบคอมพิวเตอร์ของ อบต. อยู่ครับ ก็ไม่เข้าใจว่านโยบายนี้ทำขึ้นมาเพื่อหาช่องทางยึดที่คืนรัฐ หรือ ช่วยเหลือประชาชน

Liked By: suchanun, GGGGGGGG

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
RJF
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 11:58:25 AM »

ช่วงนี้ที่ดิน ภบท5 เน้นปลูกพื้นระยะสั้นดีกว่าไหมครับ ทำกำไรไปเรื่่อยๆ
ปลูกยาง หาที่ทางที่มีเอกสารหน่อยก็ดีะครับ ขืนปลูกไป 5-6 ปีแล้วโดนโค่นทิ้งนี่ไม่สนุกนะครับ
เพราะตอนนี้ทาง อบต ก็คงไม่อยากเอากระดูกมาแขวนคอ
และที่ ภบท5 พูดกันตรงๆ ก็คือทีดินรัฐ เขตป่าสงวน ที่โดนแผ้วถาง บุำกรุก
ถ้ารัฐยังไม่ยึดคืน ก็ใช้ประโยชน์ไปเรื่อยๆ ให้คุ้มครับ

Liked By: MJ
somsaksri
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 08:49:21 PM »

ขอบคุณครับแต่มีทีแล้วเราก้ออยากทำอะไรที่ยั่งยืนบ้างเผื่อจะแปลงเป็นโฉนดได้ภายหลังครับ
vithaya
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:19:20 AM »

เลิกคิดได้เลยที่จะเอาที่ ภบท 5 บนที่สาธารณะไปออกเอกสารสิทธิ์ เจ้าหน้าที่ ข้าราชการเขาไม่อยากติดคุกในภายหลัง

Liked By: psit, lookpu99
somsaksri
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 11:19:23 PM »

ไปดูมาแล้วครับที่หล่มเก่ามันเป็นที่เขาป่าเสื่อมโทรมมากๆรอบๆชาวบ้านข้างเคียงก้อถางป่าปลูกข้าวกับข้าวโพดหมดแล้วครับ
เหลือแต่ของเราที่กลัวไปหมดจนไม่ได้ทำอะไร
KhundetLamChiangSa
*

''งานทุกอย่างไม่มีคำว่าไม่เหนื่อย''

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 01:24:55 AM »

ขอให้ไปทำประโยชน์ในที่ดินเลยครับ ไม่ต้องกลัว ถ้าเราไปทำประโยชน์เท่ากับว่าเราแสดงความเป็นเจ้าของ ถ้าปล่อยให้รกร้างจะเป็นช่องทางให้ผู้อื่นสวมสิทธิ์ได้นะครับ
somsaksri
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 09:47:29 AM »

บอกพ่อตาไปแล้วครับว่าไห้ไปถากถางเลยเดี่ยวเอาไผ่ไปลงให้รอบๆก่อนแล้วค่อยหา มะขามเปรี้ยวยักไปลงกะปลูกพืชระยะยาวไว้ก่อนปล่อยเทวดาดูแลได้ครับ
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 10:28:43 AM »

คืนหลวงไปเถอะ ที่ของหลวง ปลูกป่าให้แผ่นดิน
หรือปล่อยไว้เฉย ๆ เดี๋ยวป่าก็ฟื้นได้เอง
หาซื้อที่ดินที่มีเอกสารสิทธิ์โฉนดดีกว่า
เดี๋ยวงานเข้าจะยุ่งตายห่.....

Liked By: somyos
ADISAK
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:33:43 AM »

ถ้ารัฐไม่มีนโยบายเรียกคืนที่ ภบท.5 ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องคืนครับใช้ประโยชน์ไปเถอะ

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
tinagorn
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 09:52:52 PM »

ความเข้าใจเรื่องที่ ภบท.5 ผมว่าในหลายๆความเห็นยังคลาดเคลื่อน
- ใบ ภบท.5 ไม่ใช่หลักฐานสำหรับที่ดิน ไม่ใช่เอกสารสิทธิสำหรับที่ดิน เป็นแต่ใบที่เกี่ยวกับการเสียภาษีเท่านั้น
- ใบ ภบท.5 ไม่ใช่ว่าที่ผืนนั้นเป็นที่สาธารณประโยชน์ที่สงวนหวงห้ามแต่อย่างใด
- ดังนั้นใครมีที่ ภบท.5 ถ้าหากที่ดินตรงนั้นไม่ใช่หรือไม่เคยเป็นที่สาธารประโยชน์ ที่แปลงนั้นก็ไม่ใช่ที่สาธารณประโยชนฺ การที่ผู้ใหญ่ขอสงวนไว้ ถ้ามันไม่ใช่ก็จะเอาของเราไม่ได้ครับ
- ปัญหาคือเราละทิ้งการทำประโยชน์ในที่ดินครับ ปัญหานี้ก็อาจจะนำไปสู่การเสียสิทธิ์ในที่ดิน รัฐเขาจะเอาคืนนะครับ (แต่ขั้นตอนเอาคืนก็ไม่ง่ายเหมือนกันครับ) ดังนั้นควรรีบเข้าไปทำประโยชน์ดีกว่าครับ
- แต่ถ้าที่ดินตรงนั้นมันที่สาธารณประโยชน์อยู่ก่อน มีใบอะไรก็ไม่ก่อให้เกิดสิทธิ์ครับ มีโฉนดก็ถูกเพิกถอนได้ครับ

Liked By: psit, lookpu99
sirikhwan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:05:50 AM »

ความเข้าใจเรื่องที่ ภบท.5 ผมว่าในหลายๆความเห็นยังคลาดเคลื่อน
- ใบ ภบท.5 ไม่ใช่หลักฐานสำหรับที่ดิน ไม่ใช่เอกสารสิทธิสำหรับที่ดิน เป็นแต่ใบที่เกี่ยวกับการเสียภาษีเท่านั้น
- ใบ ภบท.5 ไม่ใช่ว่าที่ผืนนั้นเป็นที่สาธารณประโยชน์ที่สงวนหวงห้ามแต่อย่างใด
- ดังนั้นใครมีที่ ภบท.5 ถ้าหากที่ดินตรงนั้นไม่ใช่หรือไม่เคยเป็นที่สาธารประโยชน์ ที่แปลงนั้นก็ไม่ใช่ที่สาธารณประโยชนฺ การที่ผู้ใหญ่ขอสงวนไว้ ถ้ามันไม่ใช่ก็จะเอาของเราไม่ได้ครับ
- ปัญหาคือเราละทิ้งการทำประโยชน์ในที่ดินครับ ปัญหานี้ก็อาจจะนำไปสู่การเสียสิทธิ์ในที่ดิน รัฐเขาจะเอาคืนนะครับ (แต่ขั้นตอนเอาคืนก็ไม่ง่ายเหมือนกันครับ) ดังนั้นควรรีบเข้าไปทำประโยชน์ดีกว่าครับ
- แต่ถ้าที่ดินตรงนั้นมันที่สาธารณประโยชน์อยู่ก่อน มีใบอะไรก็ไม่ก่อให้เกิดสิทธิ์ครับ มีโฉนดก็ถูกเพิกถอนได้ครับ
มาเพิ่มเติมค่ะ พอดีเราก้อซื้อที่ ภบท5 เหมือนกันที่บ้านเก่า เมืองกาญฯ ซึ่งซื้อไว้ 2 ปีแล้ว และเสียภาษีมาตลอดจนทุกวันนี้มีเงินพอที่จะทำเกษตรได้แล้ว จึงไปยื่นเรื่องกับป่าไม้เอาไว้ ว่าเหตุผลของเราจะไปทำเกษตร และก้อไปชี้ที่ดินให้กับป่าไม้ได้เห็นก่อน โดยถ้าเป็นป่าเสื่อมโทรมป่าไม้ก้อจะถ่ายรูปไว้ และก้อจะได้รับการพิจารณาเร็ว ซึ่งเราไปยื่นเรืองไว้ประมาณ 2 เดือน แล้วก้อคอยโทรไปถามเค้าเรื่อย จนเค้าเรียกให้เราไปชี้ที่ดินอีกรอบ แล้วสั่งให้เราทำไปเลยโดยมีข้อแม้ว่า ห้ามเอาเครื่องจักรที่มีเสียงทุกชนิดเข้าไปทำ ไม่งั้นเค้าจะยึด แต่ไม่ท้อค่ะ เพราะแฟนโดนจ้างออกจากงานแล้วเราจึงต้องอดทนทำต่อไป โดยเสียเงินให้พวกกะเหรี่ยงตัดไม้ให้ตกไร่ละ1000 บาท เสร็จแล้วก้อจ้างเก็บไม้อีกวันละ 3 คนๆละ 200 บาท ประมาณ 7 วัน จนทุกวันนี้แฟนเอาต้นไม้ไปปลูกหลายอย่างแล้ว และรถไถก้อยังเข้าไม่ได้อยู่ดี เราก้อเลยสงสัย ก้อเลยไปหาป่าไม้กับแฟนเลยค่ะถามเค้าว่าทำไม สรุปว่าเค้าให้เราขึ้นเสาบ้านหรือกระต๊อบชั่วคราวไว้ก่อน เพื่อให้มีเพิงและดูว่ามีคนเข้ามาทำมาหากินจริง (แต่ที่สำคัญคอยระวังมิจฉาชีพในคราบราชการนะคะเพราะบางคนก้อขู่เราเพื่อที่จะเอาเงินก้อมี เราโดนรีดไถหมดไป6000 บาทแล้วเพราะความกลัว แต่จริงๆ แล้วมันอยู่ในชุดทหารที่คอยตะเวณดูป่าไม้เฉยๆ แต่ถือซะว่าเสียค่าโง่ไป เพราะต่อไปนี้เราก้อเริ่มรู้อะไรหลายอย่างแล้ว) และอีกเหตุผลหนึ่งที่แถบนั้นเป็นภบท5 ทั้งนั้นรวมทั้งแถวด่านมะขามเตี้ยยาวลงมายันพุน้ำร้อนเลย ซื้อขายกันหลักแสนหลักล้านเพราะกำลังจะเปิดด่าน ถ้าจะโดนยึดจริงๆ พวกที่ปลูกไม้หรือทำเกษตรต่างๆ ก้อจะได้รับเงินช่วยเหลือ (ยกเว้นพวกทำรีสอร์ตนะคะ)

Liked By: 8888
Bankao
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:40:13 AM »

เป็นกำลังใจให้คุณ sirikhwan ครับ ผมก็มีที่แถวนั้น เจอมาหมดแล้วครับเรื่องแบบนี้ จังหวัดกาญจน์บางอำเภอเป็น ภบท5 เกือบทั้งหมด เพิ่งจะมาทยอยออกโฉนดและสปก เมื่อไม่นานมานี้เอง แม้แต่ที่ริมถนนราดยางเส้นทางไปพุน้ำร้อน ที่ปัจจุบันไร่ละสองล้านบาท ก็เป็นภบท 5 ครับ ยังมีคนซื้อ ดังนั้น การที่จะมายึดคืนนั้น เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะมันเจริญหมดแล้ว รัฐต้องจ่ายชดเชยอาน หรือหาที่อยู่ใหม่ให้อีก ยกเว้นที่ป่าสงวนนั้นคงยกเว้นไม่ได้อยู่แล้ว

Liked By: 8888
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 01:59:52 PM »

มาเพิ่มเติมค่ะ พอดีเราก้อซื้อที่ ภบท5 เหมือนกันที่บ้านเก่า เมืองกาญฯ ซึ่งซื้อไว้ 2 ปีแล้ว และเสียภาษีมาตลอดจนทุกวันนี้มีเงินพอที่จะทำเกษตรได้แล้ว จึงไปยื่นเรื่องกับป่าไม้เอาไว้ ว่าเหตุผลของเราจะไปทำเกษตร และก้อไปชี้ที่ดินให้กับป่าไม้ได้เห็นก่อน โดยถ้าเป็นป่าเสื่อมโทรมป่าไม้ก้อจะถ่ายรูปไว้ และก้อจะได้รับการพิจารณาเร็ว ซึ่งเราไปยื่นเรืองไว้ประมาณ 2 เดือน แล้วก้อคอยโทรไปถามเค้าเรื่อย จนเค้าเรียกให้เราไปชี้ที่ดินอีกรอบ แล้วสั่งให้เราทำไปเลยโดยมีข้อแม้ว่า ห้ามเอาเครื่องจักรที่มีเสียงทุกชนิดเข้าไปทำ ไม่งั้นเค้าจะยึด แต่ไม่ท้อค่ะ เพราะแฟนโดนจ้างออกจากงานแล้วเราจึงต้องอดทนทำต่อไป โดยเสียเงินให้พวกกะเหรี่ยงตัดไม้ให้ตกไร่ละ1000 บาท เสร็จแล้วก้อจ้างเก็บไม้อีกวันละ 3 คนๆละ 200 บาท ประมาณ 7 วัน จนทุกวันนี้แฟนเอาต้นไม้ไปปลูกหลายอย่างแล้ว และรถไถก้อยังเข้าไม่ได้อยู่ดี เราก้อเลยสงสัย ก้อเลยไปหาป่าไม้กับแฟนเลยค่ะถามเค้าว่าทำไม สรุปว่าเค้าให้เราขึ้นเสาบ้านหรือกระต๊อบชั่วคราวไว้ก่อน เพื่อให้มีเพิงและดูว่ามีคนเข้ามาทำมาหากินจริง (แต่ที่สำคัญคอยระวังมิจฉาชีพในคราบราชการนะคะเพราะบางคนก้อขู่เราเพื่อที่จะเอาเงินก้อมี เราโดนรีดไถหมดไป6000 บาทแล้วเพราะความกลัว แต่จริงๆ แล้วมันอยู่ในชุดทหารที่คอยตะเวณดูป่าไม้เฉยๆ แต่ถือซะว่าเสียค่าโง่ไป เพราะต่อไปนี้เราก้อเริ่มรู้อะไรหลายอย่างแล้ว) และอีกเหตุผลหนึ่งที่แถบนั้นเป็นภบท5 ทั้งนั้นรวมทั้งแถวด่านมะขามเตี้ยยาวลงมายันพุน้ำร้อนเลย ซื้อขายกันหลักแสนหลักล้านเพราะกำลังจะเปิดด่าน ถ้าจะโดนยึดจริงๆ พวกที่ปลูกไม้หรือทำเกษตรต่างๆ ก้อจะได้รับเงินช่วยเหลือ (ยกเว้นพวกทำรีสอร์ตนะคะ)

ไม่ได้บอกว่ากี่ไร่ แต่ก็อย่างที่รู้กันนะครับ
ภบท.5 เป็นที่หลวงที่เราเข้าทำประโยชน์ โชคดีก็เข้าล๊อกได้เป็นเจ้าของโดยมีโฉนดออกให้
แต่มาบัดนี้ คงท่าจะยากเย็นมากขึ้น เพราะมีการตรวจสอบจากหลายฝ่ายมากขึ้น
หากทำกินแล้วพอมีกำลังก็รีบหาซื้อที่อื่นที่มีโฉนดไว้เตรียมสำหรับกรณีที่งานเข้าถูกเรียกที่คืนด้วยก็ดีครับ
ดูอย่างข่าวเมียซูโม่กิ๊กเมื่อไม่กี่วันนี้ซีครับ
lovekkkk
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 08:34:02 PM »

ตอนนี้ที่ ภบท.5 บางแห่งเค้าไม่ยอมให้เสียภาษีแล้วนะครับ
GGGGGGGG
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 07:12:43 PM »

เราก็มีที่ดิน ภบท.๕ ในครอบครองและปลูกบ้านมีน้ำไฟฟ้าเรียบร้อยและอยู่อาศัยมา๖ปีกว่าแล้ว แต่ด้วยความที่ยังไม่ไว้ใจใดใดก็ซื้อที่ดินมีโฉนดไว้อีกงานหนึ่งกันความผิดพลาด ในใจลึกๆไม่อยากได้ที่ดินที่ซื้อไว้เพราะไกลความเจริญแต่ที่ดิน ภบท.๕ เราเจริญมากน่าอยู่กว่าตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรมารบกวนจากหน่วงงานไหนเพราะมีคนอาศัยกันทั้งตำบลและไม่มีใครมีโฉนดสักคน แต่ก็ไม่ไว้ใจรัฐบาลจะโดนยึดคืนวันไหนไม่รู้ ที่อยู่กาญจนบุรีอำเภอเมือง ย้ำไม่ไว้ใจอาจจะให้มีการเช่าในเร็ววันนี้ก็เป็นได้ถ้าให้เช่าก็เช่าต่อไปไม่พอใจอาจขายสิทธิ์การเช่าให้เอกชนรายอื่นๆเพราะตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นที่ราชพัสดุเห็นชาวบ้านอยู่กันทั้งตำบลและอีกตำบลสอบถามใครๆก็มีแต่หลักฐาน ภบท.๕ ก็เข้าใจผิดซื้อและปลูกบ้านตอนนี้รู้ความจริงเซ็งมากมาก แต่ใจลึกๆถ้าโดนก็โดนกันทั้งตำบลและอีกสองสามตำบล   แต่ผมก็มีที่ดินโฉนดอยู่อีกงานกันไว้แล้ว(สบายใจมากๆ) ใครจะทำแบบผมก็ไม่สงวนสิทธิืมีที่แบบนี้ไว้อยู่อาศัยมีที่โฉนดกรรมสิทธิ์ของเราเป็นที่สำรองไว้ปลูกอะไรไปเรื่อยๆ......
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์