หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า ต้นไม้ใหญ่ๆ ที่ยืนต้นตายตอนน้ำท่วม เอาไปใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง  (อ่าน 2051 ครั้ง)
Bhakamon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 12:43:04 PM »

พอดีที่สวนเป็นสวนทุเรียน  มีต้นทุเรียนใหญ่ๆ มังคุด ขนุน มะม่วง ....ตายเยอะมากๆ
อยากทราบว่า ต้นไม้พวกนี้ใช้ทำประโยชน์อะไรได้บ้างหรือเปล่าคะ
ตอนนี้ที่สวน กำลังตัดต้นไม้พวกนี้อยู่  และบางสวนยังไม่ได้ลงมือตัด
ขอบคุณค่ะ

prtprtza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 12:54:07 PM »

เจาะรู เพาะเห็ดในขอนไม้ได้ครับ

เอาไปป่นเป็นขี้เลื่อยก็ได้ครับ
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:17:41 PM »

พอดีที่สวนเป็นสวนทุเรียน  มีต้นทุเรียนใหญ่ๆ มังคุด ขนุน มะม่วง ....ตายเยอะมากๆ
อยากทราบว่า ต้นไม้พวกนี้ใช้ทำประโยชน์อะไรได้บ้างหรือเปล่าคะ
ตอนนี้ที่สวน กำลังตัดต้นไม้พวกนี้อยู่  และบางสวนยังไม่ได้ลงมือตัด
ขอบคุณค่ะ
สามารถแปรรูปได้หลายอย่างเลยครับ   ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ ฮืม

เจาะรู เพาะเห็ดในขอนไม้ได้ครับ
เอาไปป่นเป็นขี้เลื่อยก็ได้ครับ
ถูกต้องแล้วคราบบ  ยิงฟันยิ้ม

Bhakamon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:19:47 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณ prtprtza
คุณ Mahajoan  สวนอยู่ บางใหญ่  นนทบุรีค่ะ
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 03:22:10 PM »

เผาถ่านครับ หน้าหนาวแล้ว ....
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 05:35:34 PM »

ต้นใหญ่ๆ เลื่อยแปรรูปเป็นไม้ใช้งานครับ....กิ่งก้านเล็กๆ เผาถ่าน เก็บน้ำส้มควันไม้ไว้ใช้ประโยชน์ได้อีก
ขี้เลื่อยเก็บรวบรวมไว้เพาะเห็ด
จริงๆ แล้วเลื่อยเป็นท่อนสั้นๆ ขายลานรับซื้อไม้ก็ได้ครับ....แต่น่าจะประมาณ ก.ก.ละ 1 บาท....ถูกไปครับ
wasamon
*

รักพ่อพอเพียง

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 08:02:53 PM »

ปลูกบวบ ฟัก นำ้เต้า ไว้ใต้ต้นให้มันเลื้อยเล่นบ้างสิคะ อันนี้เรื่องจริงสำหรับที่บ้านค่ะ ต้นมะม่วง ตาย ก็เลยปลูกผักพวกนี้ให้มันเลื้อยขึ้นไป ก็ดีนะค่ะ ปลูกหนาๆหน่อย แต่สำหรับที่ตายเยอะมากๆคงเอาไปทำประโยชน์อย่างอื่นดีกว่าใช่ไหมค่ะ อิอิ เป็นกำลังใจให้ค่ะ...
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:27:45 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณ prtprtza
คุณ Mahajoan  สวนอยู่ บางใหญ่  นนทบุรีค่ะ

ฮืม ผมเห็นเกษตร หลายๆท่านเผาตอมะม่วงทิ้ง ซึ่้งไม่เกิดประโยชน์เลยครับ  อย่างเห็ดขอนขาวนี่ชอบต้นมะม่วงมากๆเลยครับ ลองเพาะดูครับ เผื่อจะมีรายได้จากเห็ดชนิดนี้บ้าง ยิงฟันยิ้ม  http://www.agric-prod.mju.ac.th/web-veg/mushroom/chapter9a7.pdf เห็ดขอนขาว
โชคดีน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2011, 10:55:16 PM โดย Mahajoan » บันทึกการเข้า

Bhakamon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 10:20:46 AM »

คุณ psit   สงสัยจะเผาไม่ไหวอ่ะคะ เยอะเกิ้นนน  ^0^
คุณ ชอลิ่วเฮียง (P7)  คุณ wasamon  คุณ Mahajoan  ขอบคุณนะคะ ^0^
Mahajoan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 10:55:06 AM »

คุณ psit   สงสัยจะเผาไม่ไหวอ่ะคะ เยอะเกิ้นนน  ^0^
คุณ ชอลิ่วเฮียง (P7)  คุณ wasamon  คุณ Mahajoan  ขอบคุณนะคะ ^0^
คำตอบ สุดท้ายเลยครับ ลดภาระเจ้าของสวน โดยการแจกไม้มะม่วง ให้คนอยากได้ไปตัดฟรี หรือชักชวนเพื่อนๆสมาชิกไปร่วมฟื้นฟูสวนก็ดีน่ะครับ ตัวผมเองก็อยากช่วยด้วยครับ   
ไม่ทราบว่าต้นไม้ใหญ่ขนาดไหน และเยอะมากไหมครับ

Bhakamon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 05:25:43 PM »

คุณ Mahajoan  ถ้ามีเพื่อนสมาชิก อยากได้จริงๆ เชิญมาตัดได้ฟรีเลยค่ะ
แต่ขอแรงเพื่อนสมาชิกช่วยฟื้นฟูสวน  หุ...หุ เกรงใจค่ะ  เพราะต้องปรับปรุงเยอะเลย เหลือต้นไม้ที่สวน แค่ 5 ต้นเอง ร้องไห้
Mahajoan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:18:43 PM »

คุณ Mahajoan  ถ้ามีเพื่อนสมาชิก อยากได้จริงๆ เชิญมาตัดได้ฟรีเลยค่ะ
แต่ขอแรงเพื่อนสมาชิกช่วยฟื้นฟูสวน  หุ...หุ เกรงใจค่ะ  เพราะต้องปรับปรุงเยอะเลย เหลือต้นไม้ที่สวน แค่ 5 ต้นเอง ร้องไห้

ต้นที่จะให้ตัดเยอะแคาไหนครับ  เดี๋ยวคุณBhakamon ไปตั้งกระทู้ใหม่ที่ห้อง แจกเมล็ดพันธุ์  ว่าให้ไม้มะม่วงฟรี แต่ต้องมาตัดเอง http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=22.0 เพราะมีหลายท่านชอบของฟรี แวะเวียนไปดูเยอะเหมือนกัน รวมถึงผมด้วย อิอิ  หรือจะผมจะลองโพสถามสมาชิกทางเฟชบุ๊คก็ดีัน่ะครับ เอาแบบนี้ดีไหมครับ

natwara
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:26:15 PM »

่ึืืั้ืืที่บ้านเอาต้นขนุนเจาะรูเพาะเห็ดหูหนูค่ะ  ผลเป็นยังไงต้องติดตามต่อไปค่ะ
ลุงจิ๊
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 08:09:41 AM »

ต้นใหญ่ๆ เลื่อยแปรรูปเป็นไม้ใช้งานครับ....กิ่งก้านเล็กๆ เผาถ่าน เก็บน้ำส้มควันไม้ไว้ใช้ประโยชน์ได้อีก
ขี้เลื่อยเก็บรวบรวมไว้เพาะเห็ด
จริงๆ แล้วเลื่อยเป็นท่อนสั้นๆ ขายลานรับซื้อไม้ก็ได้ครับ....แต่น่าจะประมาณ ก.ก.ละ 1 บาท....ถูกไปครับ

จะคุ้มกับค่าเลื่อยไหมครับนี่???
Bhakamon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 08:40:22 AM »

คุณ Mahajoan  ตอนนี้ พ่อตัดต้นไม้ในร่องหมดแล้ว เหลือแค่รอบสวน
มีประม่วงอยู่ 6-7 ต้น กระท้อน ขนุน ลำไย อย่างละต้นค่ะ
ถ้าใครต้องการมาตัดไปได้เลย   พอดีมันมีไม่เยอะเลยไม่อยากจะแตกกระทู้ใหม่
ถ้า คุณ Mahajoan จะไปโพสต์ลอง FB ให้ก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
คุณ natwara ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์