หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่นาที่เคยน้ำท่วมสามารถทำไร่สวนผสมได้ไหม  (อ่าน 2211 ครั้ง)
kamolchanok
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:09:54 PM »

กำลังจะซื้อที่นาจำนวน 6 ไร่จากน้าสาว นัดจ่ายเงินกันเดือนมีนาคมปีหน้าแล้ว แต่มีปัญหาคาใจว่าเวลาถึงฤดูฝนในบางปีมีน้ำท่วมขัง ประมาณ 3-4ไร่ แต่บางปีก็ไม่ท่วม เพราะความตั้งใจที่จะซื้อที่นาผืนนี้อยากทำเกษตรพอเพียงโดยปลูก ไผ่ กล้วย มะพร้าวหรือต้นไม้อื่นๆที่เป็นไม้ยืนต้น อยากสอบถามผู้รู้ มีวิธีปรับที่ทางอย่างไรบ้างโดยไม่ให้น้ำท่วมได้ ที่ต้องซื้อที่นาผืนนี้ก็เพราะน้าขายให้ราคาถูกและเป็นที่นามรดกตกทอด รบกวนช่วยแนะนำบ้างนะคะ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

RJF
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 06:13:59 PM »

ถ้าท่วมไม่สูงก็ยกร่องครับ แถวบ้านเอาที่นามายกร่องปลูกยางพารากันเยอะล่ะ
ต้องดูว่าท่วมยาวหรือเปล่าครับ ถ้าท่วมนาน ไม่แนะนำครับ ถ้าเป็นลักษณะน้ำบ่า แป๊บๆ ไม่เป็นไร
Vyuth
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:00:07 PM »

ตามความเห็นคุณ RJF เลยครับ ทำคันสวนให้มั่นคงล้อมลอบด้วย เวลาน้ำมายังเก็บผลผลิตไม่หมดไม่ต้องการให้ท่วมก็สูบออก สวนแถวภาคกลางนครชัยศรีสามพราน สวนแถวเมืองนนท์ก็เช่นกันครับทำกันอย่างนี้มากตั้งแต่ปู่ย่าตายยายแล้วครับ ความเห็นส่วนตัวครับ ผมว่าปล่อยให้ท่วมบ้างก็ดีเป็นการพักดินและให้แบคทีเรียที่เป็นประโยชน์ต่อพืชทำงานบ้างครับ
kamolchanok
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 10:27:21 AM »

ขอบคุณในคำตอบค่ะ ในใจคิดไว้ว่าจะให้แบล็กโฮขุดรอบๆที่นาทำขอบคันนาให้สูง และกว้างพอจะปลูกไม้ยืนต้น เช่น มะพร้าวน้ำหอมอะไรอย่างนี้ตามขอบคันนา ส่วนด้านล่างขุดให้มีความลึกพอที่จะเลี้ยงปลาได้แต่ไม่กว้างและลึกจนเกินไป อย่างนี้พอจะเป็นไปได้ไหมค่ะ
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 01:38:39 PM »

ขอบคุณในคำตอบค่ะ ในใจคิดไว้ว่าจะให้แบล็กโฮขุดรอบๆที่นาทำขอบคันนาให้สูง และกว้างพอจะปลูกไม้ยืนต้น เช่น มะพร้าวน้ำหอมอะไรอย่างนี้ตามขอบคันนา ส่วนด้านล่างขุดให้มีความลึกพอที่จะเลี้ยงปลาได้แต่ไม่กว้างและลึกจนเกินไป อย่างนี้พอจะเป็นไปได้ไหมค่ะ

เป็นไปได้ครับ ขุดบ่อขนาดใหญ่แล้วทำขอบบ่อกว้าง ๆ มาถมต่อจากส่วนที่น้ำไม่ท่วมให้ได้พื้นที่สวนรวม 3 ไร่ คุณก็จะได้บ่อปลา+แหล่งน้ำ ส่วนที่เหลือก็ทำนาไปตามระเบียบช่วงไหนน้ำแรงก็ปล่อยให้ท่วมไป

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์