หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้าน ydde รวมพริกเผ็ดติดอันดับโลกไว้ที่นี่แล้ว  (อ่าน 73610 ครั้ง)
Noo ^o^
เกษตรกรมือใหม่
*

ทำใจให้เป็นสุขในทุก ๆ วันของชีวิต

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 04:24:36 PM »

เด๊ญวก่อนไหนๆๆก้แวะมาทักทายคุณนนท์ทั้งทีแล้วลองแอบถาม(แต่แหมขนาดแอบนะนี่)ไม่ทราบว่าบูลเบอร์รี่คุณนนท์เพาะในตู้เย็นหรือเปล่าค่ะ แหะๆๆเริ่มไม่แน่ใจเรื่องการเพาะของตัวเองแล้วสินี่ หรือจะลองแบ่งมาเพาะแบบอื่นดีค่ะ
บลูเบอร์รี่ผมยังไม่ได้เพาะเลยครับ  ตัวนี้น่าจะเพาะในตู้เย็น
เนื่องจากตอนนี้เพาะเมล็ดพันธุ์ไม้ต่างๆเยอะมาก บางตัวงอกออกมาเยอะ อย่างเช่น แครนเบอร์รี่ ผมแยกออกมาเพาะแล้ว 100 ต้น  ยังเหลือในจานเพาะอีกเยอะมาก  น่าจะได้ไม่น้อยกว่า 200 ต้นครับ ก็เลยจะขอเวลาแยกลงดินให้เสร็จก่อนค่อยเพาะตัวอื่นๆต่อไป ตู้เย็นพื้นที่ไม่พอด้วยครับ
เมล็ดราสเบอร์รี่ที่สั่งมาไม่งอกเลยสักเมล็ด  ถ้ามีเวลาผมว่าจะลองไปหาซื้อผลสดมาทานแล้วเอาเมล็ดมาเพาะดีกว่าครับ
เมล็ดออทัมโอลีฟเบอร์รี่ที่สั่งมาก็รออยู่ในตู้เย็น เอาเก็บไว้ ยังไม่ได้เพาะเลยครับ

กำลังจะถามว่าคุณเอ๊ดซื้อตู้เย็นให้ต้นไม้โดยเฉพาะหรือเปล่า เพราะเห็นเข้าตู้เยอะมากเลย  ยิ้มกว้างๆ เวลาเพาะในตู้เย็น เอาทิชชู่ห่อแฉะ ๆ แบบนี้เลยหรือคะ แล้วต้องทิ้งไว้นานแค่ไหนคะ

บลูเบอรี่ของโอ๋ที่งอกออกมาลงรูปอยู่ในสมุดการบ้าน โอ๋เพาะนอกตู้มันก็ออกนะคะ แต่อัตรางอกรู้สึกยังไม่น่าพอใจเท่าไหร่ (15 เมล็ดขึ้น 1 ต้น  ยิ้มกว้างๆ) ตอนนี้กำลังลองใหม่เพาะร้อนอีก 30 เมล็ดค่ะ เดี๋ยวก็รู้หมู่หรือจ่า  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Huy54

244/245  ม.1  มบ.พฤกษาวิลล์ 9  ต.แพรกษาใหม่  อ.เมือง  สมุทรปราการ  10280

khuantar
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 04:25:49 PM »

มะเขือเทศยักษ์อิตาลี (giant italian tree tomato)  กำลังงาม มี 20ต้น แต่ขอโชว์แค่นี้ก่อน

Uploaded with ImageShack.us
งามค่ะ ปลูกอะไรก้สวยไปซะหมดเลยนะค่ะ
ขวัญเพาะแล้วค่ะบูลเบอรรี่ไม่งอกเช่นกันแต่เห็นมีคนเพาะนอกตู้เย็นแล้วขึ้นค่ะ เหอๆๆเลยกะว่าจะลองดุค่ะ

Liked By: Tuta21, Huy54

ขวัญตา   หล้าสวัสดิ์
191 หมู่13 บ้านทุ่งเจ้าเหนือ ตำบลแม่เปา อำเภอพญาเม็งราย จังหวัดเชียงราย 57290
ydde
ในปี 55 จะขอรวบรวมฟิกส์ให้ได้อย่างน้อย 30 สายพันธุ์
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน+Stay Hungry, Stay Foolish+

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 04:58:03 PM »

เด๊ญวก่อนไหนๆๆก้แวะมาทักทายคุณนนท์ทั้งทีแล้วลองแอบถาม(แต่แหมขนาดแอบนะนี่)ไม่ทราบว่าบูลเบอร์รี่คุณนนท์เพาะในตู้เย็นหรือเปล่าค่ะ แหะๆๆเริ่มไม่แน่ใจเรื่องการเพาะของตัวเองแล้วสินี่ หรือจะลองแบ่งมาเพาะแบบอื่นดีค่ะ
บลูเบอร์รี่ผมยังไม่ได้เพาะเลยครับ  ตัวนี้น่าจะเพาะในตู้เย็น
เนื่องจากตอนนี้เพาะเมล็ดพันธุ์ไม้ต่างๆเยอะมาก บางตัวงอกออกมาเยอะ อย่างเช่น แครนเบอร์รี่ ผมแยกออกมาเพาะแล้ว 100 ต้น  ยังเหลือในจานเพาะอีกเยอะมาก  น่าจะได้ไม่น้อยกว่า 200 ต้นครับ ก็เลยจะขอเวลาแยกลงดินให้เสร็จก่อนค่อยเพาะตัวอื่นๆต่อไป ตู้เย็นพื้นที่ไม่พอด้วยครับ
เมล็ดราสเบอร์รี่ที่สั่งมาไม่งอกเลยสักเมล็ด  ถ้ามีเวลาผมว่าจะลองไปหาซื้อผลสดมาทานแล้วเอาเมล็ดมาเพาะดีกว่าครับ
เมล็ดออทัมโอลีฟเบอร์รี่ที่สั่งมาก็รออยู่ในตู้เย็น เอาเก็บไว้ ยังไม่ได้เพาะเลยครับ

กำลังจะถามว่าคุณเอ๊ดซื้อตู้เย็นให้ต้นไม้โดยเฉพาะหรือเปล่า เพราะเห็นเข้าตู้เยอะมากเลย  ยิ้มกว้างๆ เวลาเพาะในตู้เย็น เอาทิชชู่ห่อแฉะ ๆ แบบนี้เลยหรือคะ แล้วต้องทิ้งไว้นานแค่ไหนคะ

บลูเบอรี่ของโอ๋ที่งอกออกมาลงรูปอยู่ในสมุดการบ้าน โอ๋เพาะนอกตู้มันก็ออกนะคะ แต่อัตรางอกรู้สึกยังไม่น่าพอใจเท่าไหร่ (15 เมล็ดขึ้น 1 ต้น  ยิ้มกว้างๆ) ตอนนี้กำลังลองใหม่เพาะร้อนอีก 30 เมล็ดค่ะ เดี๋ยวก็รู้หมู่หรือจ่า  ยิงฟันยิ้ม
การเพาะเมล็ดผมว่าความสดใหม่ของเมล็ดสำคัญที่สุดครับ
ทิชชูนานๆผมจะพรมน้ำทีครับ เพราะเมล็ดบางอย่างก็ไม่ชอบน้ำมากเช่น เชอร์รี่ เมล็ดจะเน่าง่าย 
ส่วนเมล็ดมะเดื่อฝรั่งและแครนเบอร์รี่พรมน้ำเปียกๆได้ครับ  ตอนนี้เมล็ดมะเดื่อฝรั่งที่สั่งซื้อจากกระดานขาย 10 สายพันธุ์มาถึงแล้ว เย็นนี้จะเริ่มเพาะเลยครับ  คาดว่าน่าจะโอ เพราะว่าเท่าที่ดูแล้วเมล็ดค่อนข้างมีขนาดใหญ่  พวกมะเดื่อฝรั่งที่มีเมล็ดขนาดใหญ่จะเพาะเมล็ดงอกง่าย  แต่ข้อเสียของการมีเมล็ดขนาดใหญ่คือจะทานสดไม่ค่อยอร่อยครับ

Liked By: eternalseeker, Huy54

ณฐนน (Eddy)  135 ม.9  ต.ข่วงเปา  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่  50160

+++ปลูกมะเดื่อฝรั่งจนชิน  ขอเปลี่ยนไปเล่นลิ้น(มังกร)ดีฝ่า  อิอิ+++
Noo ^o^
*

ทำใจให้เป็นสุขในทุก ๆ วันของชีวิต

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 05:10:57 PM »

อืม..ตอนโอ๋เห็นมะเดื่อชุด 10 สายพันธุ์ก็กะอยู่แล้วว่าเสร็จคุณเอ๊ดแน่งานนี้ ซื้อหวยไม่ยักกะถูกแฮะ  ยิ้มกว้างๆ

เพาะเก่งขนาดนี้ ต้นไหนที่ขึ้นเยอะ ๆ หาที่ลงไม่ได้ก็ใสซองจ่าหน้าแล้วเหวี่ยงให้ไปรษณีย์มาส่งแถวบางปูละกันนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.วันก่อนขอซื้อ เมล็ดคามูคามู จากเปรูเค้าไม่ยอมขาย กฎหมายเค้าห้ามจำหน่ายเมล็ดออกนอกประเทศ แล้วงี้เราจะไปหาที่ไหนกันดีอ่ะ ยังเหลือบราซิลอีกที่นึง เผื่อกฎหมายเค้าจะยอม

244/245  ม.1  มบ.พฤกษาวิลล์ 9  ต.แพรกษาใหม่  อ.เมือง  สมุทรปราการ  10280
ydde
ในปี 55 จะขอรวบรวมฟิกส์ให้ได้อย่างน้อย 30 สายพันธุ์
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน+Stay Hungry, Stay Foolish+

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 05:16:18 PM »

อืม..ตอนโอ๋เห็นมะเดื่อชุด 10 สายพันธุ์ก็กะอยู่แล้วว่าเสร็จคุณเอ๊ดแน่งานนี้ ซื้อหวยไม่ยักกะถูกแฮะ  ยิ้มกว้างๆ

เพาะเก่งขนาดนี้ ต้นไหนที่ขึ้นเยอะ ๆ หาที่ลงไม่ได้ก็ใสซองจ่าหน้าแล้วเหวี่ยงให้ไปรษณีย์มาส่งแถวบางปูละกันนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.วันก่อนขอซื้อ เมล็ดคามูคามู จากเปรูเค้าไม่ยอมขาย กฎหมายเค้าห้ามจำหน่ายเมล็ดออกนอกประเทศ แล้วงี้เราจะไปหาที่ไหนกันดีอ่ะ ยังเหลือบราซิลอีกที่นึง เผื่อกฎหมายเค้าจะยอม
ถ้าได้เมล็ดมาผมขอแบ่งซื้อด้วยนะครับ   หรือจ้างผมให้เพาะเมล็ดให้ก็ได้(ถ้าไว้ใจ)   ยิงฟันยิ้ม  แบบว่าถ้างอกสัก 5 ต้นผมขอแบ่งสักต้นเดียวก็พอ  แต่ถ้าเพาะไม่ขึ้นค่าเมล็ดพันธุ์หารกันครึ่งๆ  ยิงฟันยิ้ม

ณฐนน (Eddy)  135 ม.9  ต.ข่วงเปา  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่  50160

+++ปลูกมะเดื่อฝรั่งจนชิน  ขอเปลี่ยนไปเล่นลิ้น(มังกร)ดีฝ่า  อิอิ+++
ydde
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:18:09 AM »

วันนี้ได้ฤกษ์ตัด hoya incasata หรือมะนาวด่างนอกจากต้นแม่มาปักชำขยายพันธุ์ ในรูปปักชำไว้ 2 กิ่ง กิ่งละ 2 และ  3 คู่ใบ   ต้นแม่พันธุ์เค้าขายกัน 500 แต่เจ้าของร้านลดให้เหลือ 300 บาท
กระถางนี้จะชำไว้แลกพันธุ์ไม้ที่อยากได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 11:20:53 AM โดย ydde » บันทึกการเข้า

ydde
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:19:33 AM »

hoya incasata หรือมะนาวด่างนอก อีกมุม

ydde
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:32:05 PM »

พลับเกาหลีได้รับมา 4 เมล็ด  งอกแล้ว 3  เจ๋ง

ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:38:29 PM »

ปลายรากพลับสีดำ ๆ เป็นสีของเค้า หรือป่าวคะ  ฮืม

ydde
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:43:20 PM »

ปลายรากพลับสีดำ ๆ เป็นสีของเค้า หรือป่าวคะ  ฮืม

คงเป็นสีของรากครับ  เพราะบริเวณทิชชูที่ใช้เพาะไม่มีคราบราอยู่เลยครับ ถ้าเป็นเชื้อราคงเปื้อนทิชชูบ้างไม่มากก็น้อยครับ

ydde
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:51:47 PM »

ไอวี่น้อยของคุณม่อน@ก๊วนเกษตร กำลังโต

ydde
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:58:55 PM »

มะเขือเทศเชอร์รี่ สีช๊อคโกแลต ผลกลม สายพันธุ์ของโครงการหลวง  เพาะเมล็ดงอกง่าย โตไว ทนแดดจัดได้ดี  ให้ผลดกถ้ามีการบำรุงเต็มที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2012, 01:02:36 PM โดย ydde » บันทึกการเข้า

ydde
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 01:00:40 PM »

มะเขือเทศเชอร์รี่สีเหลือง ผลรี ของโครงการหลวงเช่นกัน  ในร้านดอยคำเค้าจำหน่ายเป็นชุดสลัดผัก ในซิสเลอร์น่าจะเจอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2012, 01:03:44 PM โดย ydde » บันทึกการเข้า

ydde
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 01:07:13 PM »

แครนเบอร์รี่ ณ ปัจจุบัน มีราวๆ 200 ต้น  ต้องดูยาวๆว่าจะรอดสักเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม

ydde
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 08:44:44 PM »

เชอร์รี่นอก ณ วันนี้ ทะยอยงอกออกมาแว้วววว

BoomBeam
*

ยิ้มหน่อยสิคะ

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 10:09:12 PM »

โห สุดยอดๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณเอ๊ดนี่เป็นนักเพาะเมล็ดขั้นเทพจริงๆ ยิ้มเท่ห์
ปลูกอะไรก็ดูงามทุกอย่างเลย
เห็นแล้วขอปรบมือให้ดังๆ เลยค่ะ อายจัง อายจัง

ข้าน้อยขอคารวะ ท่านอาจารย์ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม
ขอสมัครเป็นลูกศิษย์สักคนนะค๊า ยิ้ม

พิรุณพร 
95/6 ม.13 ร้านชำแม่ตุ่ม
ต.สวนหลวง อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร 74110

กระทู้กระชับพื้นที่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75840.0
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์