หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้าน ydde รวมพริกเผ็ดติดอันดับโลกไว้ที่นี่แล้ว  (อ่าน 70030 ครั้ง)
ydde
ในปี 55 จะขอรวบรวมฟิกส์ให้ได้อย่างน้อย 30 สายพันธุ์
เกษตรกรมือใหม่
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน+Stay Hungry, Stay Foolish+

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 06:23:20 AM »

ใบใหญ่มากเลยครับ เป็นเฉพาะพันธุ์หรือว่าเป็นความอุดมสมบูรณ์ครับ
น่าจะเป็นเพราะความสมบูรณ์ของต้นครับ  ผมใส่ขี้วัวเก่า+ช่วงเข้าฤดูหนาวมะเดื่อฝรั่งจะเจริญเติบโตดีกว่าช่วงอื่นๆครับ

ณฐนน (Eddy)  135 ม.9  ต.ข่วงเปา  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่  50160

+++ปลูกมะเดื่อฝรั่งจนชิน  ขอเปลี่ยนไปเล่นลิ้น(มังกร)ดีฝ่า  อิอิ+++

minja
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 09:37:27 AM »

Uploaded with ImageShack.us
[/quote]

กาบหอยแครงงามดูแปลกดีจังไม่ค่อยเคยเห็น ว่าแต่ถ้าเราเอานิ้วไปแหย่จะงับไหมนี่ ลังเล
ydde
ในปี 55 จะขอรวบรวมฟิกส์ให้ได้อย่างน้อย 30 สายพันธุ์
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน+Stay Hungry, Stay Foolish+

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 12:08:01 PM »

กาบหอยแครงงามดูแปลกดีจังไม่ค่อยเคยเห็น ว่าแต่ถ้าเราเอานิ้วไปแหย่จะงับไหมนี่ ลังเล
[/quote]
เอานิ้วแหย่ไม่งับครับ  ต้องเอาปลายปากกา/ดินสอหรือไม้แหล่มแหย่เข้าไปตรงกลางใบด้านในใบถึงจะงับครับ  ไม่นาน(ไม่ถึงชั่วโมง)มันจะกลับมาอ้าเหมือนเดิมเพราะไม่มีแมลงให้ย่อยครับ   แต่ว่าถ้าเอามดไปใส่ด้านในมันก็จะงับนานเลยครับประมาณสักประมาณ 2 อาทิตย์มดมันจะถูกน้ำย่อยของต้นกาบหอยแครงย่อยหมดแล้ว ใบก็จะกลับมาอ้าอีกครับ

ณฐนน (Eddy)  135 ม.9  ต.ข่วงเปา  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่  50160

+++ปลูกมะเดื่อฝรั่งจนชิน  ขอเปลี่ยนไปเล่นลิ้น(มังกร)ดีฝ่า  อิอิ+++
muik
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 12:47:06 PM »

ส่วนต้นนี้ความชอบส่วนตัว+ใช้สอนวิทย์เด็ก ม.ต้น ก็เลยไปสอยมา ต้นเล็กนิดเดียว (ถ่ายเทียบกับเหรียญ 5 บาท) แต่ราคาไม่เล็กตาม  ต้นพืชกินแมลงกาบหอยแครงหรือ VENUS FLY TRAP  เลี้ยงมาประมาณ 2 เดือนแล้วครับ เลี้ยงง่ายเพราะรดน้ำอย่างเดียว เอาไว้ที่ร่มรำไร
ตอนนี้เริ่มมีต้นเล็กๆโผล่มาข้างๆต้นแม่แล้ว 1 ต้น  ถ้าโตกว่านี้อีกสักหน่อยอาจต้องพรากแม่พรากลูกออกจากกัน  ยิงฟันยิ้ม

เจ้าต้นนี้ผมซื้อมาเลี้ยงทีไรไม่รอดทุกที สงสัยจะไม่ถูกชะตากัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: mnrs999, Huy54

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 12:58:28 PM »

เจ้าต้นนี้ผมซื้อมาเลี้ยงทีไรไม่รอดทุกที สงสัยจะไม่ถูกชะตากัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณหมึกคะ ไม่ลองซื้อกาบหอยแมงภู่มาลองเลี้ยงดูมั่งล่ะ เผื่อจะถูกชะตากันมากกว่ากาบหอยแครง อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ydde
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 01:00:21 PM »

ส่วนต้นนี้ความชอบส่วนตัว+ใช้สอนวิทย์เด็ก ม.ต้น ก็เลยไปสอยมา ต้นเล็กนิดเดียว (ถ่ายเทียบกับเหรียญ 5 บาท) แต่ราคาไม่เล็กตาม  ต้นพืชกินแมลงกาบหอยแครงหรือ VENUS FLY TRAP  เลี้ยงมาประมาณ 2 เดือนแล้วครับ เลี้ยงง่ายเพราะรดน้ำอย่างเดียว เอาไว้ที่ร่มรำไร
ตอนนี้เริ่มมีต้นเล็กๆโผล่มาข้างๆต้นแม่แล้ว 1 ต้น  ถ้าโตกว่านี้อีกสักหน่อยอาจต้องพรากแม่พรากลูกออกจากกัน  ยิงฟันยิ้ม

ผมก็เพิ่งเลี้ยงมาประมาณ 2 เดือนเองครับ อาทิตย์นึงจะรดน้ำแค่ครั้งเดียว(ช่วงแรกๆรดน้ำบ่อยใบเน่าไปหลายใบเลยครับ) เอาไว้ที่ร่มรำไร  ไม่ต้องใส่ปุ๋ย รดน้ำอย่างเดียว  ผมเอาไว้แถวๆที่ล้างจาน  ตอนนี้กำลังแตกหน่อ(ต้นเล็กๆ)มา 1 ต้นครับ
เท่าที่เคยหาข้อมูลพวกนี้จะไม่ต้องใช้ปุ๋ยบำรุงครับ  แต่ถ้าจะให้งามกว่านี้ต้องเอาไปไว้ในที่ๆมีแมลงเยอะๆเพราะอาหารหลัก(ธาตุอาหาร)มันมาจากการย่อยแมลงแล้วนำเอาสารที่ย่อยได้นั้นไปใช้ครับ
ขอบคุณมากครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม  ยิ้มเท่ห์

Liked By: janpoo, mnrs999, Huy54

ydde
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 01:26:47 PM »

ลำไยนอกฤดูที่สวน  คาดว่าน่าจะเก็บได้ตอนมีนาคม 55 ครับ
เสียดายติดผลน้อยแค่ 20 กว่าต้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 01:29:42 PM โดย ydde » บันทึกการเข้า

muik
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 01:50:12 PM »

คุณหมึกคะ ไม่ลองซื้อกาบหอยแมงภู่มาลองเลี้ยงดูมั่งล่ะ เผื่อจะถูกชะตากันมากกว่ากาบหอยแครง อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กาบหอยแมงภู่เนี่ยของโปรดเลยครับคุณต้อม พูดแลวน้ำลายไหลล  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมก็เพิ่งเลี้ยงมาประมาณ 2 เดือนเองครับ อาทิตย์นึงจะรดน้ำแค่ครั้งเดียว(ช่วงแรกๆรดน้ำบ่อยใบเน่าไปหลายใบเลยครับ) เอาไว้ที่ร่มรำไร  ไม่ต้องใส่ปุ๋ย รดน้ำอย่างเดียว  ผมเอาไว้แถวๆที่ล้างจาน  ตอนนี้กำลังแตกหน่อ(ต้นเล็กๆ)มา 1 ต้นครับ
เท่าที่เคยหาข้อมูลพวกนี้จะไม่ต้องใช้ปุ๋ยบำรุงครับ  แต่ถ้าจะให้งามกว่านี้ต้องเอาไปไว้ในที่ๆมีแมลงเยอะๆเพราะอาหารหลัก(ธาตุอาหาร)มันมาจากการย่อยแมลงแล้วนำเอาสารที่ย่อยได้นั้นไปใช้ครับ
ขอบคุณมากครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม  ยิ้มเท่ห์

โอววว ได้ความรู้ใหม่อีกแว้วว ขอบคุณครับ คุณเอ็ด ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
minja
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 02:42:13 PM »

ถ้าวางที่มีแมลงวันมากๆ ตอมทุกกาบคงงับกันหงึบหงับเลยนะอิๆ ยิ้มกว้างๆ

พี่แสง
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:02:10 PM »

กิ่งตอนแอปเปิ้ลแดงฟูจิแลกกับพี่แสง  ยิงฟันยิ้ม
ต้นสูงศอกกว่าๆ กำลังงาม  ตอนกิ่งจากต้นแม่อายุ 3 ปีกว่า  หวังว่าจะได้ทานผลในเร็ววัน  ยิงฟันยิ้ม

โห...อากาศมีส่วนในการเติบโตของพืชจริงๆ กิ่งที่ส่งให้นี้ริดใบหมดเหลือแต่ยอด แล้วส่งให้น้องนนปลูกเก่ง ใบใหม่ออกมาหลายใบมาก แต่ที่บ้านพี่ ตัดกิ่งตอนลงกระถางชำวันเดียวกัน ใบใหม่งอกมาแค่2ใบเอง  อายจัง อายจัง อายจัง

ต้นสตรอเบอร์รี่ที่สวน  กำลังติดผลแล้วตั้ง 1 ลูก  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: jomk, mnrs999, Huy54
paparara
เรามีความสุขเมื่อเป็นผู้รับ แต่จะสุขมากกว่าเมื่อเป็นผู้ให้
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 11:16:00 PM »

ได้เมล็ดลูกพลับเกาหลีหรือยังคะ ถ้าเพาะงอกจะรอชมจ้า (เผื่อส่งอย่างอื่นไปฝากเพาะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ล้อเล่น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

Liked By: Huy54

ydde
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 04:06:08 PM »

ได้เมล็ดลูกพลับเกาหลีหรือยังคะ ถ้าเพาะงอกจะรอชมจ้า (เผื่อส่งอย่างอื่นไปฝากเพาะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ล้อเล่น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)
ได้รับแล้วครับ  อุตสาห์ส่งแบบด่วนพิเศษให้   เย็นนี้จะเพาะพร้อมๆกับเมล็ดเชอร์รี่นอก  พอดีซื้อมาทาน  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับ

gemboy
*

สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด..

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 02:47:46 PM »

แวะมาเยี่ยมครับ คุณ eddy  งามๆทั้งนั้น... ยิ้ม
แถมเพาะแปะก๋วยขึ้นด้วย...เก่งจังครับ
ผมได้มาเพาะเหมือนกัน แต่เพาะไม่ขึ้นเลยสักเมล็ดนะครับ.... โกรธ ยิงฟันยิ้ม

ส่งการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=34368.0
ydde
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:46:25 PM »

แวะมาเยี่ยมครับ คุณ eddy  งามๆทั้งนั้น... ยิ้ม
แถมเพาะแปะก๋วยขึ้นด้วย...เก่งจังครับ
ผมได้มาเพาะเหมือนกัน แต่เพาะไม่ขึ้นเลยสักเมล็ดนะครับ.... โกรธ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับ ที่แวะมาเยี่ยมชม
แปะก๊วยใช้เวลาเพาะค่อนข้างนานครับ  เดือนครึ่งเกือบๆ 2 เดินกว่าเมล็ดจะงอก(เพาะแบบไม่กระเทาะเปลือก)  ก่อนเพาะเอาเมล็ดแช่น้ำก่อนสัก 12 ชม.ก็ได้ครับ(ตอนแรกคิดว่าจะแช่สัก 24 ชม.แกลัวเมล็ดบวมน้ำมากจะเน่าเอาง่ายๆ) จะได้งอกเร็วขึ้น   เพาะงอกแล้วก็ยังมีอุปสรรคอีกมากมาย  บางต้นงอกแล้ว คิดว่ารอดละ แต่อยู่ๆเกิดแห้งตายโดยไม่ทราบสาเหตุก็มีครับ  ของผมตายไปเกือบ 5 ต้น  เมล็ดเน่าอีกเยอะเหมือนกันครับ   เจอแมลงกัดกินเนื้อในเมล็ดอีก  กว่าจะเพาะเป็นต้นก็ๆๆๆ นานเหมือนกันครับ

ppeungtin
*

รู้จักให้ ใจก็เป็นสุข...

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 10:36:59 AM »

*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*
………….สวัสดีปีใหม่หัวใจสุข
            จงห่างทุกข์ทุกคนดลสุขสันต์
            สิ่งมงคลผลบุญหนุนลาภครัน
            จงเจริญนิจนิรันดร์สรรสุขเอย.
..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..-*-..*-..
            ขอให้คุณเอ๊ด มีสุขภาพแข็งแรง รวยๆ ในปีนี้และปีต่อๆ นะครับ..

พงศ์ธร   พึ่งถิ่น
12/12 ม.1 ต.เกาะยาวน้อย อ.เกาะยาว จ.พังงา 82160

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=41210.0
ydde
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:56:42 PM »

อัพเดตรูปฟิกส์อิหร่านเพาะเมล็ด นับคร่าวๆประมาณ 200 กว่าต้นครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลองแยกปลูกในแก้วน้ำยาวๆประมาณ 8 ต้น เพิ่งจะมีใบจริงเล็กๆแค่ 2 ใบเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 09:12:28 PM โดย ydde » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์