หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็นคุณ TOMMY_LA ค่ะ  (อ่าน 1627 ครั้ง)
AUGSORN
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 08:27:18 PM »

-อ้างอิง ขอรบกวนนะค่ะ
รบกวนคุณ tommy_LA แนะนำด้วยค่ะ
มีเพื่อนสนิทเป็นคนกำแพงเพชร และมีที่ที่นั่นหลายแปลง เลยเสนอขายที่ติดสันอ่างเก็บน้ำหนองกอง กำแพงเพชร  ตอนนี้เป็น ภบท.5 แต่เห็นว่าที่บริเวณนั้นออกเป็น สปก. กันแล้ว 
ที่ประมาณ 8 ไร่ มีบ้านไม้เบญจพรรณชั้นเดียวหลังไม่ใหญ่อยู่ 1 หลัง

1.ได้สอบถามว่าถ้าซื้อก็จะไปทำเป็น สปก.ชื่อเราเลย  ไม่ค่อยทราบว่าทำได้จริงไหม หรือควรทำอย่างไร
2.ที่ดินแถวนั้นน่าซื้อไหม ถ้าคิดจะทำเกษตร ปลูกอะไรได้บ้าง  และจะมีปัญหาเรื่องน้ำป่า หรืออย่างอื่นไหมค่ะ
3.ราคาที่ดินแถวนั้นน่าจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 04:13:24 PM »

ซื้อ ภบท 5 ก็คือซื้อป่าสงวน ไม่รู้เมื่อไหร่หลวงจะมาเอาคืน
ดังนั้น การปลูกต้นไม่ จึงนิยมปลูกพืชไร่กัน
ราคาที่ดินก็ไม่น่าเกิน  5 เท่า ของพืชไร่ที่ขายได้กำไร ในแต่ละปีครับ
แต่ถ้าออกเป็น สปก ชื่อเราได้เลย ก็จะดีไม่น้อย
ตอบ 1. เรื่องดีไม่น้อยเกิดขึ้นได้ครับ
ตอบ 2. น้ำป่า ไม่มี มีแต่น้ำล้นจากฝายครับ แต่ไม่แรงมาก
ตอบ 3. ราคา 4 หมื่นบาท ต่อไร่ กำลังดีครับ บ้านต่างหากครับ
AUGSORN
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:43:08 AM »

เรียน คุณ Tommy

ขอบคุณมากค่ะ ที่กรุณาแนะนำ ที่คิดจะซื้อเพราะพอดีคิดว่าจะได้ไปอยู่ทำเกษตรตอนเกษียณ เพื่อนเองก็ชวนไปอยู่ทำเกษตรพอเีพียงที่นั่นด้วยกัน  และครอบครัวเพื่อนก็อยู่ที่นั่นมานานมากแล้วคงไม่ได้ย้ายไปไหน เท่าที่ทราบครอบครัวเพื่อนก็เป็นคนดีพอควร
และที่เขาก็ห่างจากแปลงนี้ประมาณ 3 กม.  สำหรับที่แปลงนี้บ้านที่มีอยู่ในที่ดินนั้นสร้างมานานแล้ว(มากกว่า 10 ปี) เลยคิดว่าถ้าซื้อที่ไว้ก็ยังมีคนช่วยดูแล   แต่ก็กลัวปัญหาเรื่องซื้อแล้วไม่ได้ที่เหมือนกัน และก็ไม่อยากทำผิดกม.ด้วย

ขอบคุณจริงๆ ค่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์