หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางนา ประโยชน์มหาศาล  (อ่าน 5170 ครั้ง)
paam44
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:24:07 PM »

ขอคำตอบจากผู้รู้หน่อยครับยางนาใช้ประโยชน์อะได้บ้างครับ นอกจากสร้างบ้าน  และเขาว่ายางนาให้ความชุ่มชื้นแก่ดินเหมือนกล้วยจริงไหมครับ

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 07:59:37 AM »

ผมดูทีวี รายการอะไรจำไม่ได้ ปราชญ์ชาวบ้านเขาว่า ต้นยางนา 15 ปี เจาะต้นเอาไฟสุม ได้น้ำมันยาง มาใส่รถดีเซลวิ่งได้เลย ถ้าจริง ก็น่าสนมาก ผมเตรียมตัวปลูกแล้วเหมือนกันครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์ 087-7816752
josave69
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 08:06:01 AM »

ยางนาสูงใหญ่ ปลูกใกล้ที่อยู่อาศัยมาก ก็ไม่ดี แต่มีเห็ดให้กินเสมอ
paam44
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 08:58:54 PM »

เห็นพี่ ซิกตี้ คราวน์ เข้ามาให้คำตอบก็ดีใจครับ อ่านกระทู้เรื่องไผ่ของพี่เขามาอาทิตย์นึงแล้ว ได้ความรู้มากเลยครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 02:05:43 PM »

มาเลยครับพี่น้อง ช่วยกันปลูกสักคนละ 10-20 ต้น แซมด้วยไม้ป่าอื่น ๆ
ยางนา ตะเคียนทอง สัก พะยอม พะยูง กระถินเทพา ฯลฯ ใส่เข้าไปให้สนุก
ไม่กี่ปีเราจะมีฟาร์มเห็ดป่าของเราเอง ได้ความร่มรื่น เป็นที่พักอาศัยของสรรพสิ่ง
ประโยชน์ของยางนาได้ทั้งอาหารและสมุนไพร ทำลืม ๆ 20-30 ปี อาจสร้างมูลค่ามหาศาล
ปลูก 20 ต้น แกล้ง ๆ ตัด 3 ต้นก็ได้บ้านหลังน้อย ๆ แล้ว
และเมื่อผ่านไปเกินกว่า 10 ปี ป่าจะเริ่มปลูกตัวเอง เมล็ดที่สมบูรณ์จะงอกและค่อย ๆ เติบโตไปตามธรรมชาติ
เราจะมีโรงงานฟอกอากาศบริสุทธิ์ขนาดมหึมา
ปลูกไม่ต้องสนใจมูลค่า ปลูกเป็นสมบัติให้ลูกหลาน ปลูกเพื่อเป็นทรัพย์สินให้แผ่นดิน
โปรดติดตาม "2555 ปลูกป่าราชินี" ครับผม

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
หมูติดดิน
*

...ชีวิตที่เลือกเองได้...อยู่อย่างติดดิน...

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 02:17:46 PM »

. . . อยากได้ต้นยางนา  ไม่ทราบมีแจก หรือหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ . . (เคยฟังข่าวว่าขอตามเกษตรจังหวัดได้ แต่ดทรไปเค้าบอกไม่ม่มีแค่บางที่)

..พึ่งเริ่มวันนี้...ดีกว่าไม่เริ่มอะไรเลย...
meowkku
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:03:50 PM »

. . . อยากได้ต้นยางนา  ไม่ทราบมีแจก หรือหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ . . (เคยฟังข่าวว่าขอตามเกษตรจังหวัดได้ แต่โทรไปเค้าบอกไม่มี มีแค่บางที่)

มีขายในเวปนี้ค่ะ  ที่ สวนสะบายดี ลองเปิดเข้าไปดูนะคะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33575.0

Ksp11
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:31:25 PM »

. . . อยากได้ต้นยางนา  ไม่ทราบมีแจก หรือหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ . . (เคยฟังข่าวว่าขอตามเกษตรจังหวัดได้ แต่ดทรไปเค้าบอกไม่ม่มีแค่บางที่)

ไม้ป่านี่ไม่เคยซื้อเลยค่ะ เข้าไปในศุนย์เพาะชำกล้าไม้จังหวัดที่คุณอยู่ (ตัวเองอยู่ที่โคราช) ลงชื่อเลือกรับต้นไม้ที่ต้องการ วันที่ไป ได้ยางนา มะฮอกกานี มะค่าโมง มาอย่างละยี่สิบต้น แคบ้านและขนุนอย่างละสิบต้น และที่สำคัญ ได้สักมงคล มาหนึ่งต้น ( สำหรับสักมงคลให้แค่คนละต้นโดยนำบัตรประชาชนไปแสดง ) เจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าอยากได้อีกก็เข้ามาใหม่ พอดีวันที่ไปเอารถเก๋งไปเลยขอมาได้แค่นัีนค่ะ เจ้าหน้าที่ใจดีน่ารักทุกคน ก่อนเข้าไปโทรไปถามก่อนก็ได้นะคะ บางทีพันธุ์ไม้ที่ต้องการจะขยายพันธุ์ได้ช่วงเดือนไหนเจ้าหน้าที่จะแนะนำให้ค่ะ

Liked By: teera_a
Bakhamnoi
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:11:55 AM »

งวดก่อนมีงานเกษตร ที่ มข.  ผมเดินไปเห็นมีขาย  ต้นสูงขนาดประมาณคอผม
ถามราคาคนขายบอกว่า   3  ต้น  100
ถุงชำไม่ใหญ่มากนัก  แต่ลำต้นสวย สูงระดับคอ งามมากๆ  ผมเห็นยังอยากได้เลย
แต่ตอนที่ไปเดินนั้น  บังเอิญทะเลาะกับแฟน...(ปล่อยให้แฟนนั่งรอที่รถคนเดียว) เลยอดซื้อ..
ปกติจะเห็นมีวางขายแต่พวกต้นสูงระดับหัวเข่า ประมาณนี้...พึ่งไปเจอพวกสูงระดับคอ...
ลำต้นขนาดประมาณเท่านิ้วมือเรานี่แหละ...

ผมปลูกเมื่อปี 52  ไว้ 15 ต้น  สูงประมาณ  4 - 5 เมตรได้  ตอนซื้อมาสูงประมาณหัวเข่า
แต่เสียดายที่ปีกลายไม่ได้ใส่ปุ๋ยอะไรเลย   ้ถ้าผมใส่ปุ๋ยไว้นะ...คงสูงปรี๊ดเลยหละ....
มันโตไวมาก  ถ้าเราบำรุงดูแลดีๆ..
วันนี้ได้ปุ๋ยขี้ไก่มา  2  ตัน  กะว่าจะเอาใส่ให้หมดทั้งไผ่ กระท้อน และยางนานี่แหละ...
กะว่าปีนี้จะเอาให้สูงเฉียดฟ้าไปเลย.....5555555

ส่วนต้นที่โตแล้ว  พ่อผมขุดต้นเล็กมาปลูกตามริมรั้วไว้ เผลอแป๊บเดียว  กอดไม่มิดเลย..
ไม่ต้องถามเรื่องความสูง  เสียดฟ้าแล้ว  พ่อผมหามาปลูกทิ้งไว้เมื่อไหร่  จำไม่ได้
แต่เป็นแนวรั้ว สวยมาก  ประมาณเกือบ 10 ต้นได้
เสียดายอยู่อย่างคือ  มันมีกิ่งแตกข้างเยอะเกินไป  ไม่รู้จะมีใครรับจ้างตัดให้รึป่าว...
ขนาดลำต้นประมาณล้อรถกระบะนี่แหละ...

สวนจินตนาการ
*

นำจินตนาการ มาผสานให้เป็นจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:23:22 AM »

ศูนย์เพาะชำกล้าไม้ทุกที่ครับ แต่ก่อนไปโทรไปสอบถามก่อนนะครับ เดี๋ยวจะเสียใจ แบบว่ามีต้นไม้เห็น ๆ แต่กั๊กไว้ให้หน่วยงานราชการปลูกป่า (หน้าแล้ง) ขนาดเราดูแลยังมีตาย ไปปลูกกันวันเดียวแล้วทิ้ง จะเหลือมั้ย

Liked By: Ekachaiyan

จตุพร  สุนาวี
24 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120
สวนจินตนาการ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18276.0
pathom
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:06:12 AM »

ปลูกปีนี้ด้วยครับ ลงตรงกลางระหว่างยาง 3 ปี กล้า 50 ซม พร้อมแล้ว 400 ต้น ตะเคียน 100 พะยูง 50 หลุมพอ 50
loongnan1
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:44:56 PM »

ของผมก็พึ่งได้เป็นของฝากจากพ่อตามาหมาดๆ 12ต้น กะว่าจะรีบลงไวๆ เผื่อจะได้กินเห็ดอย่างที่ว่าไว้บ้าง
kerng
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:14:31 PM »

ดอกของต้นยางนา นำมาต้ม แล้วดื่มเป็นยา ลดความดัน ได้ดีมาก ก่อนดื่มให้วัดความดันก่อน แล้วนำดอกของต้นยางนา ที่มีใบพัดนั่นละ มาต้มใส่กาน้ำ จนเดือด ดื่มประมาณ 2 สัปดาห์ หลังจากนั้นลองมาวัดความดันอีกทีครับ ความดันของท่านจะลดลง ดื่มไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะเป็นปกติครับ

หมายเหตุ  1.ความดันเลือดนะครับ ถ้าดันทุรังก็ไม่ลดครับ

2.ไม่ควรดื่มขณะน้ำกำลังเดือดนะครับ ...ขอบอก

Liked By: kaweepach
คนทะโมน
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:26:00 PM »

ปลูกไว้ริมรั้วสวนยาง 3 ต้น โตเร็วมาก  รับมาจากสถานีเพาะชำกล้าไม้ นครพนม
ปีนี้ปลูกที่สวนใหม่ 1 ต้น ต้นนี้ไปเก็บมาจากใต้ต้นยางนาที่ทำงาน  ฝนนี้กะจะปลูกอีก 50 ต้น คุณขุนดงเขาแจก
ที่กระทู้แจกเมล็ดพันธุ์ พร้อมตะเคียนทองคะ 50 ต้น ลงชือ่ไว้แล้ว แต่ยังไม่ได้ไปรับ ที่ขอนแก่นคะ
ช่วงเมษานี้คงได้ไปขอนแก่น แล้วแวะรับคะ  เว็บนี้คะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=57801.0

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ
tantai nkp
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 12:31:35 PM »

ปลูกต้นไม้ดีหมดทุกชนิดครับ แต่ต้องดูสถานที่ ที่เราจะปลูกด้วย เช่นยางนาสูงมาก และเนื้อไม้ไม่ใช่ไม้เนื้อแข็งอะไร ถ้าปลูกใกล้บ้าน หรืออาคาร ระวังมันโค่นทับบ้านนะครับถ้าไม่ใช่ต้นก็เป็นกิ่งที่หักมาทับบ้าน บ้านเราพอทน แต่บ้านคนอื่นปัญหาจะตามมาด้วยครับ เห็นต้นยางนา อายุเป็นร้อยปี สูงใหญ่มากๆๆแถวบ้านโค้นทับบ้านมาแล้ว ดีนะที่ไม่มีใครเป็นอะไร ทั้งๆที่ห่างยังหักมาทับได้ อันตรายครับถ้าปลูกใกล้บ้าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์