หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไร่นันทิกานต์  (อ่าน 34752 ครั้ง)
pisankun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 06:16:33 PM »

วันจันทร์ที่ผ่านมา วางแผนเริ่มโครงการใหม่อีกแล้วครับ
เลยจัดการเลย ไม่มัวรีรอใจร้อนอยู่แล้วเห็นคนเขาทำแล้วดี  เลยจัดไปเลยครับ
ตามรูปครับ  เม็ดพันธุ์อะไรเอ่ย.......

เป็นเมล็ดพันธุ์หน่อไม้ฝรั่งครับ  กก.ละ  3,000 บาท ครับ แต่ผมจะทดลองเพาะดูก่อน เลยเอามาแค่ขีดเดียวครับ
โปรดคอยลุ้นน่ะครับจะงอกออกมาเหมือนคนขายเขาโฆษณาหรือเปล่า 

pisankun
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 06:24:58 PM »

วันนี้ไปเที่ยวงานเกษตรอิสาน ที่มหาวิทยาลัยขอนแก่นมาครับ

ในงานมีนิทรรศการมากมายครับ เหมาะแก่การที่จะหาความรู้ และซื้อต้นไม้ต่างๆครับ งานมีถึงวันอาทิตย์นี้น่ะครับ
pisankun
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:00:53 PM »

สวัสดีพี่น้องชาวเกษตรพอเพียงทุกท่านครับ  ไม่ได้เปิดบ้านไร่นันทิกานต์ซ่ะนานครับ
ไม่ใช่อะไรหรอกครับเพราะว่ายังไม่มีอะไรมาอัพเดตครับ เพราะว่าตอนนี้ทำเกษตรเพาะปลูกอะไรก็ยังไม่ได้รอฟ้ารอฝนอยู่ครับ
ในส่วนงานเกษตรในไร่ส่วนใหญ่ทุกวันจึงติดอยู่กับการให้น้ำดูแลความชุ่มชื้นให้ต้นไม้เป็นส่วนใหญ่
วันนี้อากาศก็เหมือนกับทุกวันทั้งร้อนและแห้งแล้ง พอว่างจากงานเกษตรในไร่แล้ว จึงหาอะไรมาทดลองเล่นซ่ะเลย
ทำอุปกรณ์ฟักไข่อย่างง่ายๆครับ ก็ดูวิธีทำตามในเว็ปนี้แหละครัี้บ อุปกรณ์ซื้อมานานแล้วครับแต่ยังไม่เคยทดลองฟัก พอดีวันนี้จ้างคนงาน
มาขนย้ายฟางก้อนเข้าเก็บในโรงเก็บฟางไปเจอไข่ไก่งวงเข้า  6  ฟอง เลยนำมาทดลองฟักซ่ะเลย ไม่รู้ว่าจะไปรอดหรือเปล่า
วันนี้จึงเอารูปนี้มาฝากครับ
pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:35:28 PM »

แจ๋วเลยครับพี่...ผมก็อยากเลี้ยงไก่ด้วย..

ปลายเดือนนี้จะไปรบกวนหน่อยนะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, 5XXA

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
josave69
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:45:07 PM »

จะทำแบบนี้บ้างที่ขอนแก่น

pisankun
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:53:01 PM »

แจ๋วเลยครับพี่...ผมก็อยากเลี้ยงไก่ด้วย..

ปลายเดือนนี้จะไปรบกวนหน่อยนะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มาเลยมาตอนบ่ายๆจะได้ค้างคืน  พี่จะทำเมนูไก่ให้กิน และจะได้สัมผัสบรรยากาศที่ไม่มีไฟฟ้าน้ำปะปาด้วยกัน
(โทรบอกก่อนน่ะเผื่อพี่ติดธุระ  0868689466 )

Liked By: 5XXA
gong100
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:12:07 PM »

มาให้กำลังใจเต็มที่จ้า .. สู้ๆ  ยิงฟันยิ้ม

TUI
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:49:16 PM »

วันนี้ไปเที่ยวงานเกษตรอิสาน ที่มหาวิทยาลัยขอนแก่นมาครับ
 ในงานมีนิทรรศการมากมายครับ เหมาะแก่การที่จะหาความรู้ และซื้อต้นไม้ต่างๆครับ งานมีถึงวันอาทิตย์นี้น่ะครับ

ขอบคุณที่พสไปเที่ยวครับ  น่าไปชมมาก ๆ เลย

pisankun
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 02:41:18 PM »

วันนี้สภาพอากาศแห้งมาก เห็นแล้วสงสารต้นไม้จึงต้องเอาฟางคลุมไว้หน่อย  แล้วให้คนงานรดน้ำให้ชุ่ม

[/url][/img]
pisankun
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 02:49:52 PM »

โดยใช้เจ้านี้แหละช่วยเพิ่มความชุ่มชื้น เปิดเครื่องตั้งแต่หกโมงเช้ายันหกโมงเย็น

อยากหาเครื่องยนต์ที่ติดแก๊ส มาใช้แทนเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันบ้าง  เพราะว่าน้ำมันขึ้นทุกวันเลย
ใครพอมีแนวทางขอความรู้ด้วยครับ เศร้า เศร้า เศร้า
pisankun
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 03:01:10 PM »

แต่ก็พอมีฟางข้าวที่ได้สำรองไว้เยอะ (ปีนี้อัดไว้ทำเห็ดแต่ก็ต้องนำมาคลุมเพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นให้ต้นไม้ก่อน)

โรงเก็บฟางพึ่งสร้างเสร็จเมื่อวันก่อน รวมเบ็ดเสร็จควักกระเป๋าจ่ายไป หกพันกว่าบาท แต่เก็บฟางไม่หมดจะต้อง
ขยายเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย
pisankun
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 03:18:54 PM »

ขี้ไก่แกลบที่สั่งไว้มาถึงแล้ว 100 กระสอบพอดี  วันนี้จ่ายอีก สองพันบาทครับ

จะนำมาหมักก่อนเอาไปใช้ครับ  จะเอาไปใส่ไร่มันสำปะหลังครับ ตั้งเป้าไว้สัก 7 ตันต่อไร่ครับ
ใครมีสูตรที่ดีดีแนะนำด้วยน่ะครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก
pisankun
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:39:49 AM »

ห่างหายไปนานเลยน่ะครับ ขยิบตา  ก็ไม่มีอะไรมากนักหรอกครับ  ตามสภาพของปัจจัยทางด้านภูมิศาสตร์ และตามสภาวะเศรษฐกิจ
ที่จำเป็นที่จะต้องดำเนินชีวิตตามความเป็นจริง ที่ไม่ได้มุ่งเน้นการทำเกษตรแต่เพียงอย่างเดียว เลยไม่ได้เข้ามาในเว็บบอร์ดเกษตรพอเพียง แต่หัวใจเกษตรกรไทยร้อยเปอร์เซนต์ แต่จากนี้ไปก็จะเริ่มทำใหม่ ตั้งใจอีกครั้งหนึ่งหลังจากที่รู้สึกว่าท้อกับสภาพความแห้งแล้งในหน้าแล้งที่ผ่านมา แต่ตอนนี้ความอุดมสมบูรณ์ก็กลับมามีให้เห็นบ้างแล้ว ก็คงจะเริ่มต้นเปิดบ้านไร่นันทิกานต์ ได้แล้ว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: TUI, #mam#, Ed, yudhapol, KruPoom, 5XXA
aewaeang
*

จากบ้านนอกมา...ทำงานอยู่หน้าเครื่องคอม

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 01:43:59 PM »

เข้ามาเยี่ยมชมไร่ค่ะ

ัyupin
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 01:59:58 PM »

เข้ามาชื่นชมคะ อยากมีแบบนี้บ้างจังคะ ยิ้ม

tikchittima
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 03:31:11 PM »

สวัสดีค่ะ ติ๊กนะคะ เป็นสะใภ้ชัยภูมิค่ะ พอดีจะไปเยี่ยมย่าวันแม่ หาที่ท่องเที่ยวแถวทางผ่านอยู่ แวะมาเที่ยวไร่นี้ก่อน เห็นว่าเจ้าของไร่สนใจ ทำมันสำปะหลัง มากกว่า 7 ตัน/ไร่ เคยปลูกเมื่อปีที่ผ่านมาได้ 10 ตัน/ไร่ สนใจไหมคะ เป็นเกษตรอินทรีย์นะคะ ยินดีให้คำแนะนำฟรีค่ะ  ช่วงวันแม่จะแวะไปเที่ยวนะคะ

Liked By: Ed, yudhapol, 5XXA
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์