หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับบ้านทำเกษตรตามรอยพ่อหลวง สวนนอกคอก  (อ่าน 13541 ครั้ง)
sanan_abo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:56:46 PM »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน หลังจากได้ติดตามข้อมูลของรุ่นพี่มาได้เกือบปี ก็ถึงเวลาที่จะได้แบ่งปันกำลังใจกับเพื่อนๆในเว็ป

sanan_abo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 09:18:59 PM »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน หลังจากได้ติดตามข้อมูลของรุ่นพี่มาได้เกือบปี ก็ถึงเวลาที่จะได้แบ่งปันกำลังใจกับเพื่อนๆในเว็ป
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวเอง ผมเป็นคนจังหวัดพิจิตร เดินทางเข้า กทม.ปี 2537 กะว่าจะทำงานสัก 2 ปีก็จะกลับบ้าน แต่ทำไปทำมา 2 เกือบจะเติม 0 แล้ว สาเหตุที่อยู่นานไม่ใช่เพราะรักเมืองหลวงนะ แต่ยิ่งอยู่นานยิ่งติดบ่วงหนี้สินมากขึ้นเรื่อยๆ เมื่อก่อนเคยคิดว่าถ้าเงินเดือนเพิ่มขึ้นอีกหน่อยชีวิตคงดีขึ้น แต่เอาไปเอามา ยิ่งรายได้มากหนี้ยิ่งมาก ตอนนี้ตัดสินใจประกาศขายคอนโด และบ้านทั้งหมดเพื่อเคลียร์หนี้และเหลือทุนอีกเล็กน้อย ทุบหม้อข้าวแล้วไปตีเมืองพิจิตรชนะไม่ได้ก็อดข้าว(สวมเขาลุย)
   ในระหว่างที่รอการขายทรัพย์นี้ ก็ได้เริ่มบางอย่างไปบ้างแล้ว เช่น การถมดินเตรียมสร้างบ้านพอเพียง และลงต้นไม้ไปบางส่วน ซึ่งจะได้ลงให้ท่านสมาชิกชมเป็นระยะ เด็กใหม่ขอฝากตัวและขอคำชี้แนะด้วยนะครับ
Farmer Begin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 09:25:52 PM »

สวัสดีครับ  ยินดีต้อนรับเข้าสู่ความพอเพียงนะครับ จะรอดูผลงานนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tapairat
sanan_abo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 09:30:41 PM »

สวัสดีครับ  ยินดีต้อนรับเข้าสู่ความพอเพียงนะครับ จะรอดูผลงานนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมจะพิมพ์ข้อมูลเพิ่มต้องคลิกที่ไหนครับ แบบว่ามือใหม่มากๆ ขอคำชี้แนะการให้ข้อมูลเพิ่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 10:37:55 PM โดย sanan_abo » บันทึกการเข้า
aeksit.ra
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:46:17 PM »

ดูแล้วคุณถึงจะมือใหม่แต่ใจถึงนะครับ ทุกอย่างนะจะราบรื่นนะครับ
เอก@เอกเขนก

sanan_abo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:54:58 PM »

หลังจากประกาศขายบ้านและคอนโดไปหลายวันแล้ว ยังไม่มีทีท่าว่าจะขายได้ ตัดสินใจยืมเงินเพื่อนและพ่อเพื่อสร้างบ้านชั่วคราว โดยเริ่มที่การสร้างห้องน้ำก่อนเพื่อจะขอบ้านเลขที่ และนำไปขอไฟฟ้า คาดว่าจะหมดหลายเงินอยู่เพราะอยู่ห่างจากเสาประมาณ 350 เมตร

sanan_abo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 10:11:13 PM »

ยิ้มกว้างๆ :Dวันศุกร์ที่ 13 นี้นัดช่างทำห้องน้ำ กว้าง 4*5.5 เมตร แลบลิ้น คิดค่าดำเนินการ 8000 บาท ญาติกันนะเนี่ย ส่วนแฟนผมทำเรื่องขอย้ายไปทำงานต่างจังหวัดที่หล่มสัก เงื่อนไขคือเงินเดือนไม่ขึ้น(ยอมครับ)เพราะชีวิตต้องดำเนินต่อไป คาดว่าสิ้นเดือนนี้จะได้ย้ายงาน(ถ้าไม่ถูกระบบเส้นสายเล่นงานซะก่อน) ส่วนตัวผมเองจะวิ่งสามที่คือ พิจิตร หล่มสัก กทม. โดยจะอยู่ที่พิจิตรเป็นหลัก ช่วงนี้กำลังหัดโพสรูปทำไม่ได้ซักที เริ่มเก็บข้อมูลได้ประมาณ 6 เดือนแล้ว เอาไว้แบ่งปันกับเพื่อนๆ แต่ความรู้โดยส่วนมากก็ได้จากเว็ปนี้แหละครับ เป็นทั้งความรู้และกำลังใจ
jeejee
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:29:13 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แค่เริ่มทำก็นับถือค่ะ จะมีซักกี่คนที่กล้าทุบหม้อข้าวตัวเองแต่ที่ทุบเพราะหวังจะได้ไปตั้งรกรากแบบยั่งยืนและมีความสุข ยังงัยก็ขอเป็นกำลังใจนะค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
sa-nga
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:17:52 AM »

เอาใจช่วยครับพี่ กำลังใจให้ครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:09:30 AM »

...ขอเป็นกำลังใจให้ครับ...ทำในสิ่งที่รักและชอบ ก็จะมีความสุขกับการทำ... อายจัง อายจัง อายจัง

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
takkor
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 04:19:40 PM »

...ขอเป็นกำลังใจให้ครับ...ทำในสิ่งที่รักและชอบ ก็จะมีความสุขกับการทำ... อายจัง อายจัง อายจัง

สำคัญทำแล้วให้ใจสนุก แล้วเมื่อเกิดผลแล้ว ความสุขใจมาเอง

ความทุกข์อยู่คู่กับความสุขเป็นของคู่กันแยกกันไม่ได้

คนเราเมื่อเจอทุกข์แล้วจะเจอสุขมาเอง แล้วจะสุขอย่างมีคุณค่าและเห็นความสำคัญมากด้วย

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 06:59:57 PM »

ยิ้มกว้างๆ :Dวันศุกร์ที่ 13 นี้นัดช่างทำห้องน้ำ กว้าง 4*5.5 เมตร แลบลิ้น คิดค่าดำเนินการ 8000 บาท ญาติกันนะเนี่ย ส่วนแฟนผมทำเรื่องขอย้ายไปทำงานต่างจังหวัดที่หล่มสัก เงื่อนไขคือเงินเดือนไม่ขึ้น(ยอมครับ)เพราะชีวิตต้องดำเนินต่อไป คาดว่าสิ้นเดือนนี้จะได้ย้ายงาน(ถ้าไม่ถูกระบบเส้นสายเล่นงานซะก่อน) ส่วนตัวผมเองจะวิ่งสามที่คือ พิจิตร หล่มสัก กทม. โดยจะอยู่ที่พิจิตรเป็นหลัก ช่วงนี้กำลังหัดโพสรูปทำไม่ได้ซักที เริ่มเก็บข้อมูลได้ประมาณ 6 เดือนแล้ว เอาไว้แบ่งปันกับเพื่อนๆ แต่ความรู้โดยส่วนมากก็ได้จากเว็ปนี้แหละครับ เป็นทั้งความรู้และกำลังใจ

ยินดีต้อนรับนะครับ
หัดโพสรูปไปอ่านกระทู้ตามลิ้งค์นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9317.0

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6142.0

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
sanan_abo
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 09:48:29 PM »

;)กลับถึงบ้านวันที่13 ตอน 6 โมงเย็น เช้าวันที่ 14 พ่อกับแม่ ตื่นตอนตีห้า เปิดไฟสว่างกันทั้งบ้าน โอ้พระเจ้าผมนอนต่อไม่ได้ ง่วงสุดๆ เพราะอยู่กรุงเทพนอนตีหนึ่งตื่นแปดโมง เศร้า(ไม่รู้มัวทำอะไร) ตกลงล้างหน้าตีห้าครึ่ง นั่งจิบกาแฟตอนเช้ามืด(จิบนะไม่ใช่ กินกาแฟ เพราะอยู่กรุงเทพจะกินกาแฟ ซดโฮกๆ แล้วก็ไปต่อ) ระหว่างนั้นมีเสียงนกกระปูน และนกกาเหว่าร้องแข่งกัน เพิ่งรู้ว่ามันเพราะดี

sanan_abo
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:09:17 PM »

เช้านี้ผู้รับเหมาที่ตกลงกันไว้มาหาแต่เช้าออกไปดูสถานที่สร้างห้องน้ำพร้อมทั้งคำนวณวัสดุที่จะใช้เพื่อจัดซื้อให้ช่าง เพราะเหมาเฉพาะค่าแรง วันนี้สั่งวัสดุใช้เงินทั้งสิ้นประมาณ 20000 บาท ยังไม่รวมหลังคาและสี  :-\แต่เจอปัญหาใหญ่ครับท่าน เพราะในการก่อสร้างจำเป็นต้องใช้ไฟฟ้า แต่บ้านกับสถานที่ก่อสร้าง ห่างกันประมาณ 350 เมตร ต้องเดินสายไฟให้ช่าง ไปซื้อสายขนาด 2*4 ราคาม้วนละ 2700 บาท ต้องใช้ 4 ม้วน งานนี้หมดเป็นหมื่นแน่ อายจัง อายจัง โชคดีร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้า แนะนำให้ใช้สายเมนขนาด 25 mm ซึ่งถูกกว่า ราคาม้วนละ 1000 บาท ยาว 100 เมตร แต่ต้องซือแปดม้วนเพราะเป็นสายเดี่ยว(ไม่เสียวหลุด) ตกลงหมดไปอีก 8000 บาท ยังไม่เห็นอะไรเลยหมดไปเกือบสามหมื่นแล้ว
sanan_abo
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:27:07 PM »

เดินสายไฟเสร็จ มืดพอดี เช้าวันที่ 15 แม่ตื่นตีสี่ครึ่ง งานนี้ต้องตั้งสมาธิในการนอนกันยกใหญ่ ตื่นตามไม่ไหวแล้ว ขอปรับตัวหน่อย พ่อบอกเดี๋ยวก็ชิน ที่จริงตื่นกันตั้งแต่ตีสามแล้วแต่เกรงใจเรา(ว่าไปนั่น) บอกก่อนครับว่าที่บ้านนอนกันตั้งแต่สองทุ่มกว่า ไม่ค่อยสนใจเสพข่าวเท่าไหร่นัก พ่อบอกดูไปก็เครียดเปล่าๆ เพราะข่าวมันวนเนียนซ้ำซากยิ่งกว่าละครน้ำเน่า(ว่าเข้าไปนั่นพ่อเรา) ใช้ชีวิตตัวเองให้ดีเถอะเดี๋ยวมันก็ดีเอง(คำพ่อสอน) สรุปว่าโดนไปหนึ่งดอก หงอยไปเลย

sanan_abo
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:40:40 PM »

วันนี้ช่างเริ่มขุดหลุมฝังเสา ส่วนเราก็รดน้ำต้นไม้และไผ่ที่ได้ทยอยปลูกไปบ้างแล้ว วิธีการก็คือต้องนำน้ำใส่ถังสองร้อยลิตร ทยอยขนไปจากบ้านเพราะสระน้ำที่อยู่ใกล้กันเอาน้ำขึ้นมาใช้ไม่ได้ เพราะยังไม่มีปั้มน้ำ ต้องรอให้บ้านเสร็จซะก่อนจะได้ขอไฟ วันนี้รดน้ำต้นไม้ทั้งวันจนมืด ยังไม่เสร็จ ไม่ใช่มีเยอะนะครับ แต่ขนน้ำยาก เเล้วจะลงรูปให้ดูภายหลัง สวัสดีครับสำหรับวันนี้ แลบลิ้น

หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์