1ไร่กับ1แสน

(1/3) > >>

pantipit:
1ไร่ได้1แสน มีคนเคยถามในบอร์ดมากมายว่าที่ 1ไร่ทำไง่ให้ได้แสน
สับปะรดไงคับ 1 ไร่ปลูกห่างๆจะได้ประสิทธิผลมาก คือได้ไร่ล่ะ 6000 หน่อ สับปะรดเป็นพืชที่ทนแล้งมาก แถมปลูกไว้ได้หลายมีด สับปะรดมีหลายพัน พันที่นิยมคือพันปัตตาเวีย เพราะใช้ขายได้ทั้งสับปะรดโรงงาน ปี่ที่ผ่านมามีราคาแผง ก.ก ล่ะ 5.5-8 บาท แต่ปีนี้น้ำท่วมทำให้กระป๋องเริ่มขาดแคลน ทำให้ปีนี้ราคาถูก อยู่ที่ 4.50-5.50 แถมเราสามารถนำมาแปรรูปผลได้อีกขายได้หมด ไม้ว่าจะเป็นเหง้า หัว เปลือก เนื้อ น้ำ หรือทำขายเป็นสับปะรดแม่ค้าก็ได้โดยการให้ธาตุพวกฟอสฟอรัสเพื่อสร้างเนื้อ ทำให้หวานกรอบ ฉ่ำ ขายข้างทางหรือส่งแม่ค้ก็จะได้ราคาแพงอีก 15-25 บาท
ปลูกก็ง่ายไถ่ดะที่เดียวตอนแล้งหรือดินไม่เปียกแล้วก็ปลูกได้เลยไม่ต้องไถหลายรอบ แล้วก็ปลูก ดินดีน้ำดีปุ๋ย 5-6 เดือนลำต้นใหญ่ก็หยอดได้แล้วรออีก 4-5 เดือนก็ตัดผล
**มาดูจุดได้เงิน** 6000 หน่อต่อไร่ แถวบ้านผมจะได้ 2.5-3.3 โลต่อต้น ถ้าดินใหม่ดินงามก็จะได้ผลเฉลี่ยน้ำหนักเยอะกว่านี้คับ
เราเอาแค่ 2 โลพอ 6000*2.5 ได้15000 ตัน เอาโลล่ะ5.5 ก็จะได้เงิน 82,500 บาทต่อไร่ แล้วยังตัดได้อีกหลายมีดคับไว้ได้3-4ปีจนกว่ามันจะไม่งาม อยากได้หัวใหญ่ต้องเอาปุ๋ยเมล็ดตักฝักข้างต้นด้วยรับรองหัวล่ะ3.5โลเยอะ ถ้าที่ใหม่ก็เรียกได้ว่าไม่ต้องถึงปุ๋ยเลย ทนยาฆ่าแมลง เราลงทุนแค่ซื้อหน่อทีเดียว ครั้งแรกที่ปลูกพอหักหัวเสร็จหน่อมันก็จะแตกมาเองประมาณต้นล่ะ2-3 หน่อยคับ แล้วทีนี้เราก็หักออกมาขายหรือนำไปปลูกเองได้เลย คนแถวประจวบฯ กำเงินล้านเพราะไอเจ้าสับปะรดนี่แหละคับ จากลูกน้องบ้านมุงจากปลูกสับปะรดเองแค่ 5-6ปีก็เป็นเถ้าแก่กันแล้ว ทำให้เดี๋ยวนี้ที่แถวประจวบราคาแพงกันเป็นแถวๆเลยคับ คิดดูกว่าจะโล๊ะสับปะรดได้ฟันไปกี่มีดแล้ว ตัดหัวแรกเสร็จแถมมีหน่อแตกออกมาให้มีหัวเพิ่มอีก 2-3 หน่อ แล้วจะไม่ให้รวยได้ไง บางไร่หัวใหญ๋ 30 ตันต่อไร่ก็มีเยอะคับ มีไรก็ปรึกษาผมได้น่ะคับ ไม่รังเกียจเพื่อสังคมที่แบ่งปันกันคับ

manoon94:
มันก็ไม่แน่เสมอไปนะครับปลูกสัปปะรด ยิ่งตอนนี้กระป๋องขาดตลาด โรงงานก็ซื้อเฉพาะโควต้าที่ขึ้นทะเบียน ชาวไร่รายย่อยก็ขายได้เพาะแม่ค้า ในไร่เมื่อ 2อาทิตย์ก่อน ราคา 2.70 บาทเอง ที่ผ่านมาปล่อยเน่าคาไร่ก็มาก ถ้าตำ่กว่า 4 บาทก็ขาดทุน ทุนไม่ยาวสายป่านไม่ยาวก็จอด ไหนจะค่ายา ค่าปุ๋ย ค่าแรงยิ่งตอนนี้โรงงานออกกฎระเบียบมากมาย ห้ามแคะจุก ห้ามฉีดฮอโมน โอ้ยสารพัด ทำไร่มันก็ยังนี้มีขึ้นมีลง ผมให้ชาวไร่ปลูกสัปปะรดในที่ผมฟรียังบ่นขาดทุน เห็นเขาปลูกผักกวางตุ้งยังขายไม่ออกเลยแต่ในกรุงเทพๆดันผักแพง มีแต่พริกเหลืองราคาดีที่ชาวไร่ในสวนพอลืมตาอาปากได้ ปลูกพริกไม่ถึง 3ไร่เห็นออก vigo ป้ายแดง เห็นชาวสวนมีรายได้ก็ดีใจด้วย จังหวะใครจังหวะมัน เหมือนเล่นหุ้นเลย

pantipit:
มันก็ถูกคับ ทำอะไรต้องใช้ความอดทน พืชทุกอย่างมันมีจังหวะในตัวของมันทำอะไรก็ต้องทำตลอดตอนนี้คนก็เริ่มปลูกกันน้อยลงเพราะราคาถูก จะทำให้สับปะรด อีก2-3ปีขยับตัวขึ้นอีกมากก็ได้ ทุกอย่างมีดีมนตัวเอง ก็ดีแล้วเข้าห้ามฉีดปุ๋ยห้ามแคะจุก มันก็ทำให้เราประหยัดทั้งเงิน ทั้งเวลา คิดดูคับทุกอย่างบนโลกธรรมชาติเขาสร้างมาให้มันมีข้อดีและเสียในตัวของมันเอง วัฏจักรจึงสมดุลกันคับ

วัตครับ:

ทุกอย่างในแวดวงเกษตร สามารถทำให้รวยได้ครับ ถ้าถูกจังหวะ แต่เราไม่รู้ว่าจังหวะนั้นจะมาเมื่อไหร่  :D :D

ราคาสินค้าเกษตรมีขึ้น มีลง ไม่มีใครชี้ชัดลงไปได้ว่า เมื่อไหร่จะขึ้น เมื่อไหร่จะลง
แต่ก็มียกเว้นในพืชผักที่เพราะปลูกไม่ได้หรือได้น้อยในบางฤดูกาล เช่นราคาผักในหน้าฝน หรือการบังคับให้พืชออกนอกฤดู เหล่านี้คือที่หลายๆ คนพยายามทำ ซึ่งเป็นสิ่งที่ค่อนข้างชัดเจน ว่าเมื่อทำได้ก็จะได้เงิน แต่มันก็ไม่ง่าย ในหลายครั้งก็พบว่า ได้ผลบ้าง ไม่ได้ผลบ้าง

แต่การทำเกษตรแบบแทงหวย  ทำตามคนใบ้หวย บอกว่าเลขนี้มาแน่ๆ แทงเถอะรับรองรวย ถามว่า รู้ได้อย่างไร
ครับ รู้ได้อย่างไร ว่าควรปลูกสับปะรดเมื่อไหร่ ถึงจะให้ผลผลิตออกมาแล้ว ได้ไร่ละแสน

โดยส่วนตัวผมเองนั้นมองว่า หากจะทำเกษตรแบบที่ให้ร่ำรวยนั้น ก็คงทำได้แต่ไม่ง่าย
แต่การทำเกษตรให้พออยู่ พอกิน โดยไม่ลำบาก นั้นไม่ยาก
และการทำเกษตรให้มีกินอยู่อย่างสบาย ก็ไม่ใช่เรื่องยาก

ที่เวปเรานี้ ก็มีเพื่อนๆ สมาชิกหลายๆ ท่าน มาแนะนำเสนอวิธีการและผลการดำเนินงาน ในลักษณะที่พึ่งพาตนเองและต้นทุนต่ำ และหากใครจะทำตามก็ไม่ต้องไปลองผิดลองถูก เหล่านี้คือของจริง หรือเส้นทางจริงๆ ที่ควรเดินตาม

James:
เราสามารถที่จะค้นหาข้อมูลได้จากตลาดต่างๆในเวปเช่น ตลาดสี่มุมเมือง เมื่อใดเดือนใดอะไรราคาเท่าใด เปรียบเทียบซักสองสามปีแล้วค่อยมาวางแผนการผลิต พืชนิดใดใช้ระยะเวลาเท่าใด ฤดูนี้เหมาะสมหรือไม่ การจัดการจักดารอย่างไรเราต้องทำเป็น เราจะไม่ทำตามกระแส หรือทำแบบเดิมๆ ต้องวางแผนเป็นเราจะไม่เอาคำว่าฟลุคมาใช้ ที่สำคัญเราต้องมีผู้ซื้อที่แน่นอน ไม่ใช่ทิ้งเรากลางทาง
ต้องออกสำรวจตลาดด้วยตัวเอง และอีกอย่างต้องเตรียมแผนสำรองด้วย สิ่งต่างๆต้องเรียนรู้ ผมว่าไม่น่าจะเป็นไปไม่ได้ถ้าทุกอย่างพร้อม โอกาสมีแน่นอน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป