ปลูกอ้อย เนื้อที่ประมาณ 6 ไร่ ต้องเริ่มต้นยังไงบ้าง ((ครั้งแรก))

<< < (2/12) > >>

<( っ '๐')づ นู๋ฟ้ๅ♪└(^_^)┐:
อ้างจาก: Mahajoan ที่ ธันวาคม 14, 2011, 10:23:01 AM

ง่ายมากครับ เตรียมดินก่อนเลยครับ  เราต้องรู้จักดนของเราก่อนว่ามีสารอาหารอะไรบ้าง ขาดสารอะไร หากยังไม่รู้ขุดดินไปให้หมอดินตรวจเลยครับจะดีกว่าเอาตาดูหากยังไม่แน่ใจ  ส่วนวิธีการปลูก ลองเข้าไปหาข้อมูลกับกรมวิชาการเกษตรก็ได้ครับ หรือไปดูวิธการปลูกอ้อยคร่าวๆได้ที่เว็บนี้ก็ได้ครับ http://www.is.in.th/classified/view/95/101110/100.html วิธีการปลูกอ้อย 100 ตันต่อไร่ ลงทุนต่ำ
ขอให้โชคดีน่ะครับ

ขอบคุณคร๊  ที่ดินเพิ่งปลูกข้าวเสร็จ

MR.Kasetsart:
แถวบ้านที่ร้อยเอ็ด เอานามาทำอ้อย ระบายน้ำไม่ดี น้ำท่วมตาย ส่วนที่ไม่ตายก็แคระแกร็น
ชาวนาบางคนประสบการณ์ไม่มี แต่อยากลอง บางรายต้องไถอ้อยทิ้งกลับมาทำนาเหมือนเดิม
บางรายก็ทนปลูกตอ 10 ไร่ ได้อ้อยไป 20 ตัน แค่ค่าไถก็ไม่คุ้มแล้ว ถ้าจะเอาที่นามาปลูกอ้อยแนะนำ
ว่าให้ศึกษาข้อมูลให้ดีครับ

Cha ME:
ศึกษาจากท่านที่เคยทำก่อนครับ  ถ้าดินเป็นที่นามาก่อน น้ำท่วมขังไม่นานเกิน 1 เดือน และระบายน้ำได้ดีสามารถปลูกได้ครับ แนะนำให้ปลูกก่อนฝนมาสัก 6 เดือน อ้อยจะได้โตทันก่อนน้ำจะท่วม
  เริ่มต้นก็ไถเตรียมดินหมักตอฟางไว้ก่อน เตรียมจัดหาพันธุ์อ้อย หลังจากนั้นสัก 2 สัปห์ดา ไถครั้งที่ 2 อีก 1 สัปห์ดาห์ ไถตีดินให้ละเอียด แล้วจึงทำการปลูกอ้อย ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ จะใช้เครื่องปลูกหรือใช้คน? ช่วงนี้หน้าหนาว ควรตัดท่อนพันธุ์ไว้ก่อนปลูกสัก 10-15 วันครับ อ้อยจะมีอัตราการงอกสูง

Cha ME:
อ้างจาก: Mahajoan ที่ ธันวาคม 14, 2011, 10:23:01 AM

ง่ายมากครับ เตรียมดินก่อนเลยครับ  เราต้องรู้จักดนของเราก่อนว่ามีสารอาหารอะไรบ้าง ขาดสารอะไร หากยังไม่รู้ขุดดินไปให้หมอดินตรวจเลยครับจะดีกว่าเอาตาดูหากยังไม่แน่ใจ  ส่วนวิธีการปลูก ลองเข้าไปหาข้อมูลกับกรมวิชาการเกษตรก็ได้ครับ หรือไปดูวิธการปลูกอ้อยคร่าวๆได้ที่เว็บนี้ก็ได้ครับ http://www.is.in.th/classified/view/95/101110/100.html วิธีการปลูกอ้อย 100 ตันต่อไร่ ลงทุนต่ำ
ขอให้โชคดีน่ะครับ

*** มันเป็นแค่การโฆษณาชวนเชื่อ ครับพี่น้อง ถ้าทำได้จริงผมทำไปนานแล้ว.. อ้อย 100ตัน ต่อไร่ผมศึกษา มา 3 ปีแล้ว ตั้งแต่โมเดลแรกของวังขนาย และโมเดลที่มหาสารคาม  มันไม่คุ้มที่จะลงทุนหรอกครับ.. ด้วยความหวังดีครับ ไม่อยากให้พี่น้องเกษตรกรโดนหลอกเอา

oat:
ตอบโจทย์ตัวเอง ว่าต้องการปลูกอ้อยโรงงาน อ้อยคั้นน้ำ หรืออ้อยเลี้ยงสัตว์ ครับ
ถ้าจะปลูกหลายสิบตันต่อไร่ ให้คุ้มทุน ต้องเตรียมอ้อยชำถุง เตรียมดิน เตรียมระบบน้ำครับ ปลูกสิบไร่ แต่ใช้ทุนและแรงประมาณปลูกร้อยไร่ครับ  ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว