มาดักปลาซิว กันเถอะ โลละ 120

<< < (12/12)

phalikhit:
โดนเพื่อนรุ่นพี่หลอกให้เอามือล้วงลงไปในข้องผ่านทางงาเพื่อจับเอาปลา
ผลก็คือ เพื่อนรุ่นพี่ถูกพ่อตี  เพราะมือน้องติดอยู่ที่ีงาข้อง ต้องตัดงาทิ้งไป

phalikhit:
อ้างจาก: prayoon kongboon ที่ กันยายน 14, 2012, 03:33:10 PM

เท่าที่ดูจากภาพแรก การเจาะรูที่ก้นปี๊บ ต้องผ่าเป็นแฉก แล้วพับเข้าไปด้านใน ให้เป็นรูปกรวย เพื่อให้ปลาเข้าได้ แต่ออกไม่ได้ ใช่เปล่าครับ :-\

ใช่ครับ  ปลามันโง่  ช่องนั้นก็ใหญ่พอที่มันจะออกได้
มิใช่แต่ปลาเท่านั้นที่โง่
ผมทำขวดดักแมลงวันทองโดยตัดขวดแล้วกลับปากขวดสวมกันไว้
จิ้งเหลนเข้าไปกินแมลงวันทองแล้วออกไม่ได้ ตา่ยคาขวดเลยครับ

แต่บางครั้งผมก็โง่กว่าปลาเสียอีก
เพื่อนใส่ตุ้มดักปลาซิว(อีจู้)ไว้
ผมไปยกดู  เห็นปลาซิวตั้งเยอะ  อยากให้ได้เยอะกว่านั้น จึงใส่ไว้อย่างเดิม
พอไปกู้  เหอ  เหอ  เหอ  ไม่มีแม้แต่ตัวเดียว

thitikornkrub:
เพิ่มเติมครับ  แถวบ้านผม  ใช้ ขวดโคก  พลาสติก   ตัดแล้วกลับด้านปากขวด  เสียบลงในขวด  เจาะรูระบายน้ำรอบขวด      ใส่อาหารปลา หรือกะปิ ใช้เชือกผูกไว้แล้วหย่อนลงทั้งขวด  จะได้กุ้งฝอย  และลูกปลา ครับ  ;)

เดชอุดม:
พูดถึงกุงฝอยกับปลาซิวเมื่อไหร่

นึกถึงตอนปิดบ่อกุ้งทุกทีครับ

ได้พวกนี้เยอะมาก  ปลาซิวก็ 1-2 ถัง กุ้งฝอย ต่ำๆก็ 2 ถังขึ้นไป.........

เป็นผลพลอยได้อย่างหนึ่ง  ของคนเลี้ยงสัตว์น้ำจืดครับ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว