หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดินอยู่ในเขตป่าต้นน้ำคับ  (อ่าน 4362 ครั้ง)
amjoh1425
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 09:53:38 AM »

พอดีมีคนขายที่ในป่าต้นน้ำจำนวน 80 ไร่ แต่พอจะซื้อหัวหน้าป่าไม้บอกว่าไม่สามารถซื้อขายได้ แต่สามารถอาศัยทำกินได้ และโอนได้แต่ต้องเป็นลูกหลานเป็นญาติ
คำถามนะคับ
1.ท่าผมจดทะเบียนเป็นบุตรบุญธรรม จะโอนได้ไหม
2.และที่แปลงนี้สามารถตัดไม้ ปลูก ยาง ปาล์มแทนได้ไหมคับ

prtprtza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 12:27:49 PM »

1.บุตรบุญธรรมย่อมมีฐานะเดียวกับบุตรโดยชอบด้วยกฎหมาย เมื่อมีสิทธิเท่าเทียมกัน

ที่ีดินนั้นย่อมโอนแก่กันได้     แต่ เมื่อเป็นบุตรแล้วก็ย่อมมีหน้าที่ดูแลรักษาบิดา

หากไม่ทำหน้าที่บุตรที่ดี อาจโดนเรียกสมบัติคืนและยกเลิกความเป็นบุตรได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ระวังจะเสียทั้งเงิน ที่ดิน และ บิดานะครับ โกรธ โกรธ โกรธ

2.ไม่ทราบครับ รอคนต่อไปมาตอบ
amjoh1425
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 01:54:29 PM »

ขอบคุณคับ ตาสว่างมานิดหนึงและ
ข้อ 2 มีใครรู้ข้อมูล ขอความรู้หน่อยคับ
prtprtza
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 02:17:46 PM »

จากสภาพพื้นที่ กับข้อมูลจากเจ้าหน้าที่ป่าไม้ ถ้าคนเดิมอยู่โดยถูกกฏหมายแสดงว่าเป็นเขตปรับปรุงป่าสงวนแห่งชาติ

การใช้ประโยชน์ได้แค่ไหนขึ้นอยู่กับว่าถูกจัดอยู่ในป่าต้นน้ำลำธารชั้นไหน
Tommy_LA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 08:47:30 PM »

ที่ดินแปลงนี้ จะเป็นตู้เอทีเอ็ม ให้ จนท น่ะครับ
amjoh1425
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:03:22 AM »

ขอบพระคุณ พี่ทุกท่านมากคับ
pongsiri_cda
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 11:26:02 AM »

1. ที่ป่าสงวน เป็นของรัฐครับ ยังไงก็เรียกคืนจากรัฐไม่ได้ ในก้รณีนี้เจ้าพนักงานอาจยึดที่ดินโดยอาศัยอำนาจตามกฎหมายฮะ เพราะที่เป็นของรัฐ ยังไงก็อ้างยากครับ ถ้าเป็นเอกชนด้วยกัน ก็พอสู้ได้ครับ
2. เมื่อเป็นที่ดินของรัฐ ย่อมครอบครองปรปักษ์ไม่ได้ฮะ ปลูกอะไรไป ก็ไลฟ์บอยครับ รอวันเขามายึดอย่างเดียว

ลองหาแปลงที่เป็นเอกสารสิทธิ์ดีๆ ดีกว่าครับ   ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 11:27:41 AM »

อ่าว ตอบผิดกระทู้  ขออภัยฮะ  ขยิบตา  ขยิบตา  ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 11:34:47 AM »

ผมเห็นว่างานนี้ จนท ไม่มีหลักประกันอะไรกับเราเลยนะครับ ว่ากันตามกฎหมาย เขาจะมายึดที่เราเมื่อไหร่ก็ได้ เพราะคุณปลูกในป่าต้นน้ำ ซึ่งมัเป็นที่สงวนไว้อยู่แล้ว แม้กระทั่งการโอนให้บุตร ดูดีๆนะครับ เพราะที่นี้เป็นที่รัฐไม่ใช่ที่เอกชน วันดีคืนดี อย่างที่พี่ทอมมี่บอกแล่ะครับ ว่า จะเป็นเอทีเอ็มให้ จนท เสียเปล่าๆ เขจะมายึดเราเมื่อไหร่ก็ได้ เพราะเราปลูกแบบผิดกฎหมายอยู่แล้วครับ

ยิ่งคุณจะปลูกยาง ปาล์มน้ำมันอีก โอ้ รวยเละครับ $$ เจ้าหน้าที่นะฮะ ไม่ใช่คุณ

เล่นที่มีเอกสารสิทธิ์ดีๆ หลีกเลี่ยงจากป่าต้นน้ำดีกว่าครับ เพราะถ้าคุณทำ ก็ถือว่าเป็นผู้บุกรุกป่าต้นน้ำเหมือนกันครับ  ยิ้มเท่ห์
lookpu99
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 04:00:23 PM »

>หัวหน้าป่าไม้บอกว่าไม่สามารถซื้อขายได้ แต่สามารถอาศัยทำกินได้
เดาว่าเป็นที่สิทธิ์ทำกิน สามารถทำสัญญาซื้อขายได้ แต่ไม่สามารถโอนเปลี่ยนมือได้
ถ้าเกิดอะไรขึ้นก็ฟ้องเอาเงินคืนตามสัญญาซื้อขายแค่นั้น ไม่สามารถได้กรรมสิทธิ์อยู่ดี

>1.ท่าผมจดทะเบียนเป็นบุตรบุญธรรม จะโอนได้ไหม
ท่านว่าเป็นคนในครอบครัว อาจลองตีความว่าเป็นคนในบ้านเดียวกัน ให้เขียนพินัยกรรมให้ดีกว่า
รับกันเป็นบุตร ระวังจะรับหนี้สิน ภาระอื่น ๆ แถมมาด้วย

>2.และที่แปลงนี้สามารถตัดไม้ ปลูก ยาง ปาล์มแทนได้ไหมคับ
ใช้ทำกินได้ แต่ไม่สามารถครอบครองกรรมสิทธิ์ได้ แค่ได้สิทธิทำกิน ต้องเตรียมใจไว้ ว่าป่าไม้จะมาเอาคืนเมื่อไรก็ได้

ถ้าไม่ใช่คนในพื้นที่ ลองหาแปลงที่มีเอกสารสิทธิ์ถูกต้องดีกว่า ไม่ต้องนั่งลุ้น
Tommy_LA
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 08:06:14 PM »

ที่ดินทำนองนี้ ก็เช่นที่ อ. แม่เมาะ เกือบทั้งอำเภอ เลย
kitthaned
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 03:29:19 AM »

เหมือนที่ของผมอยู่ จ.กาญฯเลยพุโศก ทางไปน้ำตกห้วยแม่ขมิ้น แต่ก่อนเป็นลูกรัง ตอนนี้กำลังทำถนนราคาถีบตัวเอาๆครับ ยิงฟันยิ้ม

kthanom
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 01:59:03 PM »

พอดีมีคนขายที่ในป่าต้นน้ำจำนวน 80 ไร่ แต่พอจะซื้อหัวหน้าป่าไม้บอกว่าไม่สามารถซื้อขายได้ แต่สามารถอาศัยทำกินได้ และโอนได้แต่ต้องเป็นลูกหลานเป็นญาติ
คำถามนะคับ
1.ท่าผมจดทะเบียนเป็นบุตรบุญธรรม จะโอนได้ไหม
2.และที่แปลงนี้สามารถตัดไม้ ปลูก ยาง ปาล์มแทนได้ไหมคับ
   การรับเป็นบุตรบุญธรรม   ผู้รับต้องมีอายุต่างจากบุตรบุญธรรมไม่ต่ำกว่า 15 ปี  และถ้าผู้รับมึคู่ครองต้องได้รับความยินยอมด้วยครับ
sirikhwan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:25:48 AM »

คำถามนะคับ
ขอโทษนะคะที่เข้ามาตอบช้าเพราะเพิ่งจะเริ่มเป็นสมาชิกเต็มตัวค่ะไม่รู้ว่าคุณเจ้าของกระทู้ซื้อไปหรือยัง ถ้าพูดตามความเป็นจริงแล้ว ป่าต้นน้ำไม่สมควรซื้ออย่างยิ่ง เหตุผลเพราะ เป็นป่าสงวนมีโอกาสที่จะถูกยึดได้มาก การดูดซับปริมาณน้ำฝนแต่ละปีนั้นถ้าเป็นพื้นราบธรรมดา น้ำจะหายไปกับดินอย่างรวดเร็ว แต่ป่าไม้นั้นจะช่วยกักเก็บน้ำไว้ และจะรักษาผื่นดินที่เป็นต้นน้ำเพื่อไม่ให้เกิดแผ่นดินสไลด์และเราจะมีน้ำตลอดทั้งปี แต่ถ้าป่าต้นน้ำถูกตัดหมดแล้วหันมาทำเกษตรซึ่งต้นไม้ใหญ่นั้นโดนทำลายไปแล้วคราวนี้การกักเก็บจะไม่เป็นระบบและเป็นไปได้ยาก ซึ่งเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้น้ำน้อยลงอาจจะไม่พอใช้ทั้งปีหรือถ้าร้ายแรงกว่านั้น อาจจะเกิดการสไลด์ของดินเมื่อเวลาฝนตกมากๆ และหน้าร้อนก้อจะแล้งมาก น่ากลัวค่ะ
ahyoohappy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 07:28:29 AM »

น่าจะเป็นที่ สทก. ครับ ผมก็มีอยู่ที่เพชรบูรณ์ พ่อทำกินอยู่หลายสิบปี เสียภาษี ภบท.5 มาตลอด แล้ววันนึง จนท.ก็เอาหลักหมุดมาให้ปัก

บอกเป็นที่ป่าสงวน ให้ทำกินได้ ตกทอดให้ลูกหลานทำกินต่อได้ แต่ซื้อขายไม่ใด้
prtprtza
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:23:04 PM »

ใบอนุญาต สทก.มีหมดอายุด้วยนะครับ ถ้าหมดต้องไปขอต่อใบอนุญาตด้วยนะครับ

เนื่องจากกระทู้นี้ถามมาก่อนที่ผมจะค้นเรื่อง สปก. ภายหลังได้ทราบมาว่า สิทธิ สปก.บุตรบุญธรรมไม่สามารถรับโอนสิทธิได้

ทำให้ตอนนี้ชักสงสัยแล้วสิครับ ว่า สทก.บุตรบุญธรรมจะรับโอนสิทธิได้หรือไม่

เมื่อครู่โทรไปถาม กรมป่าไม้มา จนทที่รับสายยัง บอกไม่แน่ใจเลยครับ ว่าได้ไม่ได้...สวัสดีประเทศไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์