อ่อมแซบหรือว่าหญ้า

<< < (2/2)

padee:
อ่อมแซบ หรือ ต้นบุษบาริมทาง เบญจรงค์ ย่าหยา ตำลึงหวาน ผักกูดเน่า   เรียกหลายชื่อ 
ที่สำคัญยอด และใบอ่อน ๆ  กินได้  อร่อย(ขอบอก) :D :D

natnapat ..^=^กาแฟเย็น:
ค่ะ พี่มีทั้งดอกใหญ่และดอกเล็กสีแบบของน้อง สิมิลันค่ะ แบบของน้อง สิมิลัน จะดอกเล็กค่ะ น่ารักดี ลักษณะใบคล้ายๆ กันค่ะ  และฝักที่ติดเมล็ดก็เหมือนกันค่ะ....พี่ว่าน่าจะเป็นพันธุ์หนึ่งของ เบจรงค์ห้าสี รึ>(อ่อมแซ่บ,ย่าหยา,ตำลึงหวาน,บุษบาริมทาง เรียกหลายชื่อค่ะ)....ปลูกไว้เถอะค่ะ สองวันก่อนพี่ก็เก็บยอดผักต่างๆ มาผักรวมกันรวมทั้งยอดของ เบญจรงค์ห้าสี นี้ด้วยค่ะ....   และพี่ก็กำลังตามหาสีอื่นๆ มาปลูกด้วยค่ะ....ดอกสวยแถมทานได้ด้วย... :) ;) 8) 8)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว