หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ไข่เป็นไข่หนัง (เขาเรียกแบบนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ)  (อ่าน 4908 ครั้ง)
aewaeang
เกษตรกรมือใหม่
*

จากบ้านนอกมา...ทำงานอยู่หน้าเครื่องคอม

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 01:24:41 PM »

ที่บ้านเลี้ยงไก่ไข่ค่ะ พึ่งเลี้ยง ด้วยความไม่รู้ เลยอยากได้ความรู้ค่ะ
ว่าไก่ทำไมไข่เป็นอ่อน ๆ ที่บ้านเขาเรียกไข่หนังค่ะ เพราะว่ามันพึ่งไข่หรือว่ามันขาดสารอาหาร
อะไรหรือเปล่าค่ะ ขำคำแนะนำด้วยค่ะ

@ewaeang
ล้มเองลุกเอง ล้มสิบครั้งก็ต้องลุกเองสิบครั้ง

ไตรโคเดอร์ม่า ม.เกษตร
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 04:11:25 PM »

ไข่หนังที่ว่าคือ เปลือกนิ่มใช่มั้ยครับ เป็นเพราะการสร้างเปลือกยังไม่สมบูรณ์ไก่ก็ไข่ออกมาซะก่อน อาจเป็นเพราะแคลเซียมไม่เพียงพอหรือ หากเป็นประจำก็อาจจะเกิดจากโรคบางชนิด

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
aewaeang
*

จากบ้านนอกมา...ทำงานอยู่หน้าเครื่องคอม

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 06:43:39 PM »

ขอบคุณค่ะ แต่วันนี้แฟนโทรมาบอกว่าไม่มีไข่หนังแล้วค่ะ มันมีสาเหตุอื่นที่ทำให้เป็นไข่หนังไหมค่ะ คุณคาวบอย

แล้วถ้าไข่เก็บสด ๆ จากฟาร์มนี่ มันจะอยู่ก้บเรานานเท่าไหร่ค่ะ โดยที่มันไม่เน่านะค่ะ

@ewaeang
ล้มเองลุกเอง ล้มสิบครั้งก็ต้องลุกเองสิบครั้ง
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 10:04:21 PM »

สวัสดีครับคุณ aewaeang  ยิ้มเท่ห์

เรื่องไข่หนัง พอมีสาเหตุหลังๆ ดังนี้ครับ

1.ภาวะเครียด  ซึ่งเกิดจากหลายสาเหตุ แต่ที่กระทบมากๆ คือ การเคลื่อนย้ายไก่ ในช่วงระยะเวลาที่ไก่เริ่มไข่ หรือให้ไข่ไปแล้ว ซึ่งความเครียดจากการเคลื่อนย้าย จะกระทบต่อขบวนการสร้างไข่ โดยเฉพาะ การสร้างเปลือกไข่ ที่ต้องใช้ระยะเวลานาน ก็จะทำให้การสร้างเปลือกไข่ไม่สมบูรณ์ ก็จะได้เป็นไข่หนังแบบที่ว่าครับ อีกปัจจัยก็คือการตกใจกลัว แบบที่ส่งเสียงร้องดังๆ หรือการบินหนีสิ่งเร้าแบบทันที เช่น สุนัขไล่กัด เป็นต้น หรือมีการส่องไฟเข้าสู่ฝูงไก่ช่วงกลางคืนเป็นต้น ซึ่งต้องพยายามเลี่ยง หรือป้องกันปัจจัยรบกวนต่างๆ เหล่านี้ครับ
  ขบวนการสร้างไข่ และเปลือกไข่ ครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=43119.0

2.เรื่องของอาหาร การที่ไก่ให้ไข่ จำเป็นต้องใช้แคลเซียมในการสร้างเปลือกไข่ หากไก่ขาดแคลเซี่ยม ก็จะพบไข่เปลือกบางลง หรือพบไข่หนังได้มากขึ้นครับ สามารถเสริม พวกแคลเซี่ยมจากเปลือกหอยได้ครับ

3.ภาวะโรคระบาด ซึ่งส่วนใหญ่ หากไก่ป่วย ก็สามารถที่จะพบไข่หนังได้เกือบทุกโรคครับ แต่ที่เด่นเลยคือโรค ไข่นิ่ม ครับรายละเอียดเพิ่มเติมครับ www.vetcouncil.or.th/download/word/18510070.doc ลองอ่านดูนะครับ

สำหรับภาวะโรคระบาด ให้เข้มงวดเรื่องโปรแกรมวัคซีนนะครับ  เพราะเป็นการป้องกันครับ แม้อาจจะมีการสูญเสียบ้าง แต่ก็เป็นส่วนน้อยเมื่อเทียบกับการที่ไม่ทำนะครับ

เรื่องการให้วัคซีนสำหรับไก่ไข่และไก่พื้นเมืองมีความจำเป็นมากต้องปฏิบัติเป็นประจำ โปรแกรมวัคซีนที่กรมปศุสัตว์แนะนำตามตารางด้านล่าง ส่วนราคาวัคซีนที่กรมปศุสัตว์จำหน่ายก็มีราคาถูก เข้าไปดูราคาที่เขาจำหน่ายตามลิงค์นี้
http://www.dld.go.th/biologic/vacine_new/vacc_fowl/vac_fowl_index.html

โปรแกรมวัคซีนในไก่ไก่ไข่และไก่พื้นเมือง ครับ ขอบคุณข้อมูลจากพี่หมอประชุมครับ  ยิ้มเท่ห์

กรณีของคุณ aewaeang ที่พบไข่หนัง น่าจะมาจากการขนส่งนะครับ รอระยะเวลา 1 - 2 สัปดาห์คงลดลงครับ หากมีพวกวิตามินละลายน้ำให้กินเสริม จะช่วยได้เยอะครับ แต่ก็ให้เน้นเรื่องความสะอาด ของน้ำ อาหาร รวมทั้งภาชนะที่ใช้ด้วยนะครับ ดูแลเรื่องพื้นให้แห้ง สะอาด และอย่าให้ลมโกรกนะครับ โดยเฉพาะช่วงเวลากลางคืนครับ

ส่วนเรื่องการเก็บไข่ แนะนำเก็บในตู้เย็นนะครับ จะช่วยรักษาคุณภาพไข่ให้มีคุณภาพนานยิ่งขึ้นครับ แต่หากเก็บที่อุณหภูมิปกติ ไม่แช่ตู้เย็น ก็ประมาณ 1 เดือนได้ครับ แต่คุณภาพไข่ก็จะลดลงครับ ( ไข่ขาวจะเหลวเป็นน้ำไม่เป็นวุ้น และไข่แดงจะแตกง่ายเมื่อกระเทาะไข่ครับ ลองเปรียบเทียบไข่ดาวดูนะครับ หากเป็นไข่สด ใหม่ ไข่ดาวจะฟองเล็กๆครับ เพราะไข่ขาวยังเป็นวุ้นเหนียวอยู่ครับ หากเลือกที่ไข่ขาวกระจายใหญ่ๆ แสดงว่าเลือกไข่เก่าเก็บครับ  ยิงฟันยิ้ม)

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
bnnjng
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 08:46:32 PM »

เคยเจอเหมือนกันครับ หนังมันจะหนา ๆ หน่อย บางทีก็ลอกไปเองจนแตก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์