หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 66   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์ประสบการณ์ผู้ปลูกกล้วยหอมทองแถวจ.กาญจน์หรือพื้นที่ใกล้เคียงกันหน่อยค่ะ  (อ่าน 232094 ครั้ง)
kamin1111
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 08:28:06 PM »

ยังไม่มี Hi-speed net ใช้หรอก  รวมทั้งสามจี ถ้ามาที่สวนผมก็เหลือจีเดียวแหละ ยิงฟันยิ้ม   แต่คาดว่าอีกซักไม่เกินอาทิตย์
จะไปบ้านแม่ยายมี Hi-speed ใช้     อ้อ..เก็บผ้าแล้ว  นี่ก็จะซักอีกถังแระ ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
[/quote]
ชะอุ๋ย...ผู้เชี่ยวชาญด้านงานซัก นึกว่าจะชำนาญเรื่องงานสวนอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม

Liked By: vichai sila

suteera
*

« ตอบ #257 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 09:12:36 PM »

ชะอุ๋ย...ผู้เชี่ยวชาญด้านงานซัก นึกว่าจะชำนาญเรื่องงานสวนอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม
อ๋อ,  แน่นอนครับ   เรื่องงานบ้าน งานเรือนผมไม่ขาดตกบกพร่องอยู่แล้ว    ฮือ..ฮือ.. โกรธ

ลืมไปอีกอย่าง, เรื่องมะพร้าวใบไหม้(เคยโพสต์รูปมา)   เราคิดอยู่หลายวันเปรียบเทียบกับมะัพร้าวที่สวน(เคยมีอาการเหมือนกัน)
สงสัยว่าน้ำไม่พอ  แนะนำให้รดน้ำให้มากและบ่อยกว่านี้   เพิ่มหญ้าแห้งหรือปุ๋ยหมักที่หมดกลิ่นเอามากลบโคนต้น(ให้เก็บความชี้น)
ลองทำแล้วสังเกตอาการ  ซัก 3 อาทิตย์น่าจะดีขึ้น
kamin1111
*

« ตอบ #258 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 06:53:54 PM »

อ๋อ,  แน่นอนครับ   เรื่องงานบ้าน งานเรือนผมไม่ขาดตกบกพร่องอยู่แล้ว    ฮือ..ฮือ.. โกรธ

ลืมไปอีกอย่าง, เรื่องมะพร้าวใบไหม้(เคยโพสต์รูปมา)   เราคิดอยู่หลายวันเปรียบเทียบกับมะัพร้าวที่สวน(เคยมีอาการเหมือนกัน)
สงสัยว่าน้ำไม่พอ  แนะนำให้รดน้ำให้มากและบ่อยกว่านี้   เพิ่มหญ้าแห้งหรือปุ๋ยหมักที่หมดกลิ่นเอามากลบโคนต้น(ให้เก็บความชี้น)
ลองทำแล้วสังเกตอาการ  ซัก 3 อาทิตย์น่าจะดีขึ้น
[/quote]
ฮ่าฮ่าฮ่า...แบบอย่างคุณพ่อบ้านที่ดีทำไปเถอะค่ะ ส่วนมะพร้าวตอนนี้ยังไม่เห็นอาการเพิ่มเติม บางต้นเริ่มมีใบแตกเป็นริ้วๆเป็นทางมะพร้าวแล้ว อย่างน้อยก็มีพัฒนาการให้เห็นกันบ้างล่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 06:55:29 PM โดย kamin1111 » บันทึกการเข้า
kamin1111
*

« ตอบ #259 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 07:03:58 PM »

ตอนนี้กำลังทำรั้วด้านหน้าช่างเข้าไปทำงานได้ 4 วันเพิ่งลงเสาไปไม่กี่ต้น และแล้วมันก็มา...ขโมยค่ะ ปูน กระบะผสมปูน จอบ ที่วัดระดับน้ำ กระดานไม้มะพร้าวเกือบ 10 แผ่นขนไปเกลี้ยง เหลือหินและทราย อิฐบล็อกมันจะมาขนไปหรือเปล่าก็ไม่รู้  :-\เซ็ง...
ถ่ายรูปมะพร้าว กับหน้าสวนไว้แต่ทว่ากล้อง(ดันเปลี่ยนตัวใหม่)เจ้าตัวอ่านเมมโมรี่ไม่ทำงาน :-\เซ็งได้อีก...รอไปก่อนนะคะ
suteera
*

« ตอบ #260 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 05:06:40 PM »

ตอนนี้กำลังทำรั้วด้านหน้าช่างเข้าไปทำงานได้ 4 วันเพิ่งลงเสาไปไม่กี่ต้น และแล้วมันก็มา...ขโมยค่ะ ปูน กระบะผสมปูน จอบ ที่วัดระดับน้ำ กระดานไม้มะพร้าวเกือบ 10 แผ่นขนไปเกลี้ยง เหลือหินและทราย อิฐบล็อกมันจะมาขนไปหรือเปล่าก็ไม่รู้  :-\เซ็ง...
ถ่ายรูปมะพร้าว กับหน้าสวนไว้แต่ทว่ากล้อง(ดันเปลี่ยนตัวใหม่)เจ้าตัวอ่านเมมโมรี่ไม่ทำงาน :-\เซ็งได้อีก...รอไปก่อนนะคะ

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งปัญหา ซึ่งผู้เริ่มทำเกษตรจะต้องเจอ   จากประสบการณ์ที่เคยทำงานก่อสร้าง หากไม่มีคนของเรานอนค้างเฝ้าของ
ต้องขนย้ายกลับทั้งหมด ยกเว้นหินทราย   บล๊อคต้องสั่งมาก่อให้หมดวันต่อวัน   ไม้แปรรูปตอกเข้าเป็นชิ้นงานแล้วต้องมิดชิดพอควร
ต่อไปนี้ตั้งหลักใหม่  ถ้าไม่มีคนเฝ้าก็เหลือไว้แค่หินทราย

มีอีกหนึ่งโจทย์  หากทำเพิงพักบังแดดหรือทำบ้านหลังเล็ก ๆ แล้วไม่มีคนอยู่ซัก 4-5 วัน  หลังคาจะหายไหม ฝาบ้านจะหายไหม
ถ้าไปอยู่ประจำแล้วทิ้งบ้าน  จะทำได้ไหม   ถ้าผลผลิตในสวนเริ่มมีแล้วไม่มีคนเฝ้า จะหายไหม ลังเล

สำหรับผม  มีครอบครัวน้องชายมาอยู่คนละบ้านบริเวณเดียวกัน  ผลัดกันเฝ้า  ผมไม่ทิ้งบ้าน ไม่ทิ้งสวนเพราะเรามีเครื่องมือหลายอย่าง
ยุคนี้ยาบ้าไปทุกหมู่บ้านแล้ว  ต้องมีคนอยู่เฝ้าครับ ไม่มีทางเลือกอื่น
kamin1111
*

« ตอบ #261 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:09:29 PM »

;)ขออนุญาตไปพักผ่อนก่อนนะคะวันนี้ไม่ได้เข้าสวนนอนทั้งวัน หนาว รู้สึกเพลียๆแล้วก็เบื่อๆนอนก็ไม่ค่อยหลับ ฝากบ้านไว้เดี๋ยวนะคะ
thanakorn@2554
*

« ตอบ #262 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:23:03 PM »

อย่านอนนานนักหละ เดี๋ยว หินกะทรายจะหนีตามคนร้ายไม่รู้นะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จับได้ต้องลงโทษซะให้เข็ด.......ของซื้อมานะไม่ใช่ว่าได้มาฟรีๆๆ.....น่าจะเป็นคนแถวนั้นละผมว่าลองสืบดูครับ
Weerawat_Too
*

« ตอบ #263 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:40:21 AM »

เป็นเรื่องปกติไปแล้วครับหากเราอยู่ไกลสวนนานๆไปที และยิ่งไม่ได้เป็นคนในหมู่บ้านนั้นตุ่มน้ำยังไม่เหลือเลย วิธีของผมน่ะ ไปสวนที่เจอใครทักให้หมด ไม่รู้จักชิ่อก็เรียกลุงเรียกป้าไป ยิ่งทำสวนติดกันบอกไปเลยว่า นานๆผมมาทีเจอกล้วยสุขตัดไปกินได้เลยครับ แต่บอกผมหน่อยน่ะผมจะได้ไม่คิดว่ามันหาย(ไม่ต้องเสียดาย) ไปตัดกล้วยวันไหน สวนที่อยู่ติดกับเราใครมาสวนก็แจกไปเลยไม่ต้องถาม เพราะถ้าถามนิสัยคนไทยมักจะบอกว่าไม่เป็นไร ให้มันรู้ไปโถๆๆมันดีขนาดนี้ยังจะทำมันได้ลงคอ ผมไปสวนอาทิตย์ละวันไม้รวกหายไปลำเดียวผมรู้กระทั่งชื่อคนเอาไป กล้วยสุกหายก็รู้เขาบอกเราเราใช้โอกาศนี้ตอกย้ำเข้าไปอีกว่า เอาไปกินผมไม่หวงหรอกบอกให้ผมรู้หน่อยผมจะได้สบายใจว่าแถวนี้ไม่มีขโมย(แม้จะต้องกัดฟันเลือดอาบ) หากเรามีสัมพันธุ์ที่ดีคนที่เขาไม่ได้ขโมยหากเขาเห็นเขาจะมาบอกเราส่วนใหญ่เขาจะไม่บอกชื่อแต่จะสื่อให้เรารู้ได้ เพราะเขากลัวว่าเราจะคิดว่าเป็นเขา ส่วนคนที่เป็นขโมยก็จะมาสวนเหมือนกันแต่จะมาสังเกตุว่าเราจะรู้ไหมแต่อาการจะต่างกัน ทางที่ดีไปทำให้เสร็จที่เหลือเก็บกลับให้หมด โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 07:38:08 PM โดย Gamol » บันทึกการเข้า
8888
*

« ตอบ #264 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 05:58:54 PM »

หัวก็อกน้ำทองเหลือง 3 อัน  พวกนี้ยังเอา  ผมโดนมาแล้วครับ
อยู่กาญจน์เหมือนกันครับ  สงสัยอดอยากกันมาก  น่าสงสารครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
suteera
*

« ตอบ #265 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:16:26 PM »

;)ขออนุญาตไปพักผ่อนก่อนนะคะวันนี้ไม่ได้เข้าสวนนอนทั้งวัน หนาว รู้สึกเพลียๆแล้วก็เบื่อๆนอนก็ไม่ค่อยหลับ ฝากบ้านไว้เดี๋ยวนะคะ
อาการแบบนี้ น่าจะเป็นอาการข้างเคียงจากความเครียดเนื่องจากของหาย  ไม่ใช่เครียดเพราะเสียของ  แต่เครียดเพราะเราไ่ม่รู้ว่า
มันจะเอาอะไรอีกเนื่องจากมันเห็นเรา แต่เราไม่เห็นมัน  เมื่อสิบกว่าปีก่อนผมเคยเจอแบบนี้ รู้ตัวด้วยว่าใครโขมยของ
แต่ไม่คุ้มค่าที่จะดำเนินคดี  เราก็ทำไม่รู้เหมือนของเราไม่หาย  ไม่พูดอะไรไม่บอกใคร  ปัจจุบันที่แปลงนู้นขายไปแล้ว
สำหรับท่าน น่าจะใช้วิธีของ K.Gamol  ผูกมิตรไปเรื่อย ๆ  ผูกมิตรด้วยคำพูด อย่าใช้เงินอย่าแจกของเดี๋ยวจะหาว่าเราหมู

ถ้าหายเหนื่อย หายเพลีย  แนะนำให้ทำงานเบา ๆ อย่าอยู่เฉย  เกรงว่าโรคซึมเศร้าจะตามมา   อย่างเรา ถ้าไม่ตอบกระทู้
เราจะเช็ดจักรยาน  ไม่ได้เช็ดหลายเดือนดูหมอง ๆ   ตอนนี้เช็ดบ้าง ดูแจ่มดี   พรุ่งนี้จะเอากล้องหลานมาถ่ายรูปลองโพสต์ดู
ไม่ได้โพสต์หลายเดือนแล้วไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม
kamin1111
*

« ตอบ #266 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:37:04 PM »

:)แอ่นแอนแอ๊น...มาแล้วค่ะน่ารักจริงๆเจ้าของบ้านไม่อยู่มีคนมาเฝ้าให้ตั้งหลายคนหวัดดีค่ะคุณเอก...คุณตู่...ท่านธีระและคุณ8888 อาการเซ็งไม่ใช่เพราะเสียดายของแต่เพราะตั้งแต่เกิดมาไม่เคยของหายเพราะขโมยแบบนี้ ที่จริงเจ้าของพื้นที่ข้างเคียงรู้จักกันหมดค่ะ เครือญาติกันก็มี แต่ย่านนั้นมีโรงงานน้ำตาล โรงงานทำท่อปูน โรงอิฐ โรงเพาะเห็ด โรงปุ๋ยอยู่หลายโรงคือมีพวกแรงงานต่างด้าวเยอะ และพวกหาเช้ากินค่ำก็มาก อีกทั้งสวนเราก็เปิดโล่งซะขนาดนั้น หลังเกี่ยวข้าวพวกหางูก็เดินกันลั่นทุ่ง ช่างของเราประมาทเองด้วยแหละคิดว่าคงไม่เป็นไร...เฮ้อ!ตอนนี้ก็เลยสั่งของเท่าที่ทำได้แต่ละวัน
kamin1111
*

« ตอบ #267 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:43:30 PM »

หัวก็อกน้ำทองเหลือง 3 อัน  พวกนี้ยังเอา  ผมโดนมาแล้วครับ
อยู่กาญจน์เหมือนกันครับ  สงสัยอดอยากกันมาก  น่าสงสารครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
;)หวัดดีค่ะคุณ8888อยู่ตรงไหนของกาญจน์คะใกล้กันหรือเปล่า หัวก็อกน้ำทองเหลือง3อันมันก็เอา อย่างที่ทั่นธีระว่าไว้ตอนนี้ยาบ้าระบาดทุกหัวระแหงพวกขี้เหล้าเมายาก็เยอะพวกนี้งานการไม่ทำอะไรที่สามารถแลกเป็นเงินได้บาทสองบาทก็เอา...เนอะ
kamin1111
*

« ตอบ #268 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:51:36 PM »

มีรูปมะพร้าวที่ใบเริ่มแตกเป็นทางมะพร้าวแล้วค่ะ กลับไปสวนทีเห็นเค้าพัฒนาขึ้นก็ดีใจค่ะ
kamin1111
*

« ตอบ #269 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:54:02 PM »

ชัดมั้ย...ลองอีกรูป
kamin1111
*

« ตอบ #270 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:57:44 PM »

กำลังเริ่มทำรั้วด้านหน้าค่ะ...เอาแบบง่ายๆก่ออิฐบล็อกสูงขึ้นมาสามก้อนฉาบนอก-ใน ด้านบนก็ลวดหนาม(แล้วขโมยมันจะตัดลวดหนามด้วยมั้ย...น่าจะเป็นโรควิกลเอ๊ย!วิตกจริตอย่างทั่นธีระบอกแน่เลยเรา) ด้านข้างก็เสาปูน+ลวดหนามอิฐบล็อกไม่ต้อง...เปลืองตังก์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 10:04:09 PM โดย kamin1111 » บันทึกการเข้า
kamin1111
*

« ตอบ #271 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:12:34 PM »

จะเทคาน...แล้วเราก็เข้ากรุงเทพฯฝากงานกับช่างและคนที่บ้าน(พ่อ แม่ และน้อง)เป็นธุระให้คงไม่ได้ดูรูปอีกหลายวัน ก่อนมาปลูกมะละกอปลักไม้ลายไว้หลายสิบต้นเสร็จแล้วเราก็ชิ่งให้เค้าช่วยรดน้ำให้...นิสัย ยิงฟันยิ้ม(นิสัยดีค่า)
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 66   ขึ้นบน
  พิมพ์