หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 66   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์ประสบการณ์ผู้ปลูกกล้วยหอมทองแถวจ.กาญจน์หรือพื้นที่ใกล้เคียงกันหน่อยค่ะ  (อ่าน 232088 ครั้ง)
kamin1111
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 10:10:22 PM »

:)ขอเบรกเรื่องกล้วยๆสักครู่นะคะ..ช่วยด้วยค่ะ เศร้า มะพร้าวใบล่างเริ่มเหลืองเกือบจะไหม้บางช่วงเป็นสีน้ำตาลเลย ส่วนใบที่ยังเขียวก็มีรอยโดนกัดกินแหว่งบ้าง เป็นรูโหว่บ้าง รักษาอย่างไรคะ

Liked By: vichai sila

kamin1111
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 10:21:11 PM »

:)ในระหว่างนี้ก็ยังคงบ้าหอบฟางเอามาคลุมดิน(ของฟรีไม่ต้องซื้อ..ขยันซ้า)ระหว่างเดินก็ครุ่นคิด..ติ๊กต็อกๆๆๆ ปิ๊ง!..อยากจะปลูกข่าและกระชายแกงใกล้ๆบ้านเราจะไปหาที่ไหนหนอ ถ้าจะไปหาซื้อตามตลาดคงจะไม่พอเป็นแน่แท้..ใครรู้แหล่งขายหน่อยกมือขึ้นเร๊วววว... ยิงฟันยิ้ม
kantapat
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 11:42:17 PM »

-ขยันจริงๆ แบบนี้ไม่อดตายครับอิอิ

นักการเมืองยื่นปลา              พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท๊บเบล็ต     กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
                      เจ ท่ามะกา  ยิ้มกว้างๆ
kamin1111
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 07:25:59 PM »

-ขยันจริงๆ แบบนี้ไม่อดตายครับอิอิ
:-\คงไม่อด..ตายหรอกค่ะกลัวจะผอมตายซะก่อน เข้าสวนเดือนกว่าน้ำหนักลดไป5ก.ก.  :-\หุ่นสลิมแบบไม่ต้องไดเอ็ทเลย ถ้าได้มาใช้ชีวิตอยู่ที่สวนถาวรเมื่อไหร่โปรเจกต์ต่อไปจะเลี้ยงไก่เหมือนกะคุณเจแหละ แต่เลี้ยงแค่เล็กๆน้อยๆไว้กินไข่..และถ้ามีไก่แจ้เดินเล่นกุ๊กๆอยู่ในสวนคงจะเพลินดีไม่น้อย ยิ้มกว้างๆ
kamin1111
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 07:32:19 PM »

;Dค ร่ อ ก ฟ รี้ z z z z !(รอคนมาชี้เบาะแสแหล่งขายหน่อกระชายและข่า)..หรือว่ามัวเกี่ยงกันตอบแน่เลย..ฮ่าฮ่าไม่ต้องเกรงใจนะคร๊า
suteera
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:18:36 PM »

โธ่ ... ขอตำแหน่งอาจารย์ปกครองน่ะ พูด ประชด ด ด ด  แล้วจัดตามคำขอมาด้าย ย ย ย  ตกใจ

ก็ขอเบรคเรื่องกล้วย จะถามเรื่องมะพร้าวเราก็เลยเบรคไปซะเต็มวัน  เรื่องกระชายกับข่าก็เกรงใจ เลยไม่ตอบไปด้วย ยิ้มกว้างๆ
เอานะ ตื่นมาฟังกระชาย,ข่าก็แล้วกัน
จากที่เคยปลูก  ก็ขอซื้อพันธุ์จากสวนที่เขาปลูกเยอะ ๆ  แต่ถ้าหาไม่ได้  ก็ซื้อตามตลาดมาปลูกไปก่อนเท่าที่หาได้  เท่าที่รู้กระชาย
มีพันธุ์เดียวแหละ  แต่ข่ารู้มาว่ามีสามขนิดคือข่าเหลือง,ข่าขาว(บางคนเรียกข่าหยวกหรือข่าหมู)  และเมื่อสามเดือนก่อนไปได้
ข่ามาจากบนดอยแถวเชียงใหม่ สีแดงเกือบทั้งแง่งเลย  ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกว่าข่าตาแดงหรือเปล่า  เอาลงกระถางและลงดินไว้แล้ว
ตอนนี้ไปซื้อข่าแก่และกระชายจากตลาดมาปลูกไปก่อนก็แล้วกัน
numdoi
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 09:19:07 PM »

ผมว่าคงต้องหาซื้อจากตลาดมาปลูกนะครับ คงไม่ยากอะไร ก็ไปถามแม่ค้าขายข่าสิครับ ว่าชนิดไหนขายดีกว่ากัน คนนิยมซื้อ แบบว่า ถามหลายๆร้านหน่อยเพื่อความชัวร์ ......
กระชายผมยังซื้อมาจากภาคกลางเลย เพราะกระชายทางเหนือ เง่ามันจะสั้นครับ สู้กระชายทางภาคกลางไม่ได้ มันยาวและกลิ่นจะฉุนกว่า แม่ว่างั้นนะครับ
wat03
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 09:50:38 PM »

:)ในระหว่างนี้ก็ยังคงบ้าหอบฟางเอามาคลุมดิน(ของฟรีไม่ต้องซื้อ..ขยันซ้า)ระหว่างเดินก็ครุ่นคิด..ติ๊กต็อกๆๆๆ ปิ๊ง!..อยากจะปลูกข่าและกระชายแกงใกล้ๆบ้านเราจะไปหาที่ไหนหนอ ถ้าจะไปหาซื้อตามตลาดคงจะไม่พอเป็นแน่แท้..ใครรู้แหล่งขายหน่อยกมือขึ้นเร๊วววว... ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวถามให้นะครับ   น้องเขยเคยซื้อมาปลูกที่กาญจน์เหมือนกัน 
Weerawat_Too
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:20:09 AM »

;Dค ร่ อ ก ฟ รี้ z z z z !(รอคนมาชี้เบาะแสแหล่งขายหน่อกระชายและข่า)..หรือว่ามัวเกี่ยงกันตอบแน่เลย..ฮ่าฮ่าไม่ต้องเกรงใจนะคร๊า
ลองมองหาบ้านที่ปลูกอยู่ในสวน ส่วนใหญ่จะมีปลูกไว้ครับ บ้านไหนมีสวนแล้วต้องซื้อข่าผมว่าแปลกว่ามั๊ย555 ;Dไม่ได้ว่าใครน่ะ
kamin1111
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 07:32:11 PM »

ลองมองหาบ้านที่ปลูกอยู่ในสวน ส่วนใหญ่จะมีปลูกไว้ครับ บ้านไหนมีสวนแล้วต้องซื้อข่าผมว่าแปลกว่ามั๊ย555 ;Dไม่ได้ว่าใครน่ะ
[/quote]
แปลกจริงๆแหละฮ่ะ.. :Dฟามเอ๊ยความจริงเราขุดข่าจากหลังบ้านที่กทม.เชิญมาไว้ที่สวนแล้วล่ะค่ะแยกปลูกไปได้กว่ายี่สิบกอแน่ะตอนนี้กะลังแตกใบแล๊วว.แต่ด้วยความที่ยังมีพื้นที่เหลืออีกเยอะก็เลยอยากจะปลูกอย่างจริงจัง(เผื่อจะได้เป็นเงินบ้าง..เริ่มงกและ ยิงฟันยิ้ม)พอจะมีอนาคตทางการตลาดบ้างมั้ยคะ
kamin1111
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 07:40:31 PM »

เดี๋ยวถามให้นะครับ   น้องเขยเคยซื้อมาปลูกที่กาญจน์เหมือนกัน 
[/quote]
ขอบคุณค่ะคุณวัต03 จริงๆกะว่าถ้าได้หน่อพันธุ์คงปลูกก่อนหน้าฝนเล็กน้อย ตอนนี้เตรียมหาแหล่งพันธุ์ไว้ก่อนมีคนบอกว่าแถวด่านมะขามเตี้ยปลูกกันเยอะยังไม่มีเวลาออกจากสวนไปตระเวนเลย แม้แต่สวนคุณวัตอยู่ใกล้แค่เนี้ยะยังไม่ได้ไปสักทีอ่ะ..ไม่ลืมนะคะหนองตาบ่งเดี๋ยวเจอกัน จะรอคำตอบนะคะ ยิ้ม
kamin1111
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 07:51:08 PM »

ผมว่าคงต้องหาซื้อจากตลาดมาปลูกนะครับ คงไม่ยากอะไร ก็ไปถามแม่ค้าขายข่าสิครับ ว่าชนิดไหนขายดีกว่ากัน คนนิยมซื้อ แบบว่า ถามหลายๆร้านหน่อยเพื่อความชัวร์ ......
กระชายผมยังซื้อมาจากภาคกลางเลย เพราะกระชายทางเหนือ เง่ามันจะสั้นครับ สู้กระชายทางภาคกลางไม่ได้ มันยาวและกลิ่นจะฉุนกว่า แม่ว่างั้นนะครับ
เห็นด้วยค่ะคุณหนุ่มดอยเราต้องถามแม่ค้าก่อนว่าชนิดไหนขายดีแล้วเราก็ปลูกอันนั้น.. :Dขอบอก(เป็นความลับนะคะ)ตั้งแต่โตจนเป็นสาว..ปัจจุบันก็ยังสาวอยู่นะคร๊า..หุหุ ไม่ชอบเดินตลาด ซื้อของไม่เป็นพืชผักเนื้อสัตว์ราคาเท่าไหร่... :-\มึน ต่อไปคงต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมซะแล้วเรา..ฮั่นแน๊มีคนเตรียมจะแซวแหงเลยรู้น๊า
kamin1111
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:02:18 PM »

โธ่ ... ขอตำแหน่งอาจารย์ปกครองน่ะ พูด ประชด ด ด ด  แล้วจัดตามคำขอมาด้าย ย ย ย  ตกใจ

ก็ขอเบรคเรื่องกล้วย จะถามเรื่องมะพร้าวเราก็เลยเบรคไปซะเต็มวัน  เรื่องกระชายกับข่าก็เกรงใจ เลยไม่ตอบไปด้วย ยิ้มกว้างๆ
เอานะ ตื่นมาฟังกระชาย,ข่าก็แล้วกัน
จากที่เคยปลูก  ก็ขอซื้อพันธุ์จากสวนที่เขาปลูกเยอะ ๆ  แต่ถ้าหาไม่ได้  ก็ซื้อตามตลาดมาปลูกไปก่อนเท่าที่หาได้  เท่าที่รู้กระชาย
มีพันธุ์เดียวแหละ  แต่ข่ารู้มาว่ามีสามขนิดคือข่าเหลือง,ข่าขาว(บางคนเรียกข่าหยวกหรือข่าหมู)  และเมื่อสามเดือนก่อนไปได้
ข่ามาจากบนดอยแถวเชียงใหม่ สีแดงเกือบทั้งแง่งเลย  ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกว่าข่าตาแดงหรือเปล่า  เอาลงกระถางและลงดินไว้แล้ว
ตอนนี้ไปซื้อข่าแก่และกระชายจากตลาดมาปลูกไปก่อนก็แล้วกัน
อะอ๊าว..ให้เกียรติน่ะค่ะไม่รู้แหละต้องอาศัยถามอะไรอีกเยอะ.แหะแหะ จะตอบกระทู้ของคุณอาจารย์นี่ต้องใช้เวลาอ่านเพราะข้อมูลเยอะ  :)กระชายมีแบบเหง้าสั้นกะยาวอย่างที่คุณหนุ่มดอยบอกคงต้องหาข้อมูลอีกที ช่วยเชียร์หน่อยนะคะไม่รู้จะเอาดีด้านไหน ต้องเหวี่ยงๆไปแบบนี้แหละค่ะ ยิงฟันยิ้ม
kamin1111
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:17:37 PM »

:(กล้วยค่ะ ยอดอ่อนที่ยังม้วนอยู่ยังไม่แผ่ออกเป็นใบมีรอยช้ำเป็นปื้นๆ บางอันก็มีรอยแหว่งๆหรือว่าจะมีหนอนกินแต่ไม่ยักกะเห็นตัวค่ะ
suteera
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 10:49:33 PM »

อ่ะ.. หยุดเรื่องกล้วยไว้ก่อน   คุยเรื่องข่า, กระชายก็นึกได้ว่า  พืชสองชนิดนี้เมื่อเก็บเกี่ยวแล้วต้องล้างน้ำ ผึ่งแห้งก่อนใส่ถุงพลาสติค
ก็ขอแนะว่าต้องวางแผนไว้ด้วยว่าจะมีกระบวนการล้างน้ำอย่างไร(มีปั๊มน้ำฉีดหรือไม่)  เตรียมที่ทึ่จะวางผึ่งลมไว้ด้วยนะ
และจะทำข่าอ่อนเท่าใด ข่าแก่เท่าใด
เพิ่งเข้าบ้าน ง่วงแล้ว  พรุ่งนี้มาต่อเรื่องกล้วย(ถ้าไม่ว่าง ก็วันต่อไปครับ)
Weerawat_Too
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 12:41:32 PM »

แปลกจริงๆแหละฮ่ะ.. :Dฟามเอ๊ยความจริงเราขุดข่าจากหลังบ้านที่กทม.เชิญมาไว้ที่สวนแล้วล่ะค่ะแยกปลูกไปได้กว่ายี่สิบกอแน่ะตอนนี้กะลังแตกใบแล๊วว.แต่ด้วยความที่ยังมีพื้นที่เหลืออีกเยอะก็เลยอยากจะปลูกอย่างจริงจัง(เผื่อจะได้เป็นเงินบ้าง..เริ่มงกและ ยิงฟันยิ้ม)พอจะมีอนาคตทางการตลาดบ้างมั้ยคะ
[/quote]
ไม่ได้เรียกว่างกครับ สำหรับผมเรียกว่าความหวัง การที่เรามีความหวังจะทำให้เราอยากมีชีวิตต่อไป(โอว์แม่เจ้า) ดีครับปลูกหลายๆอย่างจะได้มีหลายๆความหวัง กล้วยถูกยังมีมะละกอ ยังมีข่า กระชาย ฯลฯ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 66   ขึ้นบน
  พิมพ์