หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 66   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์ประสบการณ์ผู้ปลูกกล้วยหอมทองแถวจ.กาญจน์หรือพื้นที่ใกล้เคียงกันหน่อยค่ะ  (อ่าน 232086 ครั้ง)
kamin1111
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 09:37:26 PM »

ผมปลูกมาได้ 1 ปีแล้ว  พอมีประสบการณ์บอกเล่ากันได้บ้างโดยปกติกล้วยเค้าจะไม่ให้ขี้วัวครับเพราะจะทำให้เกิดหนอนที่โคนต้น
มันกินที่โคนแล้วต้นก็ตายอันนี้พอยืนยันได้เพราะคนขายพันธุ์กล้วยแนะนำมา  ถ้าจะให้ปุ๋ยคอกควรเป็นพวกขี้ไก่ดีกว่า  อีกเรื่องคือน้ำ
อย่าให้ขาดเพราะกล้วยต้องการน้ำมากให้ชุ่มตลอดยิ่งดี  คืออย่าให้ดินแห้งแต่ก็ไม่ควรท่วมขัง เรื่องสุดท้ายก็คือปุ๋ยเคมีจำเป็นต้องใส่ให้
เสมอเพราะมันมีผลกับกับความสมบูรณ์ของเครือกล้วย

;)ขอบคุณค่ะคุณjujung ที่ให้ข้อมูล ปลูกอยู่จังหวัดไหนคะ ปลูกมา 1 ปีถือว่ามีประสบการณ์ตรงเลยบอกตามตรงว่าเพิ่งรู้ว่าสาเหตุการเกิดหนอนที่โคนต้นเกิดจากขี้วัว มีคนบอกว่ากล้วยหอมชอบขี้ไก่เพราะอะไรก็ไม่รู้ เค้าว่าขี้วัวทำให้หญ้าขึ้นเยอะแค่นั้นอ่ะค่ะ แล้วอาการโรคโคนเน่าต้นกล้วยจะแสดงออกยังไงคะ ตอนไหน มีหลักการสังเกตอย่างไรบ้างคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 09:42:27 PM โดย kamin1111 » บันทึกการเข้า

jujung
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 10:43:13 PM »

อยู่สุพรรณบุรีครับ วิธีสังเกตุคือต้นกล้วยจะเริ่มเหลืองและแห้งตายในที่สุดถ้าถอนต้นขึ้นมาดูจะพบบริเวณโคนต้นมีหนอนตัวเล็กๆ
เกาะอยู่เค้าให้ใช้ฟูราดานโรยก้นหลุมหรือโคนต้นแต่ดูๆแล้วมันอันตรายสำหรับผู้บริโภคเพราะมันอยู่ในดินได้เป็นปีโดยไม่สลายตัว
เมื่อรากกล้วยดูดขึ้นไปสะสมอยู่ในต้นหรือผล

Liked By: somwang2516, ซ้ง
mans121028
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 10:50:40 PM »

ดีจัง กำลังจะเริ่มปลูกเหมือนกันค่ะ อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มขึ้นค่ะ

Liked By: somwang2516
Weerawat_Too
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:53:58 AM »

จากที่เจอมาเองน่ะครับ หนอนมักจะติดมากัหน่อ แก้ไขด้วยการจุ่มยาฆ่าหนอน+น้ำยาเร่งรากก่อนปลูก แต่ก็จะไม่สามารถแก้ได้ทั้งหมด จะมีบางต้นที่โดนกินและตายแต่ไม่ต้องตกใจเพราะจะมีหน่อแทงขึ้นมา ให้เก็บไว้แทนได้ การเจริญเติบโตไม่ต่างจากขุดซ่อมใหม่ ที่สำคัญไม่ต้องเสียตังค์ ต้นโตยังไม่เคยพบหนอนกินจะมีบ้างก็เป็นพวกตายพราย เชื้อรา พวกเชื้อราก็ให้ตัดแต่งใบตัดหญ้าให้โปร่งให้แดดส่อง ใบไหนเป็นเชื้อราให้ตัดออก ไม่จำเป็นต้องตัดทั้งใบ ตัดส่วนที่เป็นก็พอ ต้องให้น้ำสม่ำเสมออย่าใหหน้าดินแห้ง หากขาดน้ำกล้วยจะเกิดอาการคอกิ่วเครือเล็กและคอจะหักง่าย เมื่อกล้วยออกเครือตัดปรีแล้วให้ทำการค้ำเลยอย่ารอจนต้นโน้มลงมา โชคดีครับ
nutchada
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:35:35 AM »

มาเยี่ยมค่ะ ยากได้หน่อกล้วย แต่กาญ กะ ขอนแก่น ไกลจัง
เป็นกำลังให้ค่ะ แล้วจะมาเยี่ยมใหม่น่ะจ๊ะ

นุช
บ้านสวนต้นข้าว ต้นน้ำ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=50629.0
suteera
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 01:57:48 PM »

กระทู้นี้อ่านเจอตั้งแต่คืนวันที่ 4 แล้ว  แต่ไม่รู้จะแชร์ยังไงเพราะยังจับประเด็นไม่ถูก  พออ่านมาได้พักนึงก็เอาละนะ ขอแชร์มั่ง

1. ปุ๋ยขี้วัวถ้าไม่ได้หมัก(ให้หมดกลิ่น) จะมีปัญหาหญ้างอก จากเมล็ดหญ้าที่วัวกิน  ถ้าได้หมัก ความร้อนจากการหมักทำให้เมล็ด
ไม่งอก  หรือบางทีหญ้างอกในกองหมัก  แล้วเรากลับกอง ก็ทำให้ต้นหญ้าที่งอกถูกหมักไปกะขี้วัวจึงหมดปัญหาเรื่องหญ้างอก
ส่วนเรื่องหนอนกอที่เกิดจากขี้วัว  มักจะมีกับกล้วยน้ำว้า  กล้วยหอมไม่เคยพบหนอนกอ  แต่ถ้าได้หมักละก็ปลอดภัยกับพืชทุกชนิด
ใช้กับกล้วยอะไรก็ได้  ไม่มีปัญหาเรื่องหนอน

2. อาการโรคตายพราย(ใบเหลือง)  เกิดจากเชี้อแบคทีเรียชนิดหนึ่ง(ไม่ได้จำชื่อ)เข้าทำลายเซลล์  เป็นเพราะผนังเซลล์อ่อนแอเนื่องจากขาดแคลเซี่ยมสะสม  ทางป้องกันคือขุดหน่อออกบ้าง 1 หลุมมี 2 -3 หน่อก็พอ คือ 1 ต้นแม่ 2 -3 ต้นลูก  เกินกว่านั้นขุดขาย
หรือทำพันธ์หรือแจกหรือหมกโคนต้นไม้ผลชนิดอื่น   สรุปหนื่งหลุมเราจะตัดได้ 3 เครือ(กล้วยทุกชนิด)   ถ้าไว้มากจะมีอาการขาดธาตุอาหาร  เครือเล็กสั้น  ถ้ากล้วยน้ำว้าจะมีอาการตายพราย  สำหรับกล้วยชนิดอื่นยังไม่เคยพบอาการนี้
บางท่านป้องกันโดยให้ปุ๋ยสูตร 15-15-15 ซึ่งก็ได้ผลดีเนื่องจากปุ๋ยสูตรนี้มีแคลเซี่ยมสูงกว่าสูตรอื่น

ตามตำรา หากกล้วยน้ำว้าเป็นโรคตายพราย  เขาห้ามขุดหน่อไปปลูก เพื่อป้องกันโรคระบาด  แต่ผมได้ทดลองขุดหน่อไปปลูก
โดยเฉือนส่วนที่เน่าออกให้หมดแล้วปลูก  พบว่ากอใหม่ไม่เป็นโรคครับ

สำหรับกล้วยหอม เป็นกล้วยที่ลำต้นฉ่ำน้ำมากที่สุด(ในบรรดากล้วยตลาด)  อีกทั้งเครือมีน้ำหนักมากกว่าเขา  เมื่อติดเครือต้องใช้
ไม้ค้ำนะครับ  อย่าดูเพลินด้วยความภูมิใจ  ต้นจะหัก ไม่ว่าที่สวนจะมีลมแรงหรือไม่ก็ตาม  ยิ่งปลูกมากพอเห็นปลีกล้วย ต้องเตรียม
ไม้ค้ำไว้เยอะ ๆ  ใช้ไม้รวก 2 ลำ ผูกติดกันห่างจากปลายซัก 1 คืบ  แล้วถ่างโคนไม้  ให้ปลายเป็นตัว V เอาขึ้นค้ำก้านเครือก็อยู่ได้
       เรื่องอื่นถ้านึกได้จะมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ  ตอนนี้หมดเวลาพักเที่ยงแล้วคุยซะนาน ต้องไปถางหญ้า แร้ว ว ว ว  ว ยิงฟันยิ้ม
wat03
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 03:38:11 PM »

ผมก็เพิ่งปลูกไป เมื่อ เดือนที่แล้ว ระหว่างหนีน้ำท่วมจาก กทม...มาอยู่กาญจนบุรี ( ท่าม่วง  )  พื้นที่ไม่มากครับ  2 ไร่  เดิมปลูกแค่แถวเดียว...กล้วยเล็บมือนาง  ลองเอาไปขายในตลาด ปรากฏว่า  ขายได้แฮ่ะ  เลยลงมือปลูกอย่างเป็นจริงเป็นจัง  ขยายหน่อ  ในพื้นที่  2 ไร่  มีกล้วยเล็บมือนาง  กล้วยหอม  กล้วยน้ำว้า กล้วยหักมุก  .. กล้วยหิน ก็มี แต่ยังไม่รู้ว่าจะขายได้หรือเปล่า อยู่ในช่วงทดลองอยู่ครับ

ไว้จะลงรูปให้ได้ชม นะครับ
:'(ดีใจสุดซึ้งเลยเจอเพื่อนบ้านอีกหนึ่งรายแร๊วววว์ คุณ wat03 ยินดีที่ได้รู้จักจ้า อยู่ตรงไหนของท่าม่วงเอ่ย อยากจะไปชมสวนจัง อยากจะลงรูปสวนตัวเองจะแย่กระทู้มีแต่ตัวอักษรไม่ค่อยน่าสนใจเลยว่ามั้ยคะ ตอนนี้เราก็มีแต่กล้วยหอม ทำไมถึงไม่ปลูกกล้วยหลากหลายก็ยังงงกับตัวเองเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะขายที่ไหนเลย ลังเล ตอนปลูกล่ะสนุก แต่พอโตขึ้นล่ะต่อไปนี้ชั้นจะจัดการกับแกยังไงดีเจ้ากล้วยเอ๊ย!!  แต่ตลาดท่าม่วงก็ใหญ่ของเยอะเหมือนกันนะคุณ wat03

ทางไป โรงเรียนหนองตาบ่ง ครับ เส้นที่จะไปทางวัดกร่างทอง อะ  แต่ไม่ถึงครับ  สังเกตุ  ตอนนี้ ทางลาดยางมะตอยใหม่ๆ  อะ แถว ๆ นั้น  ด้านซ้ายจะมีต้นกระท้อนต้นใหญ่ๆ   2 ต้น  กับสวน ไม้ อยู่คับ    กล้วยขายได้ตั้งแต่ ใบ ก้าน ผล ไปจน ต้นกล้วย   โดยเฉพาะ ใบกล้วย  ที่บ้านขายส่งในตลาด  กก. ละ  10 บาท  ผลกล้วย ก็มีตั้งแต่  15-30   กล้วยเล็บมือนาง กล้วยหอม ช่วงวันพระจะขายได้ดีที่สุด  โชคดีที่พี่สาวมีหน้าร้านในตลาด นะคับ  เอาไปตั้งไว้ ครึ่งวันก็หมด 

Liked By: Lungmhee, somwang2516
kamin1111
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 07:26:10 PM »

อยู่สุพรรณบุรีครับ วิธีสังเกตุคือต้นกล้วยจะเริ่มเหลืองและแห้งตายในที่สุดถ้าถอนต้นขึ้นมาดูจะพบบริเวณโคนต้นมีหนอนตัวเล็กๆ
เกาะอยู่เค้าให้ใช้ฟูราดานโรยก้นหลุมหรือโคนต้นแต่ดูๆแล้วมันอันตรายสำหรับผู้บริโภคเพราะมันอยู่ในดินได้เป็นปีโดยไม่สลายตัว
เมื่อรากกล้วยดูดขึ้นไปสะสมอยู่ในต้นหรือผล
อยู่สุพรรณบุรีเหรอคะ มีใครอยู่แถวสระกระโจมย่านวัดดอนกลางบ้างมั้ยค๊ามีญาติจะไปเริ่มชีวิตเกษตรแถวนั้นอยู่พอดี...กล้วยที่ปลูกมีบางต้นที่ปลูกไปได้สักประมาณสองอาทิตย์ จะมีอาการอย่างที่คุณjujung บอกค่ะ เราก็พรวนดินรดน้ำปรกติสักพักก็มีหน่อใหม่แทงขึ้นมา...แต่บางต้นถอนขึ้นมาเน่าคามือดินเป็นรูโบ๋ตามต้นเลย ลังเล แสดงว่าโดนหนอนเล่นงานแล้วใช่ไหมคะ

jujung
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:02:04 PM »

ใช่ครับอยู่ อ.สองพี่น้อง ถอนมาดูลองสังเกตุใกล้ๆครับ บางต้นเน่าเองไม่มีหนอนบางต้นจะเห็นหนอนตัวเท่าเข็มเต็มไปหมด หลังๆเวลาขุดหน่อแยกออกมาปลูกจะเอาดินติดรากมาด้วยโอกาสรอดสูงครับ

kamin1111
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:31:48 PM »

ดีจัง กำลังจะเริ่มปลูกเหมือนกันค่ะ อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มขึ้นค่ะ
:)สวัสดีค่ะคุณ mans121028 ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ เรื่องกล้วยๆก็ไม่กล้วยเหมือนกันนะคะกับมือใหม่อย่างเรา โชคดีค่ะ

kamin1111
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:39:07 PM »

มาเยี่ยมค่ะ ยากได้หน่อกล้วย แต่กาญ กะ ขอนแก่น ไกลจัง
เป็นกำลังให้ค่ะ แล้วจะมาเยี่ยมใหม่น่ะจ๊ะ

นุช
บ้านสวนต้นข้าว ต้นน้ำ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=50629.0

:)ขอบคุณค่าคุณนุชที่ส่งกำลังใจ แค่นี้ก็หายเหนื่อยแล้วค่ะ แม้จะอยู่ไกลแต่พอเพียงทำให้เราเข้าใกล้ข้อมูลกันขึ้นเยอะเลยนะคะ

kamin1111
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:58:06 PM »

จากที่เจอมาเองน่ะครับ หนอนมักจะติดมากัหน่อ แก้ไขด้วยการจุ่มยาฆ่าหนอน+น้ำยาเร่งรากก่อนปลูก แต่ก็จะไม่สามารถแก้ได้ทั้งหมด จะมีบางต้นที่โดนกินและตายแต่ไม่ต้องตกใจเพราะจะมีหน่อแทงขึ้นมา ให้เก็บไว้แทนได้ การเจริญเติบโตไม่ต่างจากขุดซ่อมใหม่ ที่สำคัญไม่ต้องเสียตังค์ ต้นโตยังไม่เคยพบหนอนกินจะมีบ้างก็เป็นพวกตายพราย เชื้อรา พวกเชื้อราก็ให้ตัดแต่งใบตัดหญ้าให้โปร่งให้แดดส่อง ใบไหนเป็นเชื้อราให้ตัดออก ไม่จำเป็นต้องตัดทั้งใบ ตัดส่วนที่เป็นก็พอ ต้องให้น้ำสม่ำเสมออย่าใหหน้าดินแห้ง หากขาดน้ำกล้วยจะเกิดอาการคอกิ่วเครือเล็กและคอจะหักง่าย เมื่อกล้วยออกเครือตัดปรีแล้วให้ทำการค้ำเลยอย่ารอจนต้นโน้มลงมา โชคดีครับ

สวัสดีค่ะคุณgamol ขอบคุณที่ให้ความรู้ค่ะ ตอนที่ไปรับหน่อกล้วย(บ้านลาด เพชรบุรี)พี่เค้าบอกให้จุ่มยาฆ่าหนอนค่ะ แต่เราใช้ปริมาณไม่มากกลัวการสะสมเหมือนกัน หรือว่าการที่หน่อเดินทางไกลเกิดการกระทบกระเทือน กว่าจะปลูกเสร็จก็เกือบอาทิตย์ตรงนี้ทำให้กล้วยตายได้หรือเปล่าคะ ก่อนหน้านี้ได้หว่านถั่วเขียวบนพื้นก่อนที่จะลงมือปลูกกล้วย ปรากฏว่าถั่วเขียวต้นสูงเจริญวัยกว่าคลุมต้นกล้วยหมดเลย แถมใบเหลืองเป็นจุดๆ ต้องตัดใบอย่างที่คุณgamolบอกนั่นแหละค่ะตอนนี้โละถั่วเขียวออกแล้วสังเกตต้นกล้วยเริ่มโตวันโตคืนแล้วค่ะ แต่ยังต้องพรวนดินโคนต้นเนื่องจากเป็นดินเหนียวบางช่วงพอหน้าดินแห้งแตกระแหงเลยค่ะ(เสียดายจังไม่มีรูป) ไว้มีข้อมูลดีๆบอกกล่าวกันอีกนะค๊า

kamin1111
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:09:08 PM »

กระทู้นี้อ่านเจอตั้งแต่คืนวันที่ 4 แล้ว  แต่ไม่รู้จะแชร์ยังไงเพราะยังจับประเด็นไม่ถูก  พออ่านมาได้พักนึงก็เอาละนะ ขอแชร์มั่ง
สวัสดีค่ะคุณsuteeraขอบคุณข้อมูลระดับปรมาจารย์ค่ะไว้โอกาสหน้าขอเชิญบ่อยๆนะคะจะมีปัญหามารบกวนเรื่อยๆค่ะ (เฉยเลย...อายนะเนี่ย โกรธ)ระยะแรกๆอาจจะยังไม่รู้ว่ามีปัญหาอะไรเพราะความไม่รู้น่ะค่ะ แต่จะเริ่มสังเกตไปเรื่อยๆนะคะ ยิ้มกว้างๆ

kamin1111
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:15:10 PM »

ใช่ครับอยู่ อ.สองพี่น้อง ถอนมาดูลองสังเกตุใกล้ๆครับ บางต้นเน่าเองไม่มีหนอนบางต้นจะเห็นหนอนตัวเท่าเข็มเต็มไปหมด หลังๆเวลาขุดหน่อแยกออกมาปลูกจะเอาดินติดรากมาด้วยโอกาสรอดสูงครับ
:oเอ..เหมือนจะเคยเห็นเลยตอนแรกนึกว่าไส้เดือน...แปร่วววววว

Weerawat_Too
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 07:18:07 PM »

สวัสดีค่ะคุณgamol ขอบคุณที่ให้ความรู้ค่ะ ตอนที่ไปรับหน่อกล้วย(บ้านลาด เพชรบุรี)พี่เค้าบอกให้จุ่มยาฆ่าหนอนค่ะ แต่เราใช้ปริมาณไม่มากกลัวการสะสมเหมือนกัน หรือว่าการที่หน่อเดินทางไกลเกิดการกระทบกระเทือน กว่าจะปลูกเสร็จก็เกือบอาทิตย์ตรงนี้ทำให้กล้วยตายได้หรือเปล่าคะ ก่อนหน้านี้ได้หว่านถั่วเขียวบนพื้นก่อนที่จะลงมือปลูกกล้วย ปรากฏว่าถั่วเขียวต้นสูงเจริญวัยกว่าคลุมต้นกล้วยหมดเลย แถมใบเหลืองเป็นจุดๆ ต้องตัดใบอย่างที่คุณgamolบอกนั่นแหละค่ะตอนนี้โละถั่วเขียวออกแล้วสังเกตต้นกล้วยเริ่มโตวันโตคืนแล้วค่ะ แต่ยังต้องพรวนดินโคนต้นเนื่องจากเป็นดินเหนียวบางช่วงพอหน้าดินแห้งแตกระแหงเลยค่ะ(เสียดายจังไม่มีรูป) ไว้มีข้อมูลดีๆบอกกล่าวกันอีกนะค๊า

[/quote]
การเดินทางไกลไม่กระทบครับ ผมเคยส่งกล้วยจากเพชรบุรีไปอุดรฯพักที่สมุทรสาครเป็นอาทิตย์เหมือนกัน บางครั้งการคัดหน่อก็มีผลครับ หากคนคัดไม่ระวังใช้วิธีงัดแรงๆ บ้านผมเรียกว่าใส้แตก กล้วยก็ตายได้ในภายหลัง ถั่วคงไม่ใช่ปัญหาครับอาจเป็นเพราะช่วงแรกรากกล้วยยังเดินได้ไม่ดี หลังจาก2-3เดือนไปแล้วหญ้าก็สู้ไม่ได้ ผมปลูกไม่เคยพรวนดินนะครับ ผมใช้เครื่องตัดหญ้าใช้สายพลาสติก เนื่องจากรากกล้วยอยู่ตื้นการพรวนดินจะไปทำลายรากได้ การคัดหน่อก็สำคัญเช่นกัน ให้คัดหลังจากตัดเครือแล้วเท่านั้น เพราะกล้วยเป็นประเภทรากรวมหากคัดออกต้นที่เหลือจะชะงักการเจริญเติบโตครับ
kamin1111
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 09:33:22 AM »

การเดินทางไกลไม่กระทบครับ ผมเคยส่งกล้วยจากเพชรบุรีไปอุดรฯพักที่สมุทรสาครเป็นอาทิตย์เหมือนกัน บางครั้งการคัดหน่อก็มีผลครับ หากคนคัดไม่ระวังใช้วิธีงัดแรงๆ บ้านผมเรียกว่าใส้แตก กล้วยก็ตายได้ในภายหลัง ถั่วคงไม่ใช่ปัญหาครับอาจเป็นเพราะช่วงแรกรากกล้วยยังเดินได้ไม่ดี หลังจาก2-3เดือนไปแล้วหญ้าก็สู้ไม่ได้ ผมปลูกไม่เคยพรวนดินนะครับ ผมใช้เครื่องตัดหญ้าใช้สายพลาสติก เนื่องจากรากกล้วยอยู่ตื้นการพรวนดินจะไปทำลายรากได้ การคัดหน่อก็สำคัญเช่นกัน ให้คัดหลังจากตัดเครือแล้วเท่านั้น เพราะกล้วยเป็นประเภทรากรวมหากคัดออกต้นที่เหลือจะชะงักการเจริญเติบโตครับ
[/quote]
คุณgamolอยู่จ.เพชรบุรีหรือคะ ปลูกกล้วยส่งออกแน่เลยเจอมืออาชีพอีกหนึ่งรายแล้วเรา ยิงฟันยิ้ม ตอนที่แม็คโครยกร่องได้เอาดินจากชั้นล่างมาไว้ด้านบนซึ่งเป็นดินเหนียวมาก จากนั้นก็ใช้รถไถเล็กตีหน้าดินไปแค่รอบเดียว ดินยังไม่ร่วนบางช่วงยังแข็งเป็นก้อนใหญ่ประกอบกับตอนที่ปลูกขุดหลุมไม่กว้างเท่าไหร่นักหน้าดินแตกระแหงพอรดน้ำเหมือนว่าน้ำจะไหลผ่านลงร่องดินลงไปไม่อุ้มน้ำเลย (ตอนนี้ยังใช้วิธีตักน้ำจากร่องสวนรดน้ำค่ะ)เกรงว่ากล้วยจะแทงหน่ออกมาไม่ไหวอะค่ะ แต่บางช่วงก็ดินปนทรายนิดหน่อยก็สบายไป หญ้ายังไม่รกน่ะค่ะ ปลูกกล้วยส่งออกไม่ใช้ปุ๋ยเคมีเลยหรือคะแต่ถ้าขายในประเทศคงไม่เป็นไรมังคะและสูตรไหนดีต่อกล้วยที่สุด..วานบอกอิอิ...ขอบคุณค่า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 66   ขึ้นบน
  พิมพ์