หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 66   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์ประสบการณ์ผู้ปลูกกล้วยหอมทองแถวจ.กาญจน์หรือพื้นที่ใกล้เคียงกันหน่อยค่ะ  (อ่าน 227169 ครั้ง)
suteera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #640 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:13:51 AM »

นมัสการท่านมหา ฯ
กล้วยหอมทั้งสองเครือเพิ่งจะเริ่มลบเหลี่ยม และยังไม่เต็มที่  กล้วยทุกชนิดหากลบเหลี่ยมเต็มที่  ผลค่อนไปทางกลมมากกว่าเหลี่ยม  จากรูป,มองที่มุมผลจะเห็นว่าเป็นมุมเกินมุมฉากนิดหน่อย

สำหรับคำถามที่ว่า จะตัดได้เมื่อใด ต้องรอให้เหลืองก่อนหรือไม่
ตอบว่า  หากจะใช้ในครัวของวัดก็รอให้มีสีเหลืองซักหนึ่งลูกแล้วตัด เนื้อจะฟู หวานจัด  แต่บางคนไม่ชอบ   หากเป็นสวนที่ปลูกขาย
เขาจะรอให้ลบเหลี่ยมให้สนิทแล้วตัด  หากรอผลกล้วยเหลืองก็จะสุกเร็วขายไม่ทัน

ที่สวนผมปลูกกิน แจกเพื่อน  กล้วยทุกชนิดก็รอให้เหลืองแล้วตัด  ยกเว้นกล้วยนาก และกล้วยน้ำว้าดำ คงจะเหลืองไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม

มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #641 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 04:44:47 PM »

อาตมาปลูกกล้วยหอมทองอยู่หน้ากุฎิ ซึ่งได้รับพันธุ์มาจากโยมเอนก สมิงบ้านไร่ เจ้าของสวนมะนาว ที่ท่ายาง เพชรบุรี ต้นกล้วยกอนี้เกิดจากการ ผ่าหน่อ อยากทราบว่า อีกประมาณกี่วันดี ถึงจะตัดได้ ต้องรอให้เหลืองก่อนไหม

เนื่องจากตั้งกระทู้ไปตอนเช้า ตอนบ่ายอาตมาไปเรียนกลับมา ปรากฏว่า กล้วยหอมได้หักคอลงมา เพราะว่าน้ำหนักค่อนข้างเยอะ จะถามว่า หากจะบ่มจะได้ไหมครับ เพราะบางลูกเหลี่ยมยังไม่ลบเลย หากบ่มต้องทำอย่างไรบ้าง

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
suteera
*

« ตอบ #642 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 06:12:45 PM »

ผมว่าแล้ว.. ยิงฟันยิ้ม   ตอนที่อ่านกระทู้ท่าน ผมก็สงสัยว่าไม่ต้องค้ำคอกล้วยหรือ ?  ผมโพสต์ไว้ในกระทู้นี้ว่ากล้วยหอมต้องค้ำเครือทุกกรณี
แต่ที่ไม่ถามเพราะคิดว่าท่านก็มือเก่าในวงการเกษตร(อ่านจากกระทู้เก่า ๆ)

ท่านลองพิจารณาความเป็นไปได้ว่า จะค้ำก้านเครือกลับไปแนวเดิมได้หรือไม่  ถ้าได้ก็น่าทำ
หากทำไม่ได้ก็ต้องตัด และแยกหวีวางเรียงใช้กระสอบคลุม  อายุกล้วยขนาดนี้รอให้สุกก็กินได้ คุณภาพเนื้ัออาจไม่ฟูนุ่ม แต่พอได้อยู่

อ้อ, กล้วยเล็บมือนางก็ต้องค้ำด้วยนะครับเพื่อน ๆ  ผมเคยทำงานในสวนเห็นเครือกล้วยเล็บ ฯ หักต่อหน้าต่อตามาแล้ว
สำหรับกล้วยน้ำว้า  ให้เครือใหญ่ยังไงก็ไม่หักครับ  ต้นเอียงเกือบ 45 องศาก็ไม่หัก

Liked By: 8888, thanakorn@2554
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #643 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 06:23:55 PM »

ผมว่าแล้ว.. ยิงฟันยิ้ม   ตอนที่อ่านกระทู้ท่าน ผมก็สงสัยว่าไม่ต้องค้ำคอกล้วยหรือ ?  ผมโพสต์ไว้ในกระทู้นี้ว่ากล้วยหอมต้องค้ำเครือทุกกรณี
แต่ที่ไม่ถามเพราะคิดว่าท่านก็มือเก่าในวงการเกษตร(อ่านจากกระทู้เก่า ๆ)

ท่านลองพิจารณาความเป็นไปได้ว่า จะค้ำก้านเครือกลับไปแนวเดิมได้หรือไม่  ถ้าได้ก็น่าทำ
หากทำไม่ได้ก็ต้องตัด และแยกหวีวางเรียงใช้กระสอบคลุม  อายุกล้วยขนาดนี้รอให้สุกก็กินได้ คุณภาพเนื้ัออาจไม่ฟูนุ่ม แต่พอได้อยู่

อ้อ, กล้วยเล็บมือนางก็ต้องค้ำด้วยนะครับเพื่อน ๆ  ผมเคยทำงานในสวนเห็นเครือกล้วยเล็บ ฯ หักต่อหน้าต่อตามาแล้ว
สำหรับกล้วยน้ำว้า  ให้เครือใหญ่ยังไงก็ไม่หักครับ  ต้นเอียงเกือบ 45 องศาก็ไม่หัก

เนื่องจากไม่มีไม้ค้ำ เครือที่แล้ว อาตมาใช้ผ้าผูกติดไว้กับเหล็กดัดของหน้าต่างอีกกุฎิหนึ่ง ไม่มีปัญหาครับ เครือที่แล้วก็ขนาดของกล้วยก็พอๆกันนะครับ เครือนี้ก็ทำวิธีเดียวกัน แต่ปรากฏว่า เอาไม่อยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
kamin1111
*

« ตอบ #644 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 08:30:23 PM »

ขออภัยค่ะไม่ได้เข้ากระทู้หนึ่งวันเนื่องจากเพลียและเหนื่อยค่ะเลยหลับแต่หัวค่ำ ยิ้มเท่ห์
พระมา...เป็นบุญแท้ :Dยินดีค่ะ...หรือที่ถูกต้องใช้คำว่านมัสการท่านมหาอุตส่าห์แวะมาพร้อมกล้วยหอมเครือใหญ่แต่คอหักซะแล้วดีนะท่านที่น้ำหนักกล้วยไม่ดึงเหล็กดัดหลุดมาด้วย ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทั่นธีระที่อยู่เฝ้าบ้านให้หนึ่งวันค่ะ
Weerawat_Too
*

« ตอบ #645 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 08:48:38 AM »

จอแจมด้วยคนครับ ไหนๆก็เป็นกระทู้กล้วย ผมเอาวิธีบ่มกล้วยมาฝาก(อันนี้ต้องยกความดีให้แม่ผม เพราะผมเอามาจากแม่อีกที) เริ่ม
1.ตัดแยกหวี ใช้มีดที่มีอยู่นั้นแหละครับ
2.หาภาชนะที่จะใส่ เข่นตะกร้า เข่ง คุ กระบุง ฯลฯ
3.กระดาษ เป็นหนังสือพิมพ์ก็ดีครับ มาลองภาชนะให้ทั่ว เหลือปลายไว้ปิดด้านบนด้วย เอาง่ายๆคือต้องให้กระดาษห่อกล้วยให้มิด
4.ให้แก๊สบ่มผลไม้ ประมาณหยิบมือห่อกระดาษ ก่อนห่อก็เอาน้ำหยดใส่สัก2หยด นำไปวางก้นภาชนะ
5.ในกล้วยลงไปเรียง แล้วปิดให้สนิท
6.ทิ้งไว้1วัน(24ชม.)
7.เปิดออกผึ่งไว้ รอให้เหลือง ชอบแบบไหนก็ตามสบายเลยครับ
***กล้วยที่คอหักก่อนแก่ต้องบ่มน่ะครับกินได้เหมือนกัน***แต่ถ้าประเภทชิงสุกก่อนห่าม หรือแก่แดด อันนี้จะออกเปรี้ยวๆหน่อย555 ไปหล่ะเดี่๋ยวโดน...
kamin1111
*

« ตอบ #646 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 08:21:58 PM »

หวัดดีจ้ะคุณตู่กลัวว่าจะโดนชิงสุกหรือว่าแดดแก่จนงอมพระรามไปแล้ว... ยิงฟันยิ้ม
มีผู้ใหญ่ใจดีให้ต้นฟักข้าวมาหนึ่งต้น...เคยอ่านเจอบางกระทู้บอกว่าฟักข้าวมีตัวผู้กับตัวเมียถ้าเกิดเป็นตัวผู้จะไม่เกิดลูก อา...แล้วที่ได้มานี่ล่ะรอลุ้นต่อไปละกัน

kamin1111
*

« ตอบ #647 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 08:26:37 PM »

มาพร้อมกับต้นเสาวรสจะปลูกให้เลื้อยพันไปกับต้นตาลไม่รู้ว่าจะใฝ่สูงแค่ไหน

kamin1111
*

« ตอบ #648 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 08:31:34 PM »

;)แหละนี่ก็ฟักทองพันธุ์ลายทองจากผู้ใหญ่ใจดีอีกท่านเดินทางมาจากปากช่องเลยเชียว แม่แกเอาแช่น้ำหนึ่งคืน ลงหลุมตั้งแต่วันที่ 26 มี.ค.วันนี้ลืมตาดูโลกแล้ว

*

« ตอบ #649 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:35:13 AM »

จอแจมด้วยคนครับ ไหนๆก็เป็นกระทู้กล้วย ผมเอาวิธีบ่มกล้วยมาฝาก(อันนี้ต้องยกความดีให้แม่ผม เพราะผมเอามาจากแม่อีกที) เริ่มจาก
1.ตัดแยกหวี ใช้มีดที่มีอยู่นั้นแหละครับ
2.หาภาชนะที่จะใส่ เข่นตะกร้า เข่ง คุ กระบุง ฯลฯ
3.กระดาษ เป็นหนังสือพิมพ์ก็ดีครับ มาลองภาชนะให้ทั่ว เหลือปลายไว้ปิดด้านบนด้วย เอาง่ายๆคือต้องให้กระดาษห่อกล้วยให้มิด
4.ให้แก๊สบ่มผลไม้ ประมาณหยิบมือห่อกระดาษ ก่อนห่อก็เอาน้ำหยดใส่สัก2หยด นำไปวางก้นภาชนะ
5.นำกล้วยลงไปเรียง แล้วปิดกระดาษให้สนิท
6.ทิ้งไว้1วัน(24ชม.)
7.เปิดออกผึ่งไว้ รอให้เหลือง ชอบแบบไหนก็ตามสบายเลยครับ
***กล้วยที่คอหักก่อนแก่ต้องบ่มน่ะครับกินได้เหมือนกัน***แต่ถ้าประเภทชิงสุกก่อนห่าม หรือแก่แดด อันนี้จะออกเปรี้ยวๆหน่อย555 ไปหล่ะเดี่๋ยวโดน...
แก้ไขนิดหน่อยครับ
*

« ตอบ #650 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:37:25 AM »

;)แหละนี่ก็ฟักทองพันธุ์ลายทองจากผู้ใหญ่ใจดีอีกท่านเดินทางมาจากปากช่องเลยเชียว แม่แกเอาแช่น้ำหนึ่งคืน ลงหลุมตั้งแต่วันที่ 26 มี.ค.วันนี้ลืมตาดูโลกแล้ว
ขอลายได้ไหม ไม่เอาฟักอ่ะ เผื่อเอาไปมั่นสาวน่ะ555
kamin1111
*

« ตอบ #651 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:42:58 PM »

ขอลายได้ไหม ไม่เอาฟักอ่ะ เผื่อเอาไปมั่นสาวน่ะ555
ชั่วโมงนี้อยากหมั้นสาวเก็บมะนาวทั้งสวนไปหมั้นเล๊ยยยยย! ยิงฟันยิ้ม

เป็นอีกหนึ่งวันที่ยังคงทำงานอาบเหงื่อต่างน้ำ พระอาทิตย์...โกรธเคืองอะไรกันนักหนาไยถึงแผดกล้าแผดเผาขนาดนี้ แต่พอเย็นเลิกงานกลับทำเป็นสงบ อบอุ่น คล้ายจะปลอบประโลมคนที่อ่อนล้า

thanakorn@2554
*

« ตอบ #652 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:57:20 PM »

วันนี้ที่สวนลมแรงมาก  กล้วยหอมหักไปแล้ว 6 ต้น สุดแสนจะเสียดาย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
kamin1111
*

« ตอบ #653 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 07:51:51 PM »

วันนี้ที่สวนลมแรงมาก  กล้วยหอมหักไปแล้ว 6 ต้น สุดแสนจะเสียดาย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เอาอีกแล้ว...คราวที่แล้วก็หักคราวนี้ยังปล่อยให้หักอีกแหมมันน่านักปลูกมากว่าจะโตเสียดายมั้ยล่ะนั่น >:(มัวแต่ล้างจานที่ร้านข้าวมันไก่จนไม่มีเวลามาดูแลสวน....แว้ดดดด...ฉอดดดด!!!!!(บ่นนี้ดสสส์นึงเพราะสงสารต้นกล้วยโปรดอย่าถือสา ยิ้มกว้างๆ)

kamin1111
*

« ตอบ #654 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:03:44 PM »

มีคำถามค่ะ...ใบกล้วยเอ๊ะหรือว่าต้องเรียกใบตองของกล้วยหอมใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง เช่นใช้ห่อขนมจะได้ไหม ฮืม

นี่เป็นเพิงหรือเรียกกระท่อมได้มั้ยอ่ะใช้หลบแดดหลบร้อนมา6-7เดือนแล้วโดนลมกรรโชกแรงๆไม่กี่ครั้งเริ่มโงนเงนถึงคราต้องบูรณาการก่อนที่ฤดูพายุฝนจะมาถึงกลัวว่าจะพังไปต่อหน้าต่อตา

kamin1111
*

« ตอบ #655 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:11:31 PM »

ปรับโฉมใหม่เป็นศาลานั่งเล่นริมน้ำที่บ้านแม่มีไม้กระดานเก่าๆอยู่เยอะสมัยก่อนเค้าเลื่อยไม้กระดานไว้ใช้เองน่ะค่ะ...ตอนนี้เพิ่งจะขึ้นโครงหลังคาค่ะ

หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 66   ขึ้นบน
  พิมพ์