หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 66   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์ประสบการณ์ผู้ปลูกกล้วยหอมทองแถวจ.กาญจน์หรือพื้นที่ใกล้เคียงกันหน่อยค่ะ  (อ่าน 114863 ครั้ง)
kamin1111
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 09:23:52 PM »

:)คือว่าเพิ่งเริ่มลงมือปลูกกล้วยหอมทองตอนนี้อายุสักประมาณ 2 เดือนกว่า กว่า 100 ต้น ถือว่ามือใหม่ยังไม่ค่อยมีความรู้สักเท่าไหร่ ใส่แต่ปุ๋ยขี้วัว จึงอยากขอคำแนะนำเพิ่มเติมจากผู้รู้ด้วยค่ะ เศร้า

Liked By: Pachara5.15,

kantapat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 09:25:42 PM »

อยู่แถวไหนครับ ว่างๆจะไปเยี่ยม ผมอยู่ท่ามะกา (จะขอแอบขโมยกล้วยซะหน่อย 55+)

Liked By: Pachara5.15

นักการเมืองยื่นปลา              พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท๊บเบล็ต     กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
                      เจ ท่ามะกา  ยิ้มกว้างๆ
kamin1111
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 09:34:07 PM »

อยู่แถวไหนครับ ว่างๆจะไปเยี่ยม ผมอยู่ท่ามะกา (จะขอแอบขโมยกล้วยซะหน่อย 55+)
:)สวัสดีค่ะคุณเจเจ้าของฟาร์มไก่ ณ กลุ่มชาวไร่อ้อยเขต 7สวนอยู่ต.ตะคร้ำเอนก่อนถึงพระแท่นดงรัง 4 กม.ค่ะ สวนยังไม่ค่อยเรียบร้อยเลยค่ะ ไว้วันหน้าค่อยลงรูปให้ดูพอดีกล้องอยู่กทม.หนีน้ำมาเดือนกว่ายังไม่ได้กลับบ้านเรยยยย์  ร้องไห้
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 09:45:21 PM »

ลองมาดูวีดีโอการทำสวนกลล้วยหอมทองอินทรีย์ ส่งญี่ปุ่นของพี่รวมเกษตรกรเมืองไข่เค็มดูนะครับ
ชอบวิธีคิดและวิธีปฏิบัติของพี่เขาครับ ทำสวนแบบสบายๆไม่เหนื่อยด้วย  ยิงฟันยิ้ม

<a href="http://www.youtube.com/v/47MS5KFdYhA" target="_blank">http://www.youtube.com/v/47MS5KFdYhA</a>

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
kantapat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 09:48:22 PM »

[]
 :)สวัสดีค่ะคุณเจเจ้าของฟาร์มไก่ ณ กลุ่มชาวไร่อ้อยเขต 7สวนอยู่ต.ตะคร้ำเอนก่อนถึงพระแท่นดงรัง 4 กม.ค่ะ สวนยังไม่ค่อยเรียบร้อยเลยค่ะ ไว้วันหน้าค่อยลงรูปให้ดูพอดีกล้องอยู่กทม.หนีน้ำมาเดือนกว่ายังไม่ได้กลับบ้านเรยยยย์  ร้องไห้
[/quote]

-ไม่ถึงขนาดนั้นครับ แสดงว่าวันนี้ผมก็ขับรถผ่านเพราะผมไปงานเกษตรที่กำแพงแสนมา อิอิ (สวนเลย ขนส่งไปยัง อยู่ซ้ายหรือขวาครับ จะได้ไปเยี่ยมชม หรือจะมาเยี่ยมฟาร์มผมก่อนก็ยินดีครับ

นักการเมืองยื่นปลา              พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท๊บเบล็ต     กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
kamin1111
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 06:22:34 AM »

ลองมาดูวีดีโอการทำสวนกลล้วยหอมทองอินทรีย์ ส่งญี่ปุ่นของพี่รวมเกษตรกรเมืองไข่เค็มดูนะครับ
ชอบวิธีคิดและวิธีปฏิบัติของพี่เขาครับ ทำสวนแบบสบายๆไม่เหนื่อยด้วย  ยิงฟันยิ้ม

<a href="http://www.youtube.com/v/47MS5KFdYhA" target="_blank">http://www.youtube.com/v/47MS5KFdYhA</a>

ยิ้มเท่ห์

;Dขอบคุณค่ะคุณนพสำหรับวิดีโอ ต้นกล้วยของพี่แกสูงแข่งกับต้นยางเลยนิ...อย่างว่าแหละทำสวนจะเหนื่อยมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับว่าความพอดีและความต้องการของเรา..อยู่ตรงไหน ยินดีรับคำแนะนำอย่างหลากหลายค่ะ เพื่อนๆในเว็บนี้ใจดีอยู่แล้ว ยิ้มเท่ห์

Liked By: pylee-km
kamin1111
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 06:33:19 AM »

-ไม่ถึงขนาดนั้นครับ แสดงว่าวันนี้ผมก็ขับรถผ่านเพราะผมไปงานเกษตรที่กำแพงแสนมา อิอิ (สวนเลย ขนส่งไปยัง อยู่ซ้ายหรือขวาครับ จะได้ไปเยี่ยมชม หรือจะมาเยี่ยมฟาร์มผมก่อนก็ยินดีครับ
[/quote]
ถ้ามาจากท่าเรือสวนอยู่ซ้ายมือ  ขนส่งจะอยู่ขวามือเลยสวนไปนิดเดียว...เอ..ประมาณไม่ถูกแฮะ ไปงานเกษตรมาแล้วเหมือนกันแต่ยังเดินไม่ทั่วเลย ได้ต้นไม้มานิดหน่อย กะว่าจะไปหาพันธ์ปลามาลงในร่องสวนกะเลี้ยงแบบธรรมชาติ แถวบ้านเรามีแหล่งแนะนำมั้ยคะคุณเจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 07:06:24 PM โดย kamin1111 » บันทึกการเข้า
kamin1111
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 07:07:54 AM »

:)ที่ตรงนี้เดิมเป็นที่นาก่อนจะแปรสภาพมาเป็นร่องสวนก็สืบเนื่องจากว่าพ่อ..ซึ่งเป็นชาวนามาตลอดชีวิตไม่เห็นจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น นอกจากสภาพร่างกายที่ต้องสะสมเอาเคมีจากการใช้ยาฆ่าแมลงมากมาย ด้วยวัยที่เพิ่มขึ้นบวกกับสังขารเริ่มทนกับสารพิษไม่ค่อยไหว เราเลยขอแบ่งที่แกมาสัก 9 ไร่เอามาทำเกษตรอินทรีย์ แต่ยังมีที่ให้แกทำนาอีกนิดหน่อยด้วยความที่แกยังดื้อแบบคนเคยทำจะให้เลิกเลยก็คงจะ...ยากสสส์  ต้นแบบอยากเป็นเกษตรกรพอเพียงก็จากเว็บนี้แหละค่ะ เกิดแรงบันดาลใจมากมายทั้งที่ไม่เคยทำเกษตรมาก่อนเลย วันนี้นอกจากจะมีกล้วยหอม ยังมีมะพร้าวน้ำหอม และต้นไม้อื่นๆที่นึกอยากจะปลูกอะไรก็ปลูกกะว่าวันหน้าต้นไม้โตเราจะมาใช้ชีวิตแบบสงบๆที่สวนแห่งนี้ ท่ามกลางคำครหา...บ้า(โง่)หรือเปล่าฟะข้าวราคาดีมาปลูกอะไร กี่ปีจะโต กี่ปีจะขายได้ เจ๊งแน่ๆ..คิดผิด!!! คำสบประมาทมากมาย เฮ้อ!...จะมีสักกี่คนกันที่จะเข้าใจกับแนวความคิดนี้ซึ่งอาจจะมีผลในทางปฏิบัติในระยะยาว แต่เราจะสู้และอดทนรอวันนั้น ร้องไห้

Liked By: swatunit
kantapat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 11:31:53 AM »

มีเยอะเยะครับแถวบ้านเรา ยังไงลองคิดดูก่อนแล้วกันว่าอยากได้ปลาอะไรมาปล่อย ยังไงผมจะ PM เบอร์โทรไปน่ะครับ อยากลองแวะไปเยี่ยมด้วยเพื่อมีอะไรได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ

kamin1111
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 07:55:16 PM »

:)ขอบคุณค่ะคุณเจ ได้รับเบอร์โทรแล้ว สรุปว่าคนปลูกกล้วยหอมได้มาเจอกับคนเลี้ยงไก่งั้นต้องจองปุ๋ยขี้ไก่เอามาใส่กล้วยกับมะพร้าวล่วงหน้าซะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

kamin1111
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 08:17:25 PM »

ตกใจ คือว่ายกร่องสวนขึ้นมากว้างประมาณ 6 เมตร โดยปลูกมะพร้าวบริเวณตีนร่อง ระยะห่างระหว่างต้น 6x6 เมตรค่ะ และกล้วยเขยิบขึ้นมาบนคันดินนิดเดียวแบบว่าห่างกันแค่ประมาณ 1 ฟุตเองใกล้กันเกินไปหรือเปล่า จะแย่งอาหารกันมั้ยคะ ปลูกกล้วยบนร่องระยะห่างระหว่างแถวและต้นประมาณ 2x3 เมตร ยังเหลือพื้นที่ว่างระหว่างกลาง ตอนนี้ลงฟักทอง ถั่วแระ ถั่วลิสง และแตงไทอยู่ค่ะ แต่ยังมีพื้นที่เหลืออีกจะปลูกอะไรดีหว่า?

kantapat
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:27:53 PM »

:)ขอบคุณค่ะคุณเจ ได้รับเบอร์โทรแล้ว สรุปว่าคนปลูกกล้วยหอมได้มาเจอกับคนเลี้ยงไก่งั้นต้องจองปุ๋ยขี้ไก่เอามาใส่กล้วยกับมะพร้าวล่วงหน้าซะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

555+ไม่มีปัญหาครับ ขี้ไก่ไป กล้วยหอม มา 55555555+ คุ้มสุดคุ้มเลย เจ๋ง

wat03
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 12:50:55 PM »

ผมก็เพิ่งปลูกไป เมื่อ เดือนที่แล้ว ระหว่างหนีน้ำท่วมจาก กทม...มาอยู่กาญจนบุรี ( ท่าม่วง  )  พื้นที่ไม่มากครับ  2 ไร่  เดิมปลูกแค่แถวเดียว...กล้วยเล็บมือนาง  ลองเอาไปขายในตลาด ปรากฏว่า  ขายได้แฮ่ะ  เลยลงมือปลูกอย่างเป็นจริงเป็นจัง  ขยายหน่อ  ในพื้นที่  2 ไร่  มีกล้วยเล็บมือนาง  กล้วยหอม  กล้วยน้ำว้า กล้วยหักมุก  .. กล้วยหิน ก็มี แต่ยังไม่รู้ว่าจะขายได้หรือเปล่า อยู่ในช่วงทดลองอยู่ครับ

ไว้จะลงรูปให้ได้ชม นะครับ

Liked By: Khem Farm, Pachara5.15
kamin1111
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 08:18:58 PM »

ผมก็เพิ่งปลูกไป เมื่อ เดือนที่แล้ว ระหว่างหนีน้ำท่วมจาก กทม...มาอยู่กาญจนบุรี ( ท่าม่วง  )  พื้นที่ไม่มากครับ  2 ไร่  เดิมปลูกแค่แถวเดียว...กล้วยเล็บมือนาง  ลองเอาไปขายในตลาด ปรากฏว่า  ขายได้แฮ่ะ  เลยลงมือปลูกอย่างเป็นจริงเป็นจัง  ขยายหน่อ  ในพื้นที่  2 ไร่  มีกล้วยเล็บมือนาง  กล้วยหอม  กล้วยน้ำว้า กล้วยหักมุก  .. กล้วยหิน ก็มี แต่ยังไม่รู้ว่าจะขายได้หรือเปล่า อยู่ในช่วงทดลองอยู่ครับ

ไว้จะลงรูปให้ได้ชม นะครับ
:'(ดีใจสุดซึ้งเลยเจอเพื่อนบ้านอีกหนึ่งรายแร๊วววว์ คุณ wat03 ยินดีที่ได้รู้จักจ้า อยู่ตรงไหนของท่าม่วงเอ่ย อยากจะไปชมสวนจัง อยากจะลงรูปสวนตัวเองจะแย่กระทู้มีแต่ตัวอักษรไม่ค่อยน่าสนใจเลยว่ามั้ยคะ ตอนนี้เราก็มีแต่กล้วยหอม ทำไมถึงไม่ปลูกกล้วยหลากหลายก็ยังงงกับตัวเองเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะขายที่ไหนเลย ลังเล ตอนปลูกล่ะสนุก แต่พอโตขึ้นล่ะต่อไปนี้ชั้นจะจัดการกับแกยังไงดีเจ้ากล้วยเอ๊ย!!  แต่ตลาดท่าม่วงก็ใหญ่ของเยอะเหมือนกันนะคุณ wat03

kamin1111
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 08:27:20 PM »

555+ไม่มีปัญหาครับ ขี้ไก่ไป กล้วยหอม มา 55555555+ คุ้มสุดคุ้มเลย เจ๋ง
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ อิอิอิ...คงจะต้องเอาขี้ไก่มาให้เราใช้ก่อนอีกอักโขเพราะกล้วยยังไม่โตเลยกว่าจะได้กินกล้วยต้องรอก่อนน๊า อยากถามคุณเจว่ามีข้อมูลการเลี้ยงไก่แบบว่าเข้าร่วมกับซีพีมั้ยคะคือเพื่อนเค้าสนใจอยู่แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไร
jujung
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 08:31:46 PM »

ผมปลูกมาได้ 1 ปีแล้ว  พอมีประสบการณ์บอกเล่ากันได้บ้างโดยปกติกล้วยเค้าจะไม่ให้ขี้วัวครับเพราะจะทำให้เกิดหนอนที่โคนต้น
มันกินที่โคนแล้วต้นก็ตายอันนี้พอยืนยันได้เพราะคนขายพันธุ์กล้วยแนะนำมา  ถ้าจะให้ปุ๋ยคอกควรเป็นพวกขี้ไก่ดีกว่า  อีกเรื่องคือน้ำ
อย่าให้ขาดเพราะกล้วยต้องการน้ำมากให้ชุ่มตลอดยิ่งดี  คืออย่าให้ดินแห้งแต่ก็ไม่ควรท่วมขัง เรื่องสุดท้ายก็คือปุ๋ยเคมีจำเป็นต้องใส่ให้
เสมอเพราะมันมีผลกับกับความสมบูรณ์ของเครือกล้วย

Liked By: KruPoom, Pachara5.15
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 66   ขึ้นบน
  พิมพ์