หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้กากเบียร์เป็นอาหารสัตว์  (อ่าน 70666 ครั้ง)
enamoto2499
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 10:46:05 AM »

ไม่ทราบว่า พี่ suttarit มีเบอร์หรือป่าว ครับ ผมอยู่ขอนแก่นแถวนั้นพอดีอยากได้ กากเบียร์มาลองดูครับ

suttarit
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 12:21:31 PM »

ไม่ทราบว่า พี่ suttarit มีเบอร์หรือป่าว ครับ ผมอยู่ขอนแก่นแถวนั้นพอดีอยากได้ กากเบียร์มาลองดูครับ

ท่านรู้จักทางเข้าไปวัดป่าเวฬุวัน หรือเปล่าครับ อยู่แถว ๆ นั้นละครับ จะเลยตรงที่เขาขายนมของบริษัทขอนแก่นแดรีย์ (ข้างหน้าจะมีรูปโคนมโบกรถครับ)แถวนั้นมีแต่ฟาร์มโคนม เข้าเอามาเลี้ยงโคนมเยอะ ถามคนแถวนั้นดูว่า โรงเบียรของฟาร์มตะวันอยู่ตรงไหนครับ  เขาขายถุงละ 81 บาท แต่เดือนเมษานี้ วันที่เท่าไรจำไม่ได้ เขาจะขึ้น 85 บาท จะซื้อกี่ถุงก็ได้ครับ 
suttarit
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 12:40:06 PM »

เอาภาพมาให้ดูครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan, 8888, Boypitlok
SC34
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 05:00:58 PM »

ท่านรู้จักทางเข้าไปวัดป่าเวฬุวัน หรือเปล่าครับ อยู่แถว ๆ นั้นละครับ จะเลยตรงที่เขาขายนมของบริษัทขอนแก่นแดรีย์ (ข้างหน้าจะมีรูปโคนมโบกรถครับ)แถวนั้นมีแต่ฟาร์มโคนม เข้าเอามาเลี้ยงโคนมเยอะ ถามคนแถวนั้นดูว่า โรงเบียรของฟาร์มตะวันอยู่ตรงไหนครับ  เขาขายถุงละ 81 บาท แต่เดือนเมษานี้ วันที่เท่าไรจำไม่ได้ เขาจะขึ้น 85 บาท จะซื้อกี่ถุงก็ได้ครับ 

;)เขาวางขายหน้าโรงงานเลยหรือเปล่าครับ..ว่างๆจะแวะไปเอามาทดลองครับ สนใจอยู่แต่ไกลจัง แต่ก็น่าลองครับ
suttarit
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 07:34:26 PM »

มันเป็นลานบรรจุกากเบียร์ครับ
enamoto2499
*

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 01:17:44 PM »

ครับขอบคุณมาก ครับ ยิงฟันยิ้ม ;Dเดี๋ยวจะลองไปซื้อหามาทดลองดูครับ
อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน
*

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:16:33 PM »

พี่ผมว่าจะรับอัดเม็ดและอบแห้งสนใจร่วมลงทุนใหมพอดีเครื่องอัดตัวใหญ่ไม่ได้ใช้
(ชม) ละตันและเครื่องอบยาว13เมตรก็ไม่ได้ใช้เลยจะหางานทำ
SM
*

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:08:49 PM »

ปกติพวกโรงเบียร์เค้าก็มีแบบแห้งอัดเม็ดขายครับ

เรียกว่า SPENT GRAIN DRYING แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าขายให้รายย่อยหรือเปล่าครับ
FILTERMAN
*

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:52:51 PM »

ปกติพวกโรงเบียร์เค้าก็มีแบบแห้งอัดเม็ดขายครับ

เรียกว่า SPENT GRAIN DRYING แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าขายให้รายย่อยหรือเปล่าครับ
ไม่น่าจะขายให้รายย่อยนะครับ เพราะปลายโปรดักพวกนี้ส่วนมากโรงเบียร์ต่างๆจะมีบริษัทมาประมูลซื้อออกมาแปรรูป-หรือไม่ก็นำไปขายต่ออีกที น้อยมากครับที่จะใช้เครื่อง DRYING ถ้าไม่จำเป็นเพราะต้องใช้พลังงานซับซ้อน ไอน้ำ ไฟฟ้า
wachi80
*

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 04:05:08 AM »

โรงงานเบียร์ออกมาทางอุดรครับ เลยโรงงานผลิตนมขอนแก่นแดรีย์ ประมาณ 1 กิโล เลี้ยวซ้ายเข้าทางวัดป่าเวฬุวันครับ
หลังจากนั้นถามคนแถวนั้นดูครับ 
ผมอยู่กาฬสินธุ์ครับสนใจมาก ไม่เคยไปครับเลยอยากได้ที่อยู่ชัดเจนหน่อยครับแล้วห่างจากตัวเมืองขอนแก่นเยอะมากมั้ยครับขอบคุณครับ
suttarit
*

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:09:11 AM »

ตอนนี้ผมก็กำลังลองอัดเม็ดดูครับ แต่เครื่องอบแห้งยังไม่รู้วิธีทำ อัดเม็ดออกมาเอาไปตากแดดให้แห้งเป็นเกลี้ยงครับ เสร็จเจ้าโร๊ดทุกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888, sontaya4782
Tank
*

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 11:30:51 PM »

พ่อผมไปเอามาเลี้ยงไก่ที่บ้านประจำครับ แต่ต้องผสมให้กินตามอัตราส่วนที่ จขกท แนะนำครับ ยืนยันอีกเสียงว่าใช้ได้จริง
pawas
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:12:24 PM »

พอดีที่บ้านเลี้ยงไก่ไข่อยู่ 200 ตัวครับ เราสามารถใช้แทนอาหารสำเร็จรูปที่ขายอยู่ในท้องตลาดเลยได้ไหมครับ
ถ้าได้คงลดต้นทุนได้น่าดู 
sontaya4782
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:46:42 PM »

พอดีที่บ้านเลี้ยงไก่ไข่อยู่ 200 ตัวครับ เราสามารถใช้แทนอาหารสำเร็จรูปที่ขายอยู่ในท้องตลาดเลยได้ไหมครับ
ถ้าได้คงลดต้นทุนได้น่าดู 
ได้ครับ แต่ไก่ไข่ลดลง  เพราะกากเบียร์เหมาะกับไก่เนื้ออย่างเดียว ถ้าให้ไก่ไข่กินต้องผสมหัวอาหารไก่ไข่ด้วยครับ ถึงจะไข่ปกติ
jomyut
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:57:32 PM »

ผมเอากากเบียร์สดให้ไก่ไข่กิน  ไข่ลดลง และไม่ไข่เลย
ถ้าเราใช้กากเบียร์สด  จะต้องผสมหัวอาหารไก่ไข่ในอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ
และสำหรับไก่เนื้อและเป็ดต้องผสมอะไรบ้างครับ
suttarit
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:50:47 PM »

ผมเอากากเบียร์สดให้ไก่ไข่กิน  ไข่ลดลง และไม่ไข่เลย
ถ้าเราใช้กากเบียร์สด  จะต้องผสมหัวอาหารไก่ไข่ในอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ
และสำหรับไก่เนื้อและเป็ดต้องผสมอะไรบ้างครับ
ท่านเอาแต่กากเบียร์สดให้กิน เป็นธรรมดาที่จะไข่ลดลง ครับ ท่านต้องผสมสารอาหารอย่างอื่นด้วย อีกอย่างให้ผมเดา ผมคิดว่าแต่ก่อนท่านเลี้ยงด้วยหัวอาหาร แล้วท่านมาเปลี่ยนเป็นกากเบียร์เลยใช่หรือไม่ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์