ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 50   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาชมสวนเกษตรพอเพียง รองรับตอนเกษียณตัวเอง  (อ่าน 201711 ครั้ง)
จ๊อร์ส
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 09:49:58 AM »

เข้ามาชมสวนครับ
สวยมากๆ
ชอบมะขามสุดๆ
พี่ wirut พอจะมีเมล็ดมะขามใหมครับ
อยากได้เอาไปปลูกทำรั้ว เก็บยอดอ่อนขายด้วยครับ
ประมาณ 2000 เมล็ดครับ

Liked By: TAWUN

wirut buaseeka
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 11:30:52 PM »

สวัสดีครับ คุณวิรัตน์เอาใจช่วยหวังว่าได้พักผ่อนจริงๆนะ(คงไม่เหนื่อยกว่าเก่านะ)สวนสวยครับ ผมชอบมะขามเปรี้ยวใช้เวลาปลูกนาน"หมครับ อนุญาติให้เข้าไปดูได้หรือเปล่าครับช่วยแจ้งด้วยนะครับ ยิ้มเท่ห์

จุมพิต ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ(เหนื่อยหน่อยแต่ก็สูขใจครับ)มะขามปลูกมาแล้ว6ปีครับ เข้าเยี่ยมชมได้ตรับ เอาไว้วันพรุ้งนี้ผมขะโพสแผนที่ให้ครับ

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 11:57:22 PM »

เข้ามาชมสวนครับ
สวยมากๆ
ชอบมะขามสุดๆ
พี่ wirut พอจะมีเมล็ดมะขามใหมครับ
อยากได้เอาไปปลูกทำรั้ว เก็บยอดอ่อนขายด้วยครับ
ประมาณ 2000 เมล็ดครับ
:-*ขอบคุณครับ ส่วนเมล็ดมะขามผมยังไม่แน่ใจยังรับปากไม่ได้ครับต้องรอเดือน มกราคม ปีหน้าดูก่อนว่าจะพอมีเหลือหรือไม่เพาะตอนนี้มีผู้ติดต่อซื้อมะขามฝักดิบอยู่ครับ

เอายอดมะขามมาให้ชม

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 09:04:25 PM »

สวัสดีครับ คุณวิรัตน์เอาใจช่วยหวังว่าได้พักผ่อนจริงๆนะ(คงไม่เหนื่อยกว่าเก่านะ)สวนสวยครับ ผมชอบมะขามเปรี้ยวใช้เวลาปลูกนาน"หมครับ อนุญาติให้เข้าไปดูได้หรือเปล่าครับช่วยแจ้งด้วยนะครับ ยิ้มเท่ห์

จุมพิต ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ(เหนื่อยหน่อยแต่ก็สูขใจครับ)มะขามปลูกมาแล้ว6ปีครับ เข้าเยี่ยมชมได้ตรับ เอาไว้วันพรุ้งนี้ผมขะโพสแผนที่ให้ครับ
;)ผมส่งแผนที่ให้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2011, 06:57:19 PM โดย wirut buaseeka » บันทึกการเข้า

dpt2514
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 02:25:42 PM »

หวัดดีครับ ลุงวิรุต  ผมเป็นสมาชิกใหม่ของบอร์ดครับเป็นข้าราชการด้านออกแบบภูมิทัศน์และชอบการเกษตร
ตอนนี้กำลังวางแผนทำการเกษตรอยู่เหมือนกัน เห็นคุณวิรุตแล้วมีกำลังใจ ยังไงผมต้องขอคำแนะนำบ้างนะครับ...
ขอให้มีความสุขนะครับ

suma
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 08:16:28 PM »

สวัสดีค่ะ  พันธ์มะขามเปรี้ยวที่ได้มาจากสวนคุณวิรัตน์ ได้ลงปลูกแล้วเมื่อปลายเดือน กค.ที่ผ่านมา แรกๆ ก็ดูสดชื่นดีค่ะ มาเจอฝนตกตลอด เกือบสองเดือน   ต้นเล็กลง กิ่งไม่ชูช่อขึ้นเลย เธอทั้งหลายเป็นมะขามที่อ่อนน้อมถ่อมตนมาก โน้มกิ่งลงจนติดดินเลย  คงจำกันได้นะคะที่อยู่สกลนครแล้วให้รถรอที่ปากทางปั๊มSPไง ลงไปแล้ว3 ไร่ เอวังไป 10 กว่าต้นแล้วค่ะ ไม่รู้ว่าจะเหลือให้ชื่นชมรึปะ แนะนำด้วยค่ะ ลังเล ลังเล เศร้า เศร้า

*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 11:26:44 PM »

สวัสดีครับ คุณสุมาริณี ผมมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งและน้อมรับคำติชมจากการปฎิบัติ การดำเนินการ และการกระทำของผม
ในการที่ผมได้จำหน่ายกิ่งพันธุ์ไม้ให้ไปปลูก ผมมีเจตนาดีอยากใหลูกค้า(ขออนุญาตเรียกว่าลูกค้านะครับ)ได้ดั่งสมประสงค์ทุกท่านครับ ในบางครั้งและบางสิ่งบางอย่างในการปฏิบัติอาจจะไม่100เปอร์เซนต์ ผมต้องกราบขออะภัยไว้ในที่นี้ด้วย
ผมมีความมุ่งมั่นและตั้งใจอย่างแรงกล้าอยากให้การเกษตรของไทยได้รุดหน้าไปกว่าเพื่อนบ้าน
ผมเองก็พยามกำชับ อย่างเข้มในการทำกิ่งพันธุ์ ตามความคิดเห็นส่วนตัวแล้วถ้าได้ปฎิบัติตามคำแนะนำแล้วไม่น่าจะมีปัญหาไดๆตามมานะตรับ ผมเองก็มีความรู้น้อย แค่เอกส่งเสริมการเกษตรเท่านั้นด้านประสบการณ์ยังต้องรอคำแนะนำจากท่านๆครับ
 ขอเชิญแวะมาเยื่ยมชมที่สวนและรับกิ่งพันธุ์ไปปลูกซ่อมฟรีครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 06:08:01 PM »

ดีใจด้วยครับ..
ยอมรับเลยครับ.
มะขาม..ขอบอกว่าสุดยอด

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
suma
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:39:21 PM »

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ที่สนับสนุนมือใหม่หัดขับ ตอนนี้กำลังสนุกกับการลุ้นว่าเราจะทำสำเร็จได้หรือไม่ ใส่ปุ๋ยคอกไปเมื่อกลางเดือนที่แล้ว ตอนนี้กำลังมือไม้พองเพราะต้องกำจัดหญ้าที่แทงพุ่งพรวดขึ้นมาเยอะมาก เข้าเดือนที่ 3 แล้วต้องดูแลอย่างไงต่อคะ จะได้ทำการบ้านถูก    อายจัง อายจัง อายจัง

*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 07:49:01 PM »

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ที่สนับสนุนมือใหม่หัดขับ ตอนนี้กำลังสนุกกับการลุ้นว่าเราจะทำสำเร็จได้หรือไม่ ใส่ปุ๋ยคอกไปเมื่อกลางเดือนที่แล้ว ตอนนี้กำลังมือไม้พองเพราะต้องกำจัดหญ้าที่แทงพุ่งพรวดขึ้นมาเยอะมาก เข้าเดือนที่ 3 แล้วต้องดูแลอย่างไงต่อคะ จะได้ทำการบ้านถูก    อายจัง อายจัง อายจัง
:-*คุณ สุมาริณี ครับตามที่เคยบอกไว้ว่าถ้าจะไส่ปุ๋ยคอกควรจะหมักปุ๋ยคอกให้ย่อยสลายคลายความร้อนและให้เมล็ดพันธุ์พืชตายเสียก่อนค่อยนำไปไส่ ว่าแต่ตอนนี้ต้นมะขามแตกยอดได้ยาวถึงคืบหรือยัง ถ้าได้แล้วก็ให้หาหญ้าแห้งหรือฟางมาคลุมโคนต้นและก็อย่ารดน้ำมากนะครับ ผมขะคอยลุ้นด้วยคน

เลือกภาพแปลกในปีนี้มาให้ชม

Liked By: kwanbanna, TAWUN

*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 07:57:55 PM »

คุณชาวนาบอกว่าเป็นต้นสาบแร้งสาบกาครับ เพิ่งมีมาปีนี้อาจมาจากปุ๋ยอินทรี กำจัดไม่ง่ายเลย

*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:01:52 PM »

อีกอย่างที่ตามมา

*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:07:27 PM »

ระบาดไปทั่วหมู่บ้าน

*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:10:27 PM »

ปีนขึ้นไปกินดอกออ่นยอดออ่น

*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:15:17 PM »

ทำให้ผลผิวขรุขระเวลาสุกผลจะเน่าเป็นจำๆ นี้คือปัญหากำลังรอการแก้ไข

จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 01:32:55 AM »

มีสวนมะขามเปรี้ยวยักษ์อยู่ใกล้ ๆ นี่เอง ผมอยู่บัวใหญ่ครับ

อยากได้กิ่งพันธุ์มานานแล้ว แต่เห็นขายอยู่นครปฐมโน่น ไกลเกินไป

ไม่ทราบว่ากิ่งพันธุ์มะขามเปรี้ยวยักษ์ขายราคาเท่าไหร่ครับ จะเอาไปปลูกที่เชียงราย

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 50   ขึ้นบน
  พิมพ์