หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นส้มโออายุมากให้ผลเปรี้ยวปริ๊ด...มีทางแก้ไขให้หวานไหมครับ  (อ่าน 7196 ครั้ง)
สวนผสม 3 พอ
เกษตรกรมือใหม่
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 03:55:43 PM »

จังหวัดเสียมเรียบ อยู่ประเทศไหน หาซื้อปุ๋ยเคมีได้หรือเปล่าครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0

Chonpratan
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 04:02:34 PM »

ปลูกแล้วเก็บแต่ผลผลิตโดยไม่ใส่ปุ๋ยกลับเข้าไปทำให้ขาดธาตุอาหารได้ครับ อย่างมะขามหวานปลูกไปเก็บกินไปกลายเป็นมะขามเปรี้ยวซะแล้ว ให้ใช้ปุ๋ยสูตรตัวหลังสูงครับ เช่น 15-5-20 เื่พื่อเพิ่มการสะสมแป้งและน้ำตาลในผลจะส่งผลให้มีความหวานอมเปรี้ยวถูกปากได้ วิธีที่บอกนี้จะมีผลเสียต่อเจ้าของสวนคืออาจจะมีผลบริโภคได้น้อยลงเพราะจะมีคนมาขอหรือขมายไปกินก่อนที่ท่านจะเก็บทันได้ โชคดีครับ

ขอบคุณ...คุณชาย ท่ายาง มากครับ
เห็นท่าจะจริงครับ...เห็นคุณยายเค๊าบอกว่าไม่เคยให้ปุ๋ยเลย...ปลูกแบบธรรมชาติให้ร่มเงาหน้าบ้าน
เวลาออกผลก็เก็บไปกินบ้างแบ่งเพื่อนบ้านหรือญาติๆกันบ้าง...แต่ก็มีให้ขี้วัวบ้างนานๆทีเพราะอยู่หน้าบ้านมันคงจะเหม็นน่ะครับ
เดี๋ยวจะแนะนำให้ใส่ปุ๋ยตามที่คุณ ชาย กรุณาบอกมา...ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบอีกคั้งครับ

ใส่แต่ขี้วัวจะมีไนโตรเจนคือตัวหน้าสูงครับผลถึงได้เขียวสวยใบใหญ่แต่จะเปรี้ยว เพราะไม่มีการสะสมแป้งและน้ำตาลใส่ปุ๋ยที่ว่าก่อนเก็บประมาณเดือนหรือ 2 เดือนแล้วแต่อายุการเก็บเกี่ยวนะครับ โชคดีครับ

ชัดเจนเลยคราวนี้...ขอบคุณมากถึงมากที่สุดเลยครับ... อายจัง อายจัง อายจัง

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 04:07:07 PM »

จังหวัดเสียมเรียบ อยู่ประเทศไหน หาซื้อปุ๋ยเคมีได้หรือเปล่าครับ

อยู่ประเทศกัมพูชา...เพื่อนบ้านชายแดนรั้วติดกันนี่เองครับ...คุณวิทย์
จังหวัดเสียมเรียบ ที่มีอังกอร์วัต...อดีตหนึ่งในเจ็ดสิ่งมหัศจรรย์ของโลก ตั้งอยู่น่ะครับ
ปุ๋ยเคมีที่นี่ก็มาจากไทยแลนด์แทบทั้งนั้นเลย...คิดว่าน่าจะมีครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Dr.Supoj
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 04:17:09 PM »

ขออนุญาตสรุปคำตอบเลยนะครับ มี 3 แบบ
1. ใช้ปุ๋ยเคมี ที่มี K สูง  เช่น 0-0-60 บำรุงผลและความหวานอย่างเดียวเลย(ต้นอาจโทรมได้)  หรือใช้สูตรผสม 15-5-20 หนักไปทางบำรุงผลแต่ก็ช่วยต้นด้วย
2. ใช้เกลือ (ต้องระวังอย่าใส่มากเกินไป เดี๋ยวดินเค็ม)
3. ใช้เกลือขี้แดด คือดินผสมเกลือชั้นสุดท้ายของนาเกลือ ซึ่งจะราคาถูกกว่าเกลือ และปลอดภัยกว่า
ทุกทางต้องใส่ก่อนเก็บส้มประมาณ 1 เดือน มีข้อแม้ ต้องได้รับน้ำให้ละลายลงดินด้วยนะครับ
atsk
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 05:03:02 PM »

ต้องปลูก มะพร้าวนกคุ่ม  หรือไม่ก็ ปลูกต้นมหัศจรรย์   น่าจะช่วยได้ครับคุณป๋า   อิอิอิ   ล้อเล่นนะค๊าบ 

บ้านผมก็เปรี้ยวมาก  ไม่ทราบจะแก้ยังไงเหมือนกันครับ มีตั้งสองต้น ดกมากด้วยครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 08:47:03 PM »

ขออนุญาตสรุปคำตอบเลยนะครับ มี 3 แบบ
1. ใช้ปุ๋ยเคมี ที่มี K สูง  เช่น 0-0-60 บำรุงผลและความหวานอย่างเดียวเลย(ต้นอาจโทรมได้)  หรือใช้สูตรผสม 15-5-20 หนักไปทางบำรุงผลแต่ก็ช่วยต้นด้วย
2. ใช้เกลือ (ต้องระวังอย่าใส่มากเกินไป เดี๋ยวดินเค็ม)
3. ใช้เกลือขี้แดด คือดินผสมเกลือชั้นสุดท้ายของนาเกลือ ซึ่งจะราคาถูกกว่าเกลือ และปลอดภัยกว่า
ทุกทางต้องใส่ก่อนเก็บส้มประมาณ 1 เดือน มีข้อแม้ ต้องได้รับน้ำให้ละลายลงดินด้วยนะครับ

- ขอบคุณ Dr.Supoj มากครับ
แต่อยากจะถามอีกนิดนึง...ทั้งสามข้อนั้น...หว่านเฉพาะรอบพุ่มใบ
หรือพรวนดินให้ทั่วใต้ต้นแล้วหว่านทั่วๆน่ะครับ

- อีกอย่างนึงขอแถมหน่อยว่า...หากมะม่วงทานดิบ " แก้วละเมียด " ของพนมเปญที่เคยมีรสชาติหวานอมเปรี้ยว
อร่อยจี๊ดจ๊าด พอนำพันธุ์มาปลูกที่ประเทศไทย บำรุงต้นด้วยขี้วัวแห้งจนต้นแข็งแรง  ออกลูกดกมากๆ
แต่กลับเปรี้ยวปริ๊ดเลย...จะแก้ไขด้วยวิธีเดียวกันได้หรือไม่ครับ

มะม่วงแก้วละเมียด..เป็นมะม่วงทานดิบขึ้นชื่อในความอร่อยของพนมเปญเค๊าล่ะ

เวลาออกผล...ดกมากฝีมือปุ๋ยขี้วัวแห้งเค๊าล่ะ

ออกผลแต่ละทีสะใจจริง...แต่กลับเปรี้ยวอย่างเดียวซะงั้น...ไม่ทราบว่าจะใช้วิธีเดียวกะส้มโอปรี้ยวได้หรือไม่น่ะครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 08:49:45 PM »

ต้องปลูก มะพร้าวนกคุ่ม  หรือไม่ก็ ปลูกต้นมหัศจรรย์   น่าจะช่วยได้ครับคุณป๋า   อิอิอิ   ล้อเล่นนะค๊าบ 

บ้านผมก็เปรี้ยวมาก  ไม่ทราบจะแก้ยังไงเหมือนกันครับ มีตั้งสองต้น ดกมากด้วยครับ

ธรรมชาตินี่ก็แปลกนะครับ...ผลไม้ต้นไหนที่เปรี้ยวล่ะก็...มักจะดกจริงๆ
ที่ปลูกมะนาวต้องการให้เปรี้ยว...กลับออกลูกมานับลูกได้ซะงั้น...อิ อิ ลังเล ลังเล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:47:42 PM »

เอามาฝากครับ ลองวิธีนี้ดูนะครับเอามาจากเวปรักบ้านเกิด  ยิงฟันยิ้ม

การช่วยให้ส้มโอมีรสชาติหวาน .. ไม่หืนไม่ขม

ส้มโอ นับเป็นผลไม้ที่มีวิตามินซีมาก แคลเซียมสูง นิยมรับประทานทั้งผลสุกและนำมาปรุงอาหารได้ ทำให้เกษตรกรหันมาปลูกกันแพร่หลาย เพราะเป็นที่ต้องการของตลาด แต่การทำให้ผลผลิตดี มีคุณภาพได้มาตรฐาน ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม เทคนิค เคล็ดลับของเกษตรกร ... วันนี้เกษตรกรคนโคราช จะมาแนะการช่วยให้ส้มโอมีรสชาติหวาน .. ไม่หืน ไม่ขม ด้วยวิธีง่ายๆ

การช่วยให้ส้มโอมีรสชาติหวาน .. ไม่หืนไม่ขม ด้วยการทำปุ๋ยหมักบำรุง

วัสดุอุปกรณ์คือ
1.มูลวัว 2 ส่วน
2.รำ 1 ส่วน
3.แกลบ 1 ส่วน
4.น้ำหมักส้มโอ 1 ขวด (ขวดเครื่องดื่มชูกำลังหรือขวดกระทิงแดง)

ขั้นตอนการทำ
1.นำมูลวัว รำ แกลบมาคลุกเคล้าให้เข้ากัน

2.นำน้ำหมักส้มโอ 1 ขวด (ผสมน้ำเล็กน้อยเพื่อให้เกิดความชื้นเวลาที่ทำการผสม) ไปราดรดกองปุ๋ย   

3.หลังจากผสมจนเข้ากันแล้วให้ตักใส่กระสอบป่านมัดปากถุงนอนถุงไว้ในที่ร่ม และทำการกลับถุงทุก 7วันแรกและรออีก7วัน สามารถนำไปใช้ได้
วิธีการใช้
นำไปโรยใส่รอบโคนต้นห่างจากโคนต้นประมาณ 1 เมตร  ใช้ 1 กิโลกรัมต่อ 1 ต้น หลังการออกดอก และก่อนออกผล จะช่วยเพิ่มรสชาติความหวานไม่หืนไม่ขม และใบจะเขียวเข้มสวย และผลจะออกเร็วขึ้น

การทำน้ำหมักส้มโอ
1.ส้มโอ (เลือกผลที่เน่าเสีย)  30 กิโลกรัม
2.กากน้ำตาล 10 ลิตร
3.น้ำ 10 ลิตร
วิธีการทำ ให้ทำการหมักวัสดุทั้งหมดร่วมกับ พด.2 จำนวน 1 ซอง  โดยละลาย พด.2 กับน้ำเทลงถังหมัก เมื่อครบ 7 วันแรก ให้คน 1 รอบ แล้วทิ้งไว้อีก 30 วัน ก็สามารถนำไปใช้ได้   อัตราการใช้ 2 ช้อนแกง / น้ำ 20 ลิตร

เคล็ดลับการป้องกันโรคราในสวนส้มโอ
           หลังการเก็บผลผลิตส้มโอ ให้ทำการตัดแต่งกิ่ง  จะเป็นช่วงเดือนกันยายนถึงเดือน ตุลาคม  ในการตัดแต่งกิ่งจะต้องทำการตัดกิ่งแขนงเล็กๆออกและตัดแต่งให้ทรง พุ่มโล่งเตียนให้แดดสามารถส่องถึงไม่ทึบเกินไปหลังจากการตัดกิ่งออกให้นำปูน แดงเคี้ยวหมาก มาผสมน้ำเล็กน้อยแล้วนำมาป้ายรอบรอยตัดเพื่อป้องกันการเกิดโรครา

แหล่งอ้างอิงข้อมูล :
ชื่อ - นามสกุล : คุณการผลิตพลังงานทดแทน อายุ : 48 ปี
ที่อยู่ :  10 หมู่ที่3 ตำบลโนนค่า อำเภอสูงเนิน จังหวัดนครราชสีมา

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2011, 09:50:59 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
Chonpratan
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:10:04 PM »

โห...ขอบคุณพี่นพมากๆเลยครับ...แบบชีวะภาพนี้เข้าใจว่าช่วยให้ส้มโอที่รสชาติดีให้ดียิ่งขึ้นใช่ไหมครับ
เริ่มสนุกแล้วล่ะเดี๋ยวต้องรีบไปแนะนำคุณยายเมื่อแก้ไขให้ส้มโอมีรสชาติหวานอมเปรี้ยวแล้ว
ก็ต่อด้วยปุ๋ยหมักที่ทำจากผลส้มโอเอง...ไม่ต้องไปหามาจากไหน...อิ อิใต้ต้นเห็นมีเพียบเลย
อย่างนี้ปีหน้ามีหวังจากส้มโอเปรี้ยวใจ...อาจกลายเป็นส้มโอรสน้ำผึ้งก็ได้....ขอบคุณทุกๆท่านเลยนะครับ

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
Moderator
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 09:45:56 PM »

- ขอบคุณ Dr.Supoj มากครับ
แต่อยากจะถามอีกนิดนึง...ทั้งสามข้อนั้น...หว่านเฉพาะรอบพุ่มใบ
หรือพรวนดินให้ทั่วใต้ต้นแล้วหว่านทั่วๆน่ะครับ

- อีกอย่างนึงขอแถมหน่อยว่า...หากมะม่วงทานดิบ " แก้วละเมียด " ของพนมเปญที่เคยมีรสชาติหวานอมเปรี้ยว
อร่อยจี๊ดจ๊าด พอนำพันธุ์มาปลูกที่ประเทศไทย บำรุงต้นด้วยขี้วัวแห้งจนต้นแข็งแรง  ออกลูกดกมากๆ
แต่กลับเปรี้ยวปริ๊ดเลย...จะแก้ไขด้วยวิธีเดียวกันได้หรือไม่ครับ

มะม่วงแก้วละเมียด..เป็นมะม่วงทานดิบขึ้นชื่อในความอร่อยของพนมเปญเค๊าล่ะ

เวลาออกผล...ดกมากฝีมือปุ๋ยขี้วัวแห้งเค๊าล่ะ

ออกผลแต่ละทีสะใจจริง...แต่กลับเปรี้ยวอย่างเดียวซะงั้น...ไม่ทราบว่าจะใช้วิธีเดียวกะส้มโอปรี้ยวได้หรือไม่น่ะครับ

ให้ใช้สูตรที่บอกครับ ต้องดูที่ระยะเก็บเกี่ยวด้วย ผมแก่จะเริ่มมีการสะสมแป้ง เก็บก่อนหลังสัก 1 อาทิตย์ก็มีผลกับรสชาดแล้วครับ เพราะผลแก่ใก้เก็บเกี่ยวจะใช้สารอาหารมาก ไนโตรเจนจะไปเร่งการเจริญเติบโต โปแตสเซียมจะมีผลในการเร่งการสะสมแป้งทั้งที่กิ่ง-ใบ-ต้นผล-รากครับแต่ทั้งสองตัวนี้ก็มีผลด้านอื่นๆด้วยไม่ใช่แค่ที่บอกนะครับ เอาแค่เรื่องรสชาดก่อนละกัน ส่วนเรื่องส้มโอผมอยากให้คุณแบ่งต้นทำแบบที่เป็นอินทรีย์+เคมีที่ผมบอกและตามแบบชีวภาพใส่น้ำหมักส้มโอที่ผมอ่านดูแล้ว จะได้เทียบกันดูความแตกต่างและผลที่ได้ครับ โชคดีครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 12:18:36 AM »

ครับ...คุณ..ชาย...พอดีเห็นมีต้นส้มโออยู่3ต้นกำลังให้ผลทุกต้นเลย
จะลองแบ่งทำทั้งสองอย่าง...แล้วจะรายงานผลให้ทราบอีกครั้ง
ขอบคุณมากครับ

ph240
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:03:35 PM »

ลองเอาเกลือใส่ดูสิครับ เห็นพ่อเขาเอาเกลือใส่ต้นส้มโอที่บ้านเหมือนกัน
nanthawat
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 09:06:30 PM »

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ....ต้นส้มโอที่บ้าน...อายุมากแล้ว....ปีนี้ให้ผลดกมากกว่าปีที่ผ่านๆมาแต่รสชาติเปรี้ยวครับ.......ปีก่อนโน้นลุงบอกว่าให้ปู๋ยหวานส้มโอ..ส้มโอก็หวาน...ผมไม่เข้าใจครับว่าปุ๋ยหวานคืออะไรครับ......ปีนี้ปลอ่ย...ผมกลับทาอีกที...ส้มโอปีนี้กลับมีลูกดกครับ...ปัญหาคือตอนนี้ส้มโอลูกเริ่มใหญ่แล้ว....บางลูกโต60-70%แล้ว....ผมจะทำอย่างไรดีครับ...ให้ส้มโอมันหวาน....ครับ......ขอขอบคุณมากครับ
suteera
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 10:20:13 PM »

ปุ๋ยหวานก็คือปุ๋ยเคมี ที่มีเฉพาะธาตุึ K (ตัวท้าย)  เช่นสูตร 0-0-60 (เป็นปุ๋ยคลอไรด์)  หรือ 0-0-50 (ซัลเฟส)  ปกติเราจะใช้ปุ๋ยคลอไรด์
เพราะปุ๋ยคลอไรด์ราคาถูกกว่าปุ๋ยซัลเฟส
nanthawat
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 09:28:12 AM »

ขอบคุณครับ..
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์