หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาคเมล็ดพันธ์อินทผาลัม บ้านสวนโกหลัก จ.เชียงใหม่  (อ่าน 5599 ครั้ง)
jansu13
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 03:23:54 PM »

http://www.intapalum.com/menu1_1.html

พอดีเข้าไปดูในเวปเห็นว่าเป็นสายพันธ์ที่ให้ผลภายใน 3 ปี ก้อเลยสนใจอยากปลูกค่ะ ได้โพสต์ในเวปของบ้านสวนโกหลักแล้วค่ะ แต่ก้อไม่มีการตอบกลับเลยค่ะ ถ้าใครพอมีเมล็ดอินทผาลัมจากสวนนี้ ขอบริจาคซักนิดนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2011, 04:42:38 PM โดย jansu13 » บันทึกการเข้า

meowkku
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 03:44:54 PM »

บ้านสวนโกหลัก เค้าขายต้นพันธุ์ด้วยค่ะ เคยสั่งซื้อมาปลูก ราคาต้นละ 800 บาท ส่งขั้นต่ำ 5 ต้น
เพิ่งปลูกไปเมื่อปีที่แล้ว ยังเฝ้ารอดูอยู่ค่ะ 

ลองโทรไปสอบถาม ที่ สวนโกหลัก ดูนะคะ...ไม่แน่ใจราคา จะเท่าเดิมมั๊ย ?
ส่วนผลผลิต ไม่แน่ใจว่า เค้าขายในประเทศ หรือ ส่งออกต่างประเทศ

สำหรับเมล็ดพันธุ์ คงต้อง รอสมาชิกท่านอื่นๆ มาตอบนะคะ  (เผื่อมีใครได้ทานบ้าง)
minja
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 08:56:26 AM »

มีเมล็ดอยู่ 2-3 ชนิด จะแบ่งให้ 10 เมล็ดไปเพาะดูจ้ะ แจ้งที่อยู่ทางpmแล้วจ้ะ เจ๋ง
kkung
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:10:38 AM »

มีเมล็ดอยู่ 2-3 ชนิด จะแบ่งให้ 10 เมล็ดไปเพาะดูจ้ะ แจ้งที่อยู่ทางpmแล้วจ้ะ เจ๋ง

พอเหลือแบ่งปันด้วยไหมค่ะ
ขอบคุณ
minja
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:19:52 AM »

ขอบคุณ
แบ่งได้จ้ะ
แจ้งทางpmแล้วนะจ๊ะ
kkung
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:08:21 AM »

ขอบคุณ
แบ่งได้จ้ะ
แจ้งทางpmแล้วนะจ๊ะ

ขอบคุณมากค่ะ
jansu13
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 01:47:52 PM »

minja
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 12:00:51 PM »

ได้รับซองวันนี้จะจัดส่งให้เลย แต่ ฮืม มีซองมาสองท่านส่งไปแล้ว ของคุณ kkung ใครอีกคนแฮะไม่มีในนี้ ฮืม ฮืม
อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 10:29:09 AM »

รับบริจาคด้วยครับ พันธุ์อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ Deglet nour ครับ PM มานะครับ ผมมีเมล็ดชวนชมยักษ์ญี่ปุ่น และพันธุ์อื่นๆเป็นของกำนัลเล็กๆน้อยๆให้ครับ

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
jansu13
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:19:58 PM »

ได้รับซองวันนี้จะจัดส่งให้เลย แต่ ฮืม มีซองมาสองท่านส่งไปแล้ว ของคุณ kkung ใครอีกคนแฮะไม่มีในนี้ ฮืม ฮืม

ได้รับเมล็ดพันธ์เรียบร้อยแล้วค่ะ หลายยี่ห้อเลย ขอบคุณมากค่ะ
muchtima
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 05:28:00 PM »

บ้านสวนโกหลัก เค้าขายต้นพันธุ์ด้วยค่ะ เคยสั่งซื้อมาปลูก ราคาต้นละ 800 บาท ส่งขั้นต่ำ 5 ต้น
เพิ่งปลูกไปเมื่อปีที่แล้ว ยังเฝ้ารอดูอยู่ค่ะ 

ลองโทรไปสอบถาม ที่ สวนโกหลัก ดูนะคะ...ไม่แน่ใจราคา จะเท่าเดิมมั๊ย ?
ส่วนผลผลิต ไม่แน่ใจว่า เค้าขายในประเทศ หรือ ส่งออกต่างประเทศ

สำหรับเมล็ดพันธุ์ คงต้อง รอสมาชิกท่านอื่นๆ มาตอบนะคะ  (เผื่อมีใครได้ทานบ้าง)
เป็นต้นตัวเมียให้ลูกทุกต้นหรือค่ะ  ...ขอบคุณค่ะ
meowkku
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:49:18 AM »

เป็นต้นตัวเมียให้ลูกทุกต้นหรือค่ะ  ...ขอบคุณค่ะ

ขอโทษนะคะ ไม่ได้เข้ามาดูเลย ก็เลยไม่ทราบว่ามีคำถาม

เจ้าของสวน ไม่รับประกันว่า จะเป็นเพศไหนค่ะ
คงเหมือนเราเพาะเมล็ดทั่วไป น่ะค่ะ ต้องเสี่ยงเอา

แต่เห็นเจ้าของสวนบอกว่า ในอนาคต กำลังพยายามแยกเหง้า ถ้าแยกเหง้าสำเร็จ ก็คงเลือกเพศได้ค่ะ 
ว่าจะปลูกตัวเมียกี่ต้น  ตัวผู้กี่ต้น  เพราะยังไงก็ต้องมีเพศผู้ค่ะ ไม่งั้นไม่มีตัวผสม ทำให้ไม่ติดลูก หรือติดก็ไม่ดก
แต่ก็ไม่ทราบว่า ตอนนี้จะแยกได้รึยังนะคะ เพราะยังไม่ได้ติดต่อทางสวนอีกเลยค่ะ

tum9
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:38:36 AM »

ขอสำรองชักคนยังพอมีเหลือไหมครับ อยากทดลองเพาะ และปลูกดู อยากจะทำสวนอินทผาลัมครับ ได้โปรด.. ลังเล ลังเล ลังเล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์