หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกกระทา 1000 ตัว เป็นนกโตพร้อมไข่ กินอาหารวันละกี่กิโลครับ..  (อ่าน 45015 ครั้ง)
santisak6417
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:31:15 PM »

ว่าด้วยเรื่อง นกกระทา
                ราคาแต่ละที่ไม่เหมือนกันตั้งแต่ ราคาไข่เชื้อ ราคาลูกนกรวมเพศ ราคานกสาวยื่นกรง ราคาอาหารถึงแม้ยี่ห้อเดียวกันราคาก็ไม่เท่ากัน และที่สำคัญราคาไข่นก แต่ละจังหวัดราคาไม่เท่ากัน ผมยกตัวอย่างผมคนเดียวแล้วกัน ราคาลูกนกแรกเกิดที่ จ.นครศรีธรรมราช มีราคาตั้งแต่6-8บาท(ราคานี้เป็นของหลายฟาร์มที่ผลิตลูกนกกระทา)นกสาวยื่นกรงอายุ30วันที่ จ.นครศรีธรรมราช ตัวละ25บาท ที่ จ.อ่างทอง นกสาวยื่นกรงตัวละไม่เกิน15บาท ราคาอาหารมีตั้งแต่460-485บาทเลือกเอาเองจะเอายี่ห้อไหน ราคานกปลด นกเนื้อคู่ละ25บาท ทีนี้ราคาไข่ที่ จ.นครศรีธรรมราชส่วนมาก100ละ90 ส่วนของผมขาย100ละ100
             ต้นทุนสมมุติถ้าผมมีไข่ขายทุกวันวันละ       1000    ลูก
                ค่าอาหาร                                               485    บาท
                ค่าน้ำ ค่าไฟ                                            100    บาท
                ขายไข่100ละ90บาทพอ ก็เอา 900-485-100 =  315  บาทต่อวัน
               ทีนี้ไข่วันหนึ่งเป็น1000ลูกจะขายที่ไหนวะ ถ้าไม่มีปัญญาขายก็อย่าเลี้ยงเลย ส่วนเรื่องการกินอาหารของนกถ้าอยากให้ประหยัดต้องให้มันกินทั้งวัน คุณอาจคิดว่ามันเปลือง ไม่คุ้มทุน เข้าไปหาข้อมูลดูในหลายท่านที่ดังมีชื่อเสียงเรื่องนกกระทาดูว่าเขาเลี่ยงกันยังไง ผลการทดลองเรื่องการกินอาหารของนกกระทา ถ้าขนาดคุณนั้งหน้าจอคอมหาข้อมูลคุณยังขี้เกียจก็อย่าไปยุ่งกับมันเลย ของจริงเหนื่อยกว่านี้ล้านเท่า
               คุณไปดูราคาไข่ว่าชาวบ้านเขารับมาขาย100ละเท่าไร ราคาอาหารกระสอบละเท่าไร นกสาวตัวละเท่าไร แล้วคุณจะเอาไข่ไปขายใครนอกจากขายส่ง ถ้าเลี้ยงเพื่อเอารายได้หลักไม่เอาสนุกต้องอย่างน้อยไข่ต้อง1000ลูก/วัน เรื่องการขายที่ผมกับแฟนทำอยู่ตอนเช้าต้มส่งร้านขายขนมจีน ร้านขายข้าวริมทางหลวงเส้น กทม.-สุไหโกลก ไข่ตัมสุกทั้งเปลือก6ลูก10บาท ไข่ต้มปอกเปลือก5ลูก10บาท ไข่ดิบขายส่งขนมโตเกียว 100ละ100 ตอนนี้ไข่นกผมมันยังน้อยอยู่ต้องรับของคนอื่นมาขายด้วย

*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:44:10 PM »

ที่ต่อไปนี้ขายไข่ได้แน่นอนถ้าคุณไม่อาย สถานีขนส่ง รถทัว รถไฟ รถโดนสาร รถสองแถว โรงพยาบาล โรงงาน โรงเรียน ตลาดเช้า ตลาดเย็น ทางหลวงเส้นต่างๆที่มีการขายของเช่นแผงขายผลไม้ แผงขายของฝาก ร้านขายข้าวแกง อาหารตามสั่งวันหนึ่งมีรถวิ่งบนถนนกี่แสนคันคิดดู ถ้าไม่มีคนมาแวะซื้อร้านพวกนี้คงเผาร้านทิ้งไปแล้วแต่ที่เห็นๆเขามีเงินกันทั้งนั้น ขายได้ทั้งไข่ต้มและไข่ดิบ
YOUNGCOWBOY
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:10:00 PM »

ลืม+ค่าขนส่งด้วยหรือเปล่าครับ นก1000ตัวไข่80%ไม่เกิน85%+ไข่เสีย+สาระตะ อยากได้ไข่1000เลี้ยงไปเลยแบบว่าคัดนกทุกๆ2เดือน1500ตัวครับผม (อายุไข่ของนกแต่ละตัวไม่เท่ากันบางตัวด้อยมากไข่แค่ไม่กี่ฟองก็เล็กเท่าหัวแม่มือเด็กแรกเกิดแล้ว)ที่ให้คัดทุก2เดือนป้องกันนกกินฟรี อิอิอิแนะนำกันไปนะครับสำหรับคนที่อยากเลี้ยง
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:53:00 PM »

ค่าใช้จ่ายน้ำมัน ค่าแก๊ส ผมรวมไปในค่าน้ำค่าไฟแล้วครับของจริงมันไม่ถึงหรอกครับ(เป็นรายได้ที่ผมทำอยู่จริง)รัศมีการขายของผมไม่เกิน5กิโลเมตรจากที่เลี้ยงนก ตอนนี้ของผมเลี้ยงไว้เฉพาะ พ่อ แม่พันธุ์เท่านั้นนกตัวเมีย240ตัวไข่215ลูกต่อวันไม่รู้เหมื่อนกันว่ากี่% ให้กินอาหารทั้งวัน น้ำผสมอีเอ็มใช้เปลือกสัปรดหมัก นกของผมอย่างน้อยยื่นกรง9เดือน เลี้ยงรอบแรกปู่ ย่า ตา ยาย นกกระทาของผมยื่นกรง12เดือน นกไข่1000ตัว ไข่ไม่น้อยกว่า850-900ลูกต่อวัน
      หลายคนที่ฟักเอาจำนวน แต่ไม่คำนึงถึงประสิทธิภาพ ไข่ของผม ผมคัดมาจากแม่นกตัวใหญ่ ไข่ใหญ่ ตัวเมียทวารต้องบานใหญ่ เมื่อเลือกตัวเมียตามอุดมคติได้แล้ว ก็จับมันมาแยกขังกรงรวมให้มีเฉพาะตัวเมีย เพื่อดู%การไข่ ตอนนี้ก็เหลือนกตัวเมีย240ตัวไข่215ลูกต่อวัน ตัวผู้ขนาดกลางถึงใหญ่น้ำเชื้อต้องเต็มบีบแล้วปรี๊ดเลย ผมเชื่อว่าหลายคน ที่เอาไข่นกกระทาไปทดลองฟักเป็น ลูก-หลาน จากผมหลายเจ้าแน่นอน ของผมไม่มีไข่เสีย-แตกครับ ผมเก็บ 15.00-17.00-19.00 สามรอบไข่ไม่แตกนกไม่ทันจิกไข่   
Basketballz
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 09:51:53 PM »

ได้ความรู้กันอีกเยอะเลยครับ ทั้งการเลี้ยง การคัดเกรด การจำหน่ายไข่ และเปรียบเทียบราคาของแต่ละแหล่ง
ผมก็ยังเข้ามาอ่านเรื่อยๆ ซื้อทั้งหนังสือ ค้นหาข้อมูลเยอะแยะไปหมดจากหลายๆที่ จากyoutube เลยฟังจากปากคนเลี้ยงเลยก็มี
แต่อย่างว่าครับ คนเลี้ยงเป็นอาชีพหลักกับคนเลี้ยงเป็นอาชีพเสริมอาจจะมีความคิดแตกต่างกันบ้าง ในแต่ละแง่มุม
ผมก็ยังจะเข้ามาเสพข้อมูลในกระทู้นี้ครับ และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านที่กำลังคิดจะเลี้ยงนกกระทาจะได้ความรู้จากกระทู้นี้มากมายที่สุด
 ขอบคุณมากครับ

Liked By: YOUNGCOWBOY
patomsak
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 11:15:00 AM »

ในจังหวัดเพชรบุรีมีลูกนกขายที่ไหนครับ
kontokpa
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:49:17 AM »

ต้องดูแลเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ

ของผมโดนแมวกินนก(มันใช้มือดึงออกมาทางช่องรับไข่) มันกินแต่หัวนกเพราะตัวออกมาไม่ได้ วันนึง30กว่าตัว ถึงกับขาอ่อนหมดแรงเลยครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
mitrkaset
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:15:22 PM »

นกกระทาสายพันธุ์ญี่ปุ่น กินอาหารประมาณ 20-25 กก./1,000 ตัว ระดับ 28%โปรตีน
ช่วงอากาศเย็นกินมากขึ้น การควบคุมอุณหภูมิระหว่างกลางวันและกลางคืนให้คงที่
มีผลต่อ%การให้ไข่ ส่วนใหญ่ฟาร์มใช้อาหารนก เบทาโกร ลีพัฒนา jbf ตามแหล่ง
ขายพันธุ์ลูกนก บางแห่งที่เลี้ยงปริมาณๆ เช่น  เอนกฟาร์ม ก็ผสมอาหารใช้เอง
โดยปกติของสัตว์ปีกมีรอบการสร้างไข่เป็นชุดๆโดยเฉลี่ยใช้เวลาประมาณ 25-26 ชม.
ในการสร้างไข่ 1ฟอง ดังนั้นทุกฟาร์มที่เลี้ยงสัตว์ปีก ช่วงพีคจึงอยู่ในระดับ 90% ไม่มี
ฟาร์มสัตว์ปีกที่สามารถสร้างผลผลิตไข่ได้เกิน 95-100% ได้ การผลิตไข่จากสัตว์ปีก
ให้ได้ผลตอบแทนสูงสุดอยู่ที่ช่วงพีคยาวนาน และช่วงให้ผลผลิตไข่ยาวนานแค่ไหน
สิ่งสำคัญอยู่ที่การจัดการให้สัตว์ปีกมีสุขศาสตร์ที่ดี ตั้งแต่แรกเกิดจนกระทั่งปลดระวาง
ไม่ป่วยเป็นโรค ทำให้การเจริญเติบโตและให้ผลผลิตโดยรวมลดลง
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์