ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับมุ้งเขียวกระชังเลื้ยงปลา  (อ่าน 1561 ครั้ง)
silp
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 08:53:47 AM »

มุ้งเขียวกระชังเลื้ยงปลาที่ว่าขนาด 18 ตา 20 ตา 16 ตา  มันเป็นอย่างไร  ปกติจะใช้ขนาดไหนในการอนุบาลลูกปลา  ถ้าขนาดความกว้าง 2 เมตรมีไหมครับ จะได้ไม่ต้องเย็บมากมันเมื่อย  ราคาขายกันอย่างไร  มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ  อยากทำกระชังกว้าง 4 x 4 เมตร ลึก 2 เมตร  ร้านไหนรับทำบ้างราคาเท่าไร  สมาชิกท่านใดเคยสั่งซื้อหรือทำมาแล้วขอข้อมูลหน่อยครับ

no185
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:02:18 AM »

แถวบ้านแพ้ว สมุทรสาคร มีเยอะแยะ มีให้เลือกมากมายหลายขนาด
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:31:22 PM »

กระชังมุ้งเขียว ปกติเขาจะไม่นำมาอนุบาลลูกปลานะครับ เพราะมันตาถี่มากๆ อุดตันง่าย
มักนำมาอนุบาลลูกปลาระยะแรกฟัก-20-30 วัน   คือ ฟาร์มที่ทำปลาแปลงเพศเราจะเจอคับ

แต่ ถ้าอายุเกิน 30 วัน ขึ้นไป จะใช้กระชังตาพริกไทย ขนาด 0.5-1 เซน ครับ...

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน ไลน์ 0897031250
silp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 08:07:21 AM »

แถวบ้านแพ้ว สมุทรสาคร มีเยอะแยะ มีให้เลือกมากมายหลายขนาด

อยู่ตรงไหนของบ้านแพ้วครับ  อยู่ในตลาดตัวอำเภอบ้านแพ้วมีไหมครับ ขอพิกัดหน่อยครับ
silp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 08:11:23 AM »

กระชังมุ้งเขียว ปกติเขาจะไม่นำมาอนุบาลลูกปลานะครับ เพราะมันตาถี่มากๆ อุดตันง่าย
มักนำมาอนุบาลลูกปลาระยะแรกฟัก-20-30 วัน   คือ ฟาร์มที่ทำปลาแปลงเพศเราจะเจอคับ

แต่ ถ้าอายุเกิน 30 วัน ขึ้นไป จะใช้กระชังตาพริกไทย ขนาด 0.5-1 เซน ครับ...

หากไม่ใช่ปลานิลกับปลาทัมทิมที่ต้องแปลงเพศ แต่เป็นปลาอื่นๆ พอหลังจากฟักแล้วก็ต้องนำไปอนุบาลในกระชังในบ่อดินไม่ใช่หรือครับ หากใช่กระชังตาห่างลูกปลามันก็ออกหมดเพราะตัวมันเล็กอยู่ครับ  ปลาอย่างอื่นสามารถอนุบาลในบ่อซีเมนต์ได้จนถึง 30 วันเลยหรือครับแล้วค่อยนำมาใส่กระชังตาพริกไทยตามที่คุณเดชอุดมพูดถึง
no185
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 12:00:15 PM »

อยู่ตรงไหนของบ้านแพ้วครับ  อยู่ในตลาดตัวอำเภอบ้านแพ้วมีไหมครับ ขอพิกัดหน่อยครับ
ถ้ามาจากถนนธนบุรีปากท่อประมาณ1กม.ก่อนถึงรพ.บ้านแพ้ว ร้านอยู่ขวามือ ร้านใหญ่ๆ จำชื่อร้านไม่ได้แระ เด๋ววันสองวันจะไปซื้อของที่นั่นจะดูชื่อร้านมาบอกครับ
Fisher
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 01:49:25 PM »

หากไม่ใช่ปลานิลกับปลาทัมทิมที่ต้องแปลงเพศ แต่เป็นปลาอื่นๆ พอหลังจากฟักแล้วก็ต้องนำไปอนุบาลในกระชังในบ่อดินไม่ใช่หรือครับ หากใช่กระชังตาห่างลูกปลามันก็ออกหมดเพราะตัวมันเล็กอยู่ครับ  ปลาอย่างอื่นสามารถอนุบาลในบ่อซีเมนต์ได้จนถึง 30 วันเลยหรือครับแล้วค่อยนำมาใส่กระชังตาพริกไทยตามที่คุณเดชอุดมพูดถึง
ผมอนุบาลมันในบ่อดินเลยครับแต่น้ำไม่ลึกมากอัตราการเจริญเติบโตจะสูงกว่าแช่ในกระชังมากครับ แต่ต้องจัดการบ่อให้ดีกำจัดมวนได้หมด ลูกแมลงปอต่างๆไม่มี ชัวร์ครับ
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 12:51:14 PM »

ผมอนุบาลมันในบ่อดินเลยครับแต่น้ำไม่ลึกมากอัตราการเจริญเติบโตจะสูงกว่าแช่ในกระชังมากครับ แต่ต้องจัดการบ่อให้ดีกำจัดมวนได้หมด ลูกแมลงปอต่างๆไม่มี ชัวร์ครับ

ตามท่าน   Fisher  ครับ.. ยิ้มเท่ห์

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน ไลน์ 0897031250
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์