ถามเรื่องวิธีการสตาร์ทเครื่องตัดหญ้าเบนซินครับ

(1/7) > >>

DukDig:
 :(  ผมซื้อเครื่องตัดหญ้าของจีนแดงมาครับ คือ ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเลย ก็อาศัย งู ๆ ปลา ๆ ไปคับ
ผมมีปัญหาว่า เวลาสตาร์ทเครื่องจะติดได้พักนึงก็ดับคับ ต้องค่อยเร่งคันเร่งอยู่เรื่อย ๆ ไม่งั้นเครื่องจะดับต้องสตาร์ทใหม่  :-\
และมักจะมีปัญหาว่า ใช้ ๆ ๆ ๆ ๆ ไป แล้ว ลืมไม่ได้เร่งเครื่อง พอดับ แล้วจะสตาร์ทใหม่ มันสตาร์ทติดยากมาก  :'(
(แต่ตอนนี้ไม่ติดเลยคับ  :o )

รบกวนผู้มีความรู้หน่อยครับผม
อยากทราบสเต็ปในการสตาร์ทเครื่องอย่างถูกวิธีครับ
(เอาแบบสอนเด็กเลยนะครับ แบบว่า เปิดน้ำมัน เปิดโช๊ค เปิด ...... )
และวิธีการดูแล เพื่อไม่ให้มีปัญหาเรื่องการสตาร์ทติดยากด้วยอ่ะคับ

น้าอ้วน:
ของจีนแดงนี่ไม่ว่าอะไรถ้าเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าปัญหาเรื่องซ่อมเยอะมากเลยคับ

DukDig:
อ้างจาก: น้าอ้วน ที่ กันยายน 28, 2009, 10:28:20 AM

ของจีนแดงนี่ไม่ว่าอะไรถ้าเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าปัญหาเรื่องซ่อมเยอะมากเลยคับ

อันนี้เข้าใจครับ เพราะว่าสู้ราคาของญี่ปุ่นไม่ไหวจิง ๆ ... และเพราะตั้งใจเอามาใช้ประมาณเดือนละสองครั้ง ไม่ได้ใช้เยอะอะไร ประมาณครั้งละ หนึ่ง ถึง สองชั่วโมงอ่ะคับ (แต่อันนี้พึ่งจะซื้อมาใหม่ ๆ เลยนะครับ ใช้ได้สองสามครั้ง)

ผมเลยอยากได้ความรู้ที่ถูกต้องอ่ะคับ ว่าควรทำอะไรยังไงบ้าง

ลุงแว่น:
เครื่องยนต์ต่างๆถ้าน้ำมัน และอากาศ ผสมกันไม่สมดุลย์เครื่องจะติดยาก...ครับ
...มาดูอาการของคุณ เจ้าของกระทู้กัน
...อาการติดแล้วเบาดับ
.......เป็นเพราะตั้งคันเร่งไว้ต่ำเกินไป
.......หรือตั้งอากาศ และน้ำมัน ที่คาบูเรเตอร์น้อยไป
.......ให้ปรับสายคันเร่งให้แรงขึ้นอีกนิดครับ(คือลดคันเร่งลงสุดแล้วเครื่องต้องไม่ดับ)
........ให้ดูที่โช๊ค เมื่อเครื่องติดแล้วต้องดึงโช๊คกลับมาตำแหน่งใช้งาน(ถ้าอยู่ตำแหน่งโช๊คเครื่องจะเบาดับครับ)
.........การผสมน้ำมันออโต้ลู๊ปต้องตามมาตรฐานโรงงานครับ อย่าผสมเกินมาก
.........ออโต้ลู๊ป จะผสมเฉพาะเครื่อง 2 จังหวะ ส่วนเครื่อง 4 จังหวะไม่ต้องผสมนะ
.........เมื่อเครื่องดับแล้วติดยาก
............เป็นเพราะน้ำมันท่วม หรือน้ำมันเข้าไม่พอ
............หรือเครื่อง 2 จังหวะถ้าใช้ไปนานๆเขม่าจะจับที่ท่อไอเสียมาก(ท่อตัน)เครื่องจะติดยาก
..................ถ้าน้ำมันท่วมให้ถอดหัวเทียนมาเช็ดให้แห้งแล้วใส่เข้าไปใหม่จะติดง่าย
..................ถ้าน้ำมันไม่พอ อาจจะเป็นที่คาบูเรเตอร์สกปรก...ต้องถอดล้างครับ
..................ถ้าท่อไอเสียตัน(เครื่องเก่าใช้มานาน)ให้ถอดท่อไอเสียเอามาเผาไฟครับเขม่าจะหมดไป
.....
.........
...............เครื่องยนต์ไม่ว่าจะเป็นการผลิตที่ไหนราคาก็แตกต่างกันไป ความทนทานก็แตกต่างกัน
...............แต่การใช้งานถ้าเราใช้ไม่ถูกวิธี...เครื่องอะไรก็พังได้ทั้งนั้น
...............พวกเครื่องมือต่างๆถ้าเราพอดูแลซ่อมแซมบำรุงรักษาเองได้ก็จะเป็นการดีครับ
...............แต่การที่เราจะซ่อมเองควรเข้าใจหลักการทำงานของเครื่องยนต์นั้นๆให้ดีก่อนครับ
...............จะได้ไม่ต้องถอดมาแล้ว เวลาประกอบทำไม่ได้ ต้องใส่เข่งไปให้ช่างประกอบ....อิอิ
.............
.......................
.....................................ถ้ามีโอกาศแวะเวียนมาพบปะเจอเจอกันและศึกษา การซ่อมบำรุงเครื่องยนต์ และอื่นๆเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกันได้ครับ
.....................................ถ้ามีโอกาศมาที่สวนผม ผมมีเครื่องมือหลายประเภทที่ใช้งานอยู่ ยินดีให้ความรู้เท่าที่ตัวผมมี น้อยนิด ให้กับทุกๆท่านได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องตัดหญ้าแบบสะพาย เครื่องตัดหญ้าแบบเข็น รถพรวนดิน ถังฉีดยา หรือ สารเคมี ระบบไฟฟ้า รดน้ำต้นไม้ และระบบไฟฟ้าอื่นๆ แม่กระทั่งการเชื่อมโลหะ ทั้งแบบ อาร์ก้อน เชื่อมธูป หรือเชื่อมแกส การตัดด้วยแกส ผมมีเครื่องมือพวกนี้ครับ หรือใครมีไอเดียจะทำเครื่องมือใช้ในการเกษตรต่างๆ หรือจะดัดแปลงอะไรมาศึกษาร่วมกันได้ครับ
.......
...........
..................บางครั้งการตอบตรงนี้ก็คงได้เพียงระดับหนึ่งเท่านั้น
...................ถ้าจะให้ดีควรปฎิบัตจริง จะเข้าใจดีกว่า
....................ทุกๆท่านที่มีโอกาศเข้ามา ณ.เวปแห่งนี้ ถือว่าโชคดี ที่ได้แลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน
....
........
..............ตัวผมเองยินดีตอบและให้ความรู้ที่ผมพอมีเพียงน้อยนิด กับทุกๆท่านด้วยความเต็มใจครับ
.....
........
................จาก ลุงแว่น   ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก  บอก ลุงแว่น 0879976062

Prasert:
ลุงแว่นครับ
ถ้าจะไปหาต้องโทรจองคิวก่อนหรือเป่ลาครับ
แล้วไปพบได้ทุกวันขเวลาหรือครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป