หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนท่านอาจารย์ หน่อยนะครับว่า การห่อฝรั่งแล้วให้ผิวใสๆงามๆเหมือนเขาส่งตามห้าง  (อ่าน 1214 ครั้ง)
mono
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:36:05 PM »

เขาต้องใช้สารเคมีไหมครับ ทำไหมผมห่อ ไม่ใช้อะไรเลยทำไมผิวไม่สวย ไม่น่ากินเลยครับ มีวิธีไหมครับ(ไม่เอาสารพิษ)

loopalike
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:44:11 PM »

ใช้ถุงพลาสติกหูหิ้วสีขาว เบอร์ 6*14   ห่อตั้งแต่ลูกเท่ามะนาว

แหล่มสุด  ยิงฟันยิ้ม
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 09:17:54 PM »

ต้องห่อกระดาษด้วยครับ  และใช้สมุนไพรป้องกันเชื้อราแอนแทรกโนสด้วยครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
mono
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 09:48:06 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์ทั้ง 2 ท่าน

ต้องห่อกระดาษด้วยครับ  และใช้สมุนไพรป้องกันเชื้อราแอนแทรกโนสด้วยครับ [ ยิงฟันยิ้ม

ต้องไปซื้อแถวไหนครับ วันก่อนผมไปสวนอาจารย์ไผ่หวานมานะครับ ได้ไผ่เพชรล้านนามา 6 ถุงครับ แต่อาจารย์ไปในเมืองครับ สวนอาจารย์เปลียนแปลงมากเลยครับสวยงาม เป็นที่ท่องเที่ยวได้เลยนะครับ วันหน้าขออนุญาติ พาแขกต่างบ้านต่างเมืองไปชมสวนนะครับ
ReHeat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 05:43:25 PM »

ไม่มีสมุนไพรอะไรป้องกันราได้หรอกครับ ตัวมันเองยังขึ้นราเลย

ที่ตอบมาถูกต้องแล้วครับ ต้องห่อผลตั้งแต่ยังเล็ก กระดาษไม่จำเป็นครับ

จะทำให้มันโตช้าด้วยเพราะผิวผลฝรั่งสีเขียว สังเคราะห์แสงได้

ใช้ถุงก๊อปแก๊บ แบบ คห.2 ว่าไว้ถูกต้องครับ  ยากันราที่ใช้คือ เบนเลท โอดี พ่นก่อนห่อผล หรือพ่นแล้วห่อ

เนื่องจากห่อผลตั้งแต่งผลยังเล็กกว่าจะเก็บผล  ยาก็หมดฤิทธิ์ไปแล้ว

ฝั่งจึงเป็นผลไม้ปลอดสารพิษครับ

ที่จริงผมไม่รังเกียจการใช้สารเคมีกำจัดศัตรูพืชนะครับ ขอให้ใช้อย่างถูกต้องและปลอดภัยก็พอ

หากจะหลีกเลียงโรคแอนแทรกโนส ซึ่งมีสาเหตุมาจากเชื้อรา Colletotrichum

โดยไม่ใช้สารเคมี ก็เห็นจะเหลือแค่ทางเดียว คือใช้เชื้อราอีกตัว มาแย่งจองพื้นที่เอาไว้ก่อน

ลองศึกษาเชื้อรา ไตรโคเดอม่า ดูสิครับ อาจได้ผลครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์