ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อรถไถ มือสอง สักคัน พี่ๆ แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2323 ครั้ง)
Service
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 03:15:42 PM »

แนะนำด้วยครับ  ขอราคาเบาๆ   ไว้ทำนาครับ   ติดผาน  3  ได้ด้วยนะครับ 

24 แรง ถ้าติดผาน 3 จะไหวมั้ย จะจมโคลนหรือป่าว

ขอบคุณครับ

chainsaw
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:24:03 PM »

24 แรงผมว่าผาน สามไม่ไหว

น่าจะได้ลากไ้ด้แค่หนึ่งหรือสอง
มือสอหาผ่อนอยาก ดอกแพง

จำหน่ายเลื่อยยนต์ ขนาด 38CC ราคา 2,600 บาท

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23485.0
yochi24
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 04:40:44 PM »

ลองหาดูในเวปนี้นะครับ มีเยอะเลย
www.truck2hand.com
Service
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 07:23:25 PM »

เห็นเพื่อนบอกว่า รถไถบางรุ่นก็ไม่มีทะเบียน  เช่น ISEKI   ใช่หรือป่าวครับ
sawan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 11:52:08 AM »

http://www.truck2hand.com/index.php?module=InnoForum&func=list&ctrl=topics&category_id=15&subcategory_id=46ลองถามก่อนครับว่าเอามาทำอะไรบ้างเช่นไถนา,สวน,หรือว่าใช้ตัดหญ้า แต่ถ้าแถวบ้านผมใช้ไถนากับทำสวนไถนาก็จะใช้เป็นผาลพรวนกับโรตารี่ ส่วนรถขนาด24แรงม้าถ้าสองเพลาก็เหลือเฟือครับผมเองไช้รุ่น l2402 เป็นรถสองเพลา(ขับเครื่อนสี่ล้อ)แต่มีข้อด้อยตรงที่วิ่งถนนช้าสู้คูโบต้าบ้านเราไม่ได้ส่วนมือสองก็ลองดูครับมีหลายเจ้าที่ขายเพราะหลายๆที่พอมีรุ่นใหม่ๆมาเขาก็เอารถมาเทินเป็นรุ่นใหม่
farmer by finger
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 01:18:27 PM »

หาสัก 35 ++ เถอะครับ ยังพอทำงานไร่ได้บ้าง
24แรงมันต้องต่อเครื่องมือเองเป็น เพราะเครื่องมือที่ขายอยู่ในตลาดมันลากไม่ไหว

ผมมี Kubota L2201 เครื่องประมาณ 24 แรงนี่แหละ
ไถบุกเบิก  ลากผาน3ไม่ไหว ต้องไปต่อไถหัวหมูมาใช้แทน ถ้าจะไถลึกๆ ลากได้หัวเดียว เคยลองเอาผาน2ของเก่าญี่ปุ่นมาใช้
               ตัวมันเบามาก กินดินลึก แค่ 4-5นิ้ว พอถ่วงน้ำหนัก ก็ลากไม่ไปอีก
ไถพรวน    ลากผาน 5 ตัวหนักๆก็ไม่ไหว ลากได้แค่ตัวเบาๆจากญี่ปุ่น ต้องวิ่งหลายรอบกว่าดินจะละเอียด
ใส่ปุ๋ย+หยอดเมล็ด  ลากตัว2แถวได้
พ่นยา   แบกถังได้ 200 ลิตร

ดินดาน นี่ตัวแสบเลย ลากหัวหมู รอบแรก 6 นิ้ว รอบสองอีก6นิ้ว แล้วค่อยตามด้วยไถสิ่วขาเดียว อีก 10 นิ้ว
           ใช้เกียร์สโลว์ คลานเป็นเต่า ยังดีที่มันมี 8 เกียร์นะครับ แถมยังต้องถ่วงน้ำหนักล้อหน้าอีก 40กก.
         ล้อหลังอีก ข้างละ 40 กก. ไม่งั้นล้อลื่น

ยอมเพิ่มเงินอีกหน่อย  ไม่ต้องลำบากดีกว่า ครับ แล้วถ้าแรงน้อยๆ ก็ควรเลือกขับ 4 ล้อ นะครับ
Service
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 01:50:11 PM »

คิดเหมือนกันเลยครับ  ผมกลัวจะพ่วงไม่ไหวเนี้ยะแหล่ะ กำลังดู  35 แรง บวก โบ    อยู่ครับ
kraw
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 02:13:20 PM »

ถ้าชอบคูก็เล่นตัว 34 แรง ตอนนี้ในตลาดมือสองเยอะที่สุดครับ ราคา แสนต้น ๆ ถึงสองแสนต้น แล้วแต่สภาพแต่ท่านจะได้ขับ 4 ที่มี
4 เกียร์เดินหน้าถอยหลัง ถ้าไม่รับจ้างตัวนี้่ก็เหลือเฟือ อยากได้หัวฉีดก็น้องยัน 35 แรง อันนั้น 8 เกียร์เดินหน้าถอยหลัง รถพวกนี้อะไหล่
ในตลาดมีเยอะครับ ตัวที่นำเข้ามือสองจากญี่ปุ่นค่อนข้างเสี่ยงเรื่องอะไหล่ครับ ข้างบ้านผมแมสซี่เฟอร์กุสัน จอดทิ้งมากว่า 3 ปี แล้วครับ
หาอะไหล่ไม่ได้
Aomsin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 04:53:42 PM »

ถ้าชอบคูก็เล่นตัว 34 แรง ตอนนี้ในตลาดมือสองเยอะที่สุดครับ ราคา แสนต้น ๆ ถึงสองแสนต้น แล้วแต่สภาพแต่ท่านจะได้ขับ 4 ที่มี
4 เกียร์เดินหน้าถอยหลัง ถ้าไม่รับจ้างตัวนี้่ก็เหลือเฟือ อยากได้หัวฉีดก็น้องยัน 35 แรง อันนั้น 8 เกียร์เดินหน้าถอยหลัง รถพวกนี้อะไหล่
ในตลาดมีเยอะครับ ตัวที่นำเข้ามือสองจากญี่ปุ่นค่อนข้างเสี่ยงเรื่องอะไหล่ครับ ข้างบ้านผมแมสซี่เฟอร์กุสัน จอดทิ้งมากว่า 3 ปี แล้วครับ
หาอะไหล่ไม่ได้

อะไหล่หาง่ายกว่าK ในไทยอีกครับ ที่สำคัญทนทานกว่ากันเยอะ อันนี้ไม่ได้โม้

Liked By: kai2506
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์