ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: + ข้อคิดเกี่ยวกับการเพาะเมล็ดมะละกอฮอลแลนด์ +  (อ่าน 103815 ครั้ง)
visanup
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 07:29:47 PM »

การบำรุงและดูแลรักษาประจำที่แนะนำคือ

1. ฉีดยาควบคุมเพลี้ยอ่อน  ใช้ คาร์โบซานแฟน  สลับกับ คาร์บาริล อัตราส่วนการใช้ให้ใช้อัตราส่วนต่ำสุดตามที่แนะนำในฉลากนะครับ   ยาฆ่าแมลงให้ฉีดแยก  อย่าผสมกับปุ๋ยนะครับ เดี๋ยวจะใบไหม้

2. ฉีดอาหารเสริมทางใบ แนะนำพวกแคลเซียมโบรอน กับพวกธรองาตุ พวก Fertiloncombi   ผสมกับปุ๋ยน้ำเร่งดอกกับเร่งหวาน ให้ค่าตัวกลางกับตัวท้ายสูง เช่น 3-18-18  ฉีดสัปดาห์ละครั้งก็ได้

3. ยาควบคุมเชื้อรา ผสมกับปุ๋ยฉีดก็ได้ แต่ควรฉีดแยกจะได้ผลที่ดีกว่า  ห้ามผสมกับยาฆ่าแมลงที่มีลักษณะเป็นน้ำมันนะครับ   ใช้พวกแมนโคเซป ช่วงแรกให้ฉีดอาทิตย์ละครั้ง ประมาณ 4 ครั้งติดต่อกัน  จากนั้นฉีดสองอาทิตย์ครั้ง

ที่เหลือฉีดตามอาการนะครับ  ส่วนปุ๋ยแนะนำให้ใช้ 8-24-24 ผสมกับปุ๋ยคอกใส่โคนต้นเดือนละครั้ง ต้นจะงามดีมาก

สำหรับเพลี้ยแป้ง ให้ใช้ยาที่ค่อนข้างแรง ฉีดเฉพาะส่วนที่เป็นเพลี้ยแป้ง แล้วฉีดฆ่ามดรอบโคนต้นด้วยนะครับ   ผมใช้ไซเปอร์เมธธิน ได้ผลดีทีเดียว  หรือใช้คาร์บาริล ผสมกับยาจับใบด้วย
                                  หาซื้อได้ที่ไหนครับ

สวนวสา
seller
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:47:37 AM »

การบำรุงและดูแลรักษาประจำที่แนะนำคือ

1. ฉีดยาควบคุมเพลี้ยอ่อน  ใช้ คาร์โบซานแฟน  สลับกับ คาร์บาริล อัตราส่วนการใช้ให้ใช้อัตราส่วนต่ำสุดตามที่แนะนำในฉลากนะครับ   ยาฆ่าแมลงให้ฉีดแยก  อย่าผสมกับปุ๋ยนะครับ เดี๋ยวจะใบไหม้

2. ฉีดอาหารเสริมทางใบ แนะนำพวกแคลเซียมโบรอน กับพวกธรองาตุ พวก Fertiloncombi   ผสมกับปุ๋ยน้ำเร่งดอกกับเร่งหวาน ให้ค่าตัวกลางกับตัวท้ายสูง เช่น 3-18-18  ฉีดสัปดาห์ละครั้งก็ได้

3. ยาควบคุมเชื้อรา ผสมกับปุ๋ยฉีดก็ได้ แต่ควรฉีดแยกจะได้ผลที่ดีกว่า  ห้ามผสมกับยาฆ่าแมลงที่มีลักษณะเป็นน้ำมันนะครับ   ใช้พวกแมนโคเซป ช่วงแรกให้ฉีดอาทิตย์ละครั้ง ประมาณ 4 ครั้งติดต่อกัน  จากนั้นฉีดสองอาทิตย์ครั้ง

ที่เหลือฉีดตามอาการนะครับ  ส่วนปุ๋ยแนะนำให้ใช้ 8-24-24 ผสมกับปุ๋ยคอกใส่โคนต้นเดือนละครั้ง ต้นจะงามดีมาก

สำหรับเพลี้ยแป้ง ให้ใช้ยาที่ค่อนข้างแรง ฉีดเฉพาะส่วนที่เป็นเพลี้ยแป้ง แล้วฉีดฆ่ามดรอบโคนต้นด้วยนะครับ   ผมใช้ไซเปอร์เมธธิน ได้ผลดีทีเดียว  หรือใช้คาร์บาริล ผสมกับยาจับใบด้วย
                                  หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ที่ร้านจำหน่ายปุ๋ย-ยาเกษตรทั่วไปค่ะ

max2009
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 03:17:12 PM »

เพาะเสร็จ ขั้นตอนต่อไปคือทำกระเทย ยิงฟันยิ้ม
nopp1
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 07:40:49 AM »

เวลาใส่ปุ๋ยคอกลองก้นหลุมมะละกอต้องคลุกปุ๋ยคอกให้เข้ากับดินก้นหลุมด้วยหรือป่าวครับ  เพราะอะไรครับ  แล้วเวลากลบดินต้องให้ระดับดินเสมอกันหรือป่าวครับ  คือปกติผมจะกลบดินให้ต่ำกว่าระดับพื้นเพื่อเวลารดน้ำ น้ำจะได้ไม่ไหลไปที่อื่น   ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
[/quote
รอคำตอบด้วยคนครับ อายจัง
vanvana
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:29:00 PM »

เวลาใส่ปุ๋ยคอกลองก้นหลุมมะละกอต้องคลุกปุ๋ยคอกให้เข้ากับดินก้นหลุมด้วยหรือป่าวครับ  เพราะอะไรครับ  แล้วเวลากลบดินต้องให้ระดับดินเสมอกันหรือป่าวครับ  คือปกติผมจะกลบดินให้ต่ำกว่าระดับพื้นเพื่อเวลารดน้ำ น้ำจะได้ไม่ไหลไปที่อื่น   ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
รอคำตอบด้วยคนครับ อายจัง
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:50:29 PM »

ปุ๋ยคอกให้ใช้ปุ๋ยที่หมักแล้วนะครับ อย่าเอามูลสัตว์ใหม่ๆ ใส่เพราะจะทำให้รากเน่าได้  คลุกกับดินให้ทั่ว เพื่อให้สารอาหารกระจายให้ทั่ว และป้องกันเรื่องรากเน่าหรือดินเค็มเฉพาะตำแหน่งอันเกิดจากปุ๋ยคอกด้วย   ส่วนการกลบหลุมแนะนำให้กลมสูงกว่าระดับดินรอบข้างนิดหน่อย พอรดน้ำมันจะยุบตัวลงไป  ไม่แนะนำให้ทำเป็นหลุมยุบลงไปเพราะน้ำจะขัง ทำให้เราเน่าได้ในหน้าฝน ถ้าหน้าแล้งไม่มีปัญหาครับ

arno8857
*

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 10:52:58 AM »

ขอบคุณค่ะ ชอบทานพันธุ์นี้มาก จะมีไว้เป็นเจ้าของเองซักต้นสองต้น  ยิ้ม
andrew
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 04:06:28 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้มากมาย เลยค่ะ
ปลูกไว้รับประทานและแจกไม่ได้ขาย เมล็ดพันธุ์มีก็แบ่งปัน
เปอร์เซ็นการงอกเท่าที่เพื่อน ๆ ในกระทู้นำเมล็ดพันธุ์ของแอนดรูว์ไปปลูก
งอก 96-98% เพราะคัดเมล็ดเอง เลือกที่จมน้ำอย่างเดียว ที่ลอยขึ้นมาเททิ้งหมดค่ะ
และก็ทำให้เมือกเยื่อหุ้มเมล็ดออกให้หมด ปล่อยให้แห้ง ไม่ตากแดด ให้แห้งโดยธรรมชาติ
ท้ายสุดก่อนเก็บก็ตากแดดไว้ 30-60 นาที เพื่อกันเชื้อราจากความชื้นที่อาจหลงเหลือ
แต่ส่วนใหญ่แค่ตากไม่ใช้แดด ทิ้งไว้ 1 สัปดาห์ก็แห้งสนิทแล้วค่ะ

Andrew Dee
131/298 ม.4 ถ.ชาตะผดุง(ซ.12) ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000
tri
*

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 09:30:12 AM »

ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ขึ้นบน
  พิมพ์