ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 42   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เอาสูตรน้ำหมักป้องกันโรคไก่ต่างๆมาฝากครับ  (อ่าน 138304 ครั้ง)
bee2922
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:14:28 PM »

คุณ ชัช ครับ
ลูกไก่ ออก วันที่เท่าไร แจ้งด้วยนะครับ

ผมคาดว่า ถ้าไปเอาก็ คง จะเป็นวันเสาร์ ที่ 3/12/54 ครับ เพราะว่า ทำงาน บริษัท ต้องเข้าใจ ไม่มีวันหยุดเป็นของตัวเอง ฮิฮิ
(เดือนนี้วันหยุดใช้หมดแล้ว)  ผมวิ่งไปกลับ สิชล - กาญจนดิษฐ์อยู่

Liked By: rrwork, sakura123, sompol

ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:28:45 PM »

นับแต่นี้ต่อไป

เรียกว่า  อาจารย์ชัช  นะครับ

มาแต่ละกระทู้นี่ ไม่มีครั้งไหนที่จะไม่ให้ความรู้ จริงๆ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หนักลีลา 2
*

โทรฯ 085-0063366

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 12:22:49 AM »

พี่ชัชครับ สมุนไพร+น้ำตาลทรายแดง แล้วไม่ต้องผสมน้ำหรือครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลยครับแต่อยากหมักไว้ใช้ครับ ยิ้มเท่ห์
หมักครั้งแรกไม่ต้องผสมน้ำก่อนครับเอาหัวเชื้อก่อนครับแบบเข้มข้นการใช้ก็เล็กน้อย1ฝาผสมน้ำ1ลิตร

ถามคุณชัช หน่อยครับ มันจะมีน้ำของสมุนไพรออกมาเองใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

หนักแน่น..แต่..นุ่มนวล
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:20:55 PM »

โธ่พี่ด่างเรียกสรรพนามผมตามเดิมดีกว่าครับเพราะในบ้านหลังนี้ไม่มีคนแก่ ไม่มีคนอ่อนวัย มีแต่คนหัวใจสีเดียวกันครับ...การแบ่งปันความรู้ข้อมูลเล็กๆน้อยๆให้แก่กันเป็นวัฒนธรรมของคนชาติเราครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...การหมักสมุนไพรจะมีน้ำออกมาจากน้ำตาลทรายแดง+น้ำในสมุนไพรครับสมุนไพรนี้ต้องเอาแบบสดน่ะครับถ้าเป็นแบบแห้งก็ทำให้เป็นผงผสมในอาหารให้กินครับ

Liked By: rrwork, sompol, a_bkk

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
kanapotpea
seller1
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:41:21 PM »

ยิ้มเท่ห์ หวัดดีครับ ผม คณพศ(อ้อน) จ.อุบลราชธานี ครับ ได้อ่านกระทู้ของ คุณชัช.แล้ว เกิดอยากทำน้ำหมักสมุนไพร ก็เลยทำการจัดหาสมุนไพรตามสูตร คุณ ชัช. เมื่อครบแล้วก็ลงมือทำทันทีเลยครับ อีก 1 เดือนจะมารายงานผลการใช้น่ะครับ

คณพศ(อ้อน) 087-9611654
kanapotpea
seller1
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:43:28 PM »

ทำการสับๆๆๆเป็นชิ้นให้เล็กลง

Liked By: Ekachaiyan, sompol
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:44:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ หวัดดีครับ ผม คณพศ(อ้อน) จ.อุบลราชธานี ครับ ได้อ่านกระทู้ของ คุณชัช.แล้ว เกิดอยากทำน้ำหมักสมุนไพร ก็เลยทำการจัดหาสมุนไพรตามสูตร คุณ ชัช. เมื่อครบแล้วก็ลงมือทำทันทีเลยครับ อีก 1 เดือนจะมารายงานผลการใช้น่ะครับ

คณพศ(อ้อน) 087-9611654
ดีครับสนับสนุนของไทยๆๆไม่มีสารตกค้าง ประหยัด ได้ทดลอง และได้ความรู้แบ่งปัน..ลูกยอถ้าได้แบบสุกด้วยจะดีครับเพราะจะย่อยสลายได้เร็วแต่ให้ระวังตอนหั่นควรใส่ถุงมือน้ำจากลูกยอคันน่ะคร๊าบบบบ

Liked By: rrwork, sompol, a_bkk

kanapotpea
seller1
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:50:17 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผสมเสร็จแล้วหน้าตาและกลิ่นหอมมากครับ ลูกๆผมคงจะชอบมากเลย ทีนี้ลูกผม(ไก่ไข่และวัว)คงมีสุขภาพแข็งแรงทุกตัวแน่นอน 555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณ คุณ ชัช.มากเลยครับผมที่แบ่งปันสูตรดีๆให้เป็นวิทยาทาน

Liked By: Ekachaiyan, sompol, a_bkk
tun
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 08:26:23 AM »

อยากได้สูตรน้ำหมักสัปปะรด กับตระไคร้และข่า(ประยุค) ไม่ค่อยมีวัตถุดิบครับ เท่าที่พอหาได้

Liked By: sompol
mass uthai
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:11:26 AM »

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่นำมาแบ่งปันครับ ผมเลี้ยงไก่แจ้อยู่ไก่ตายบ่อยและมูลเหม็นมากครับ

Liked By: rrwork
hmok
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 04:16:26 PM »

งั้นเดี๋ยวผม ไป เอาที่ บ้าน คุณ ชัช พร้อมลูกไก่เลย ฮิฮิ
เอาทั้งสูตร ทั้ง ตัวอย่างทดลองใช้ และ ลูกไก่

ผม คุณ บี ครับ
จัดไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไอยะ..ย้ายบ้านไปแค่ๆบ้านพี่ชัชมั่งหวา ยิงฟันยิ้ม
หนักลีลา 2
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 09:36:17 AM »

สวัสดีครับ คุณชัชฯ และผู้มาเยี่ยมกระทู้ทุกทั่น  ผมมาขอรับคำแนะนำด้วยครับ  คือลูกห่านที่ผมซื้อมาตอนนี้อายุประมาณ 2 เดือน น้ำหนัก 3.5 กก. จะมีตุ่มที่ใต้ตาข้างขวา (รอยต่อระหว่างขนใบหน้ากับปาก) สังเกตเห็นมาประมาณ 1 เดือน ดูเหมือนโตขึ้นเรื่อยๆ เขามักจะเอาเท้าเขี่ย สงสัยจะคัน ตุ่มกดดูนุ่มๆคล้ายป็นของเหลวอยู่ข้างใน  เขากินอาหารและดูสดชื่นปกติดี อยากทราบว่าเกิดจากอะไรและรักษาอย่างไร  ขอบคุณมากนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ภาพประกอบครับ

หนักลีลา 2
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 09:37:51 AM »

อีกภาพครับ  (ป.ล. ผมเข้าไปตั้งคำถามในกระทู้ถามเกี่ยวกับสุขภาพสัตว์ไม่ได้ ไม่รู้ว่าเข้าตรงไหนครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 09:39:57 AM โดย หนักลีลา 2 » บันทึกการเข้า

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 03:24:13 PM »

เป็นหูดครับถ้ากินใช้ชีวิตปรกติยังคงส่งเสียงดังอยู่ก็ไม่เป็นไรครับผมเคยเจอห่านบางตัวเป็นหูดห้อยย้อยลงมาถึงคอก็มีครับเวลากินอาหารก็ไม่เป็นปัญหาประการใดยังคงผสมพันธุ์กับตัวเมียได้ตามปรกติครับ...แต่ถ้าคุณหนักต้องการจะเอาออกก็ต้องผ่าแล้วใส่ยา กินยาเย็บแผล กักใว้ซัก1อาทิตย์ให้แผลแห้งตัดไหมออกก็ปล่อยกลับฝูงได้ครับหรือลองเอาเข็มฉีดยาเบอร์เล็ก18เจาะแล้วดูดเอาน้ำข้างในออกมาทิ้งก็ได้ครับต้องจับตัวห่านใว้ให้ดีน่ะครับ...

หนักลีลา 2
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 03:32:29 PM »

เป็นหูดครับถ้ากินใช้ชีวิตปรกติยังคงส่งเสียงดังอยู่ก็ไม่เป็นไรครับผมเคยเจอห่านบางตัวเป็นหูดห้อยย้อยลงมาถึงคอก็มีครับเวลากินอาหารก็ไม่เป็นปัญหาประการใดยังคงผสมพันธุ์กับตัวเมียได้ตามปรกติครับ...แต่ถ้าคุณหนักต้องการจะเอาออกก็ต้องผ่าแล้วใส่ยา กินยาเย็บแผล กักใว้ซัก1อาทิตย์ให้แผลแห้งตัดไหมออกก็ปล่อยกลับฝูงได้ครับหรือลองเอาเข็มฉีดยาเบอร์เล็ก18เจาะแล้วดูดเอาน้ำข้างในออกมาทิ้งก็ได้ครับต้องจับตัวห่านใว้ให้ดีน่ะครับ...

ต้องให้ยาปฏิชีวนะอะไรไหมครับ   ขอบคุณครับ

Liked By: rrwork, sompol

liveclick
*

<กลุ่มมิตรภาพ 201>

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:12:38 PM »

ปรกติน้ำหมักEMก็มีการทำกันหลายสูตรแพร่หลายกันทั่วไปหลายๆท่านคงทราบถึงประโยชน์อันมากมายของน้ำหมักตัวนี้กันดีครับนอกจากจะช่วยเรื่องระบบลำไส้ ขจัดลดกลิ่นมูล ช่วยเสริมสร้างร่างกายของไก่ให้แข็งแรงป้องกันโรคต่างๆในไก่ได้ดีส่วนผสมหลักๆก็เป็นพืชสมุนไพรที่เราหาได้ง่ายในท้องถิ่นครับ
-ขมิ้นชันหรือขมิ้นแกงก็ได้
-บระเพ็ด
-ฟ้าทะลายโจร
-ข่า
-กระชาย
-ลูกยอ
-หอมหัวแดง
-กระเทียม
จะใช้ทั้งหมดหมักรวมกันหรืออย่างหนึ่งอย่างใดหรือจะสองอย่างก็ได้เท่าทีพอหาได้เน้นไม่ต้องซื้อหามากนักน่ะครับแต่ที่สำคัญห้ามใช้กากน้ำตาลให้ใช้เฉพาะน้ำตาลทรายแดงเท่านั้นน่ะครับ...หั่นสมุนไพรเป็นชิ้นเล็กๆ3ส่วน+น้ำตาลทรายแดง1ส่วนผสมคนให้เข้ากันเอาใส่ถังถ้าถังสีดำจะดีครับมีฝาปิดเรียบร้อยคอยคนทุก3วันน่ะครับวางใว้ในที่ร่มหลังผ่านไป1เดือนก็จะเริ่มนำเอามาใช้ได้1ฝาแกลลอนต่อน้ำ1ลิตรครับผสมในกระบอกน้ำให้ไก่กินได้ทุกวันกินได้ตลอดจะดีกับตัวไก่มากครับ ลูกไก่เพื่งออกก็ให้ได้เลยครับจะทำให้ลูกไก่แข็งแรงเร็วและลดมูลกลิ่นได้มากยิ่งอาหารลุกไก่ซึ่งมีโปรตีนสูงกลิ่นมูลจะแรงมากครับ..ส่วนน้ำที่ฝาถังก็เก็บหยอดใส่ขวดใว้น่ะครับเอาใว้หยอดตาไก่เวลาไก่เจ็บตาได้ด้วยครับหลังจากหมักไปนานๆก็ค่อยๆเติมน้ำตาลทรายและสมุนไพรไปเรื่อยๆยิ่งนานน้ำหมักยิ่งดีครับ..ขนาดของผมถังหมักอยู่ชั้นล่างเวลาน้ำท่วมจะรีบย้ายถังหมักก่อนอย่างอื่นเลยครับ 555

ขอบคุณมากครับ  ขอดันกระทู้หน่อยละกันนะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rrwork
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 42   ขึ้นบน
  พิมพ์