หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เลี้ยงไก่ไข่ 5 ตัว ใว้กินไข่...จะขาดทุนมั้ย  (อ่าน 33117 ครั้ง)
KN07
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:00:46 PM »

แถมเมื่อก่อนหลังบ้านผมและลุง ใบสาปเสือ แบบเป็นเถา รกมา โตเร็ว ต้องใช้ยาฉีด ตัดไม่ไหว ตอนนี้ 555 ผมต้องไปสาวเถาสาปเสือจากบ้านคนอื่นมาแล้วครับ เพราะบ้านผมเกลี้ยงแล้ว ลุงชอบใจใหญ่ เข้าไปดูในกระทู้ผมได้เลยครับ แต่ไม่ทราบที่บ้านคุณเรียกใบอะไร

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=50162.0

ความรู้ทั้งนั้นเลยนะเนี้ย ขอบคุณครับ

Liked By: Ekachaiyan

KN07
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:03:44 PM »

คิดว่าคุ้มนะคะ เพราะว่าเลี้ยงไว้ ๑๑  ตัว ให้ภารโรงเลี้ยงไว้ที่โรงเรียน  พึ่งไข่ได้ประมาณ ๗ ฟอง เหลือจากที่ครอบครัวภารโรงกินก็จะเอาไข่แขวนไว้ให้ที่รถเอากลับบ้านไปให้เด็กๆที่บ้าน   ตอนนี้ไข่ไก่แพง   เลี้ยงแบบให้อาหารบ้าง  หากินเองบ้าง เวลาจะไข่ก็เดินเข้ามาไข่ในเล้า ไข่เสร็จก็ออกไปเดินเล่น เด็กนักเรียนก็จับไปอุ้มเล่นบ้างเพราะเชื่องมาก  ถึงตอนเย็นก็เดินเข้าเล้า  เลี้ยงไม่ยากค่ะ

ดีจังครับ..ขอบคุณมากครับ มีกำลังใจขึ้น เยอะเลย

maprow
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:02:34 PM »

เลี้ยง 5 ตัวขาดทุนไหม ถ้าอยู่บ้านคนเดียว ผมว่าขาดทุนครับ  แต่ถ้าอยู่กันหลายๆคน ไม่ขาดทุนครับมีแต่จะได้กับได้ หากมีลูกหลานก็สามารถกล่อมเกลาจิตใจเด็กให้อ่อนโยนอีกด้วย มันมีอะไรแฝงมากกว่านั้นอีก อึไก่ก้เอาไปใส่ต้นไม้ได้ แต่ถ้าอยู่คนเดียวโดดๆก้อย่าหาภาระใส่ตัวเลย ต้องโกยอึไก่ด้วย  ไปไหนมาไหนไม่สะดวก จะเป็นห่วงไก่ซะเปล่าๆ 

มะพร้าวจ้า - > ฉีกยิ้มกว้างๆได้ทุกวัน
auth
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:14:43 PM »

สำหรับผม ต่อให้ไข่ฟองละ 4 บาทและต้นทุนไข่ที่เลี้ยงเองก็ 4 บาท เท่ากันหรือมากกว่านิดหน่อยเราก็ยังกำไร ไหนจะตัวไก่เอง ความมั่นใจในคุณภาพไข่ที่หาที่ไหนไม่ได้ ขี้ไก่ใส่ต้นไม้อีกปุ๋ยฟรี ความสุขที่ได้เลี้ยงอันนี้สำคัญสุดๆ เพราะไม่ว่าไก่จะมีผลตอบแทนคุ้มหรือไม่ในเชิงเศรษฐศาสตร์ ผมก็ยังต้องเลี้ยงเพราะ...ผมชอบ....เท่านั้น
wok
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:13:51 PM »

เราก็หาอย่างอื่นมาให้ไก่ร่วมกับอาหารก็จะทำให้ใช้อาหารแต่ละวันน้อยลงหรืออาจจะหารำมาผสมอาหารเราจะได้ปริมาณมากขึ้นต้นทุนต่ำลงครับ โกรธ

Liked By: muslin2557, Ekachaiyan
RJF
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:47:41 PM »

แค่ไก่ที่เราเลี้ยงออกไข่ให้กิน ก็คุ้มแล้วครับ มีความสุข แล้วจะขาดทุนได้ยังไง ความสุขไม่มีขาดทุนครับ  ยิงฟันยิ้ม

แค่ ๕ ตัว ให้อาหารบ้าง เศษข้าว ผัก ผลไม้เหลือๆ ปล่อยให้กินหญ้าลานบ้าน คุ้มสุดๆ แล้วครับ

Liked By: muslin2557, Ekachaiyan
tang-on
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:50:16 PM »

แถมเมื่อก่อนหลังบ้านผมและลุง ใบสาปเสือ แบบเป็นเถา รกมา โตเร็ว ต้องใช้ยาฉีด ตัดไม่ไหว ตอนนี้ 555 ผมต้องไปสาวเถาสาปเสือจากบ้านคนอื่นมาแล้วครับ เพราะบ้านผมเกลี้ยงแล้ว ลุงชอบใจใหญ่ เข้าไปดูในกระทู้ผมได้เลยครับ แต่ไม่ทราบที่บ้านคุณเรียกใบอะไร

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=50162.0

คุณไก่เถาเขียวๆที่ให้ไก่กินอยู่นั่นอะไรครับ ทำไมไก่มันรุมกินกันเหมือนของชอบเลยครับ

ta-lek
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:06:33 PM »

ผมเลี้ยงอยู่10ตัวครับ ตอนนี้บอกได้เลยว่าเป็นคนมีกินแล้วครับ;D มีไข่กินครับ อิอิ

bore onzon
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 05:34:05 PM »

แถวบ้านผมมีพวกเศษผลไม้อย่างสังปะรด ขนุน แก้วมังกร มะม่วงเยอะ มันสำปะหลังด้วย เอาไก่ไข่มาเลี้ยงกินเศษอาหารมันจะออกไข่มั้ย แล้วเสริมด้วยหัวอาหารนิดหน่อย?

amsuthon
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 01:28:49 PM »

บ้านผมเลี้ยงไว้ 30 ตัว เริ่มทะยอยไข่ ได้วัน 10 กว่าฟองแล้ว กินไม่ทันเลยทีเดียว
ญาติๆ บอกว่า เต็มแพ็กแล้วเอามาขายให้หน่อย  กินปลายข้าว หัวอาหาร หยวกกล้วย หญ้าอ่อนๆ ฟ้าทะลายโจร ตำลึง กระถิน กล้วยสุก มะละกอสุก
อะไรสุกๆ ก็ให้กิน เดินเล่นกันในสวนสบายๆ ฟินมากก พ่อหว่านถั่วเขียวเอาไว้ รดน้ำ พอถั่วงอกเป็นต้นมีใบ 4-5 ใบ ก็ปล่อยไก่เข้าไป กินกันใหญ่ครับ

ไข่แดงดวงใหญ่ ไข่ขาวเหนียว เปลือกก็แข็งแรงกว่า ไข่จากซีผี อีก กินสบายใจ
123SHARK
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 02:39:38 PM »

ตามท่านๆ ที่กล่าวมาเลยคับ
ผมก็เลี้ยงไก่บ้านตอนนี้ ยี่สิบกว่าตัวแล้ว ...จิงๆ มีเป็ดเทศอีก
ถามว่าได้ขายยัง???....  ยิงฟันยิ้ม ;Dบอกเลยอย่าไปถามถึง!!.....ต้องถามว่า...... เมื่อไหร่จะได้แค่ค่าอาหารคืนทุน!....  >:(ก็น้ำตาจิไหลแล้วคับ อายจัง

จิงๆ แล้วมันอยู่ที่ความสุขมากกว่า เห็นตั้งแต่เด็ก จนโต จนไข่ จนกระทั้ง มีลูกฟักตัวจากไข่อีกรอบ
ผมว่ามันเพลินดีคับ สมองโล่งดีนะ เจ๋ง

เมื่อก่อนคิดแต่ว่าจะเอาเงินคืนได้เมื่อไหร่ แต่ทำไปทำมาเกือบปี ปลงแล้วคับ
ใช้คำว่ามีความสุขดีกว่า ........... ยิ้ม
ป ณเมืองลุง
*

ความหวังยังคงมีอยู่เสมอ ตราบใดที่ใจไม่ยอมแพ้

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 11:49:54 AM »

ฟันธง
1) ถ้ามันไม่ไข่ ขาดทุน
2) ถ้ามันตาย ขาดทุน

ดังนั้น พยายามดูแล อย่าให้มันตาย และให้อาหารเพียงพอเพื่อให้มันออกไข่สม่ำเสมอ
และถ้าต้องการความยั่งยืน มองหาโอกาสให้ไก่สามารถขยายพันธ์เอง ก็จะมีกำไร

ให้เป็นดั่งน้ำครึ่งแก้ว และ จงหิวโหย โง่เขลาอยู่เสมอ เพราะมันคือกุญแจสู่ความสำเร็จ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=88821.0
morakot.k
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 07:59:34 AM »

ผมเลี้ยงแต่เป็ดไข่กับห่าน ตอนนี้แตกลูกหลานเต็มสวน
ไม่กล้าเลี้ยงไก่ กลัวเรียกแขก(งูเหลือม) ได้กินไข่ทุกวัน
ได้ขี้ทำปุ๋ยทั่วสวน เอาเป็ดเทศมาเลี้ยงได้แค่สองเดือน
หายหมด สงสัยบินหนีอ้ะ ยิ้มกว้างๆ
เดชนวมินทร์
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:35:06 AM »

ไก่ไข่ สามารถเลี้ยงปล่อยให้กินเศษผักเศษอาหาร และหญ้า
เพียงให้อาหารวันละมื้อ เขาอยู่และให้ไข่ได้สบายมาก
เราได้ทั้งไข่ ทั้งปุ่ย ยังช่วยกำจัดหอยทาก หนอน และแมลงได้อีกหลายชนิด
ไม่มีการขาดทุนครับ

Liked By: amsuthon
witawat pinmongkol
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 02:00:59 PM »

เลี้ยงแบบปล่อย ให้กินผักกินหญ้า เสริมผลไม้สก กล้วย มะละกอ หรือทีหาได้ง่ายที่เรากินนั่นแหระครับ เดี๋ยวเค้าก็จะค้ยเขี่ยหาหนอนหาใส้เดือนกินเอง
รับลองไข่แน่นอนแถมได้ไข่ที่ดีด้วย ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
กะลาแลนด์
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 06:43:50 PM »

ผมเคยทดลองเลี้ยงเล่น ๆ ไว้ 4 ตัว มีข้อมูลต้นทุนดังนี้
1. ค่าลูกไก่ ตัวละ 40x4 =116 บาท
2. อุปกรณ์การเลี้ยง+โรงเรือนทำเอง 1000 กว่า ๆ
3. ค่าเวชภัณฑ์ (จำไม่ได้แล้ว ลืมจด)
3.ค่าอาหารไก่เล็ก จนถึงก่อนออกไข่ 450 x 5=2250 บาท
 รวมค่าใช้จ่ายเบื้องต้น 3366 บาท
เมื่อไก่ออกไข่เปลี่ยนไปให้อาหารไก่ไข่ กระสอบละ 500 บาท ใช้ได้ 45 วัน ช่วงปีแรกเก็บไข่ได้วันละ 4 ฟอง เดือนละ 120 ฟอง ปีที่สองได้วันละ 4 ฟองบ้าง 2 ฟองบ้าง 3 ฟองบ้าง 
สรุปว่าตัวแปรสำคัญของการเลี้ยงไก่ไข่คือค่าอาหารไก่ ซึ่งขึ้นราคาตลอด ดังนั้นในความเห็นของผมถ้าจะเลี้ยงเพื่อไว้กินไข่ในครอบครัว เลี้ยงไก่บ้านดีกว่าทน ถึก และไม่เปลืองค่าอาหาร
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์