หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เลี้ยงไก่ไข่ 5 ตัว ใว้กินไข่...จะขาดทุนมั้ย  (อ่าน 35633 ครั้ง)
KN07
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:45:36 PM »

เลี้ยงไก่ไข่ 5 ตัว ใว้กินไข่...จะขาดทุนมั้ย มีแต่คนบอกว่า ไม่คุ้มกับค่าอาหาร

kantapat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:48:21 PM »

-ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจครับ ถ้ามองแค่จุดคุ้มทุน (break even point )ก็อาจจะไม่คุ้มเท่าไร แต่ถ้ามองว่าเลี้ยงเพื่อความรู้และประสบการณ์ ผมว่าเกินจุดคุ้มทุนครับ  (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ )
                                   ด้วยความเคารพ
                                     เจ ท่ามะกา

นักการเมืองยื่นปลา              พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท๊บเบล็ต     กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
                      เจ ท่ามะกา  ยิ้มกว้างๆ
KN07
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:51:38 PM »

อยากเลี้ยงใว้กินใข่ครับ แต่กลัวค่าอาหารจะบานปลาย
kantapat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:57:09 PM »

-ก็ให้อาหารทั่วไปซิครับ เลี้ยงแบบปล่อยธรรมชาติเลยครับ ถูกดีครับ

นักการเมืองยื่นปลา              พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท๊บเบล็ต     กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
                      เจ ท่ามะกา  ยิ้มกว้างๆ
KN07
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:16:07 PM »

ไก่ใข่เลี้ยง แบบปล่อยอะนะ พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไก่เท่าไร
Punya1038
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:26:13 PM »

เลี้ยงแบบไก่บ้านธรรมดา ปล่อยเลยครับก็ได้กินไข่เหมือนกัน เอาเศษข้าวหรือผัก หรือเศษอาหารบางอย่างให้เขากินได้สบายๆ แข็งแร็งดีด้วย แต่ถ้าเลี้ยงแบบโรงเรือนดีๆ ดูแล้วไก่มันจะขี้โรคนะครับ (อันนี้เอามาจากประสบการณ์ของคนบ้านนอกครับ)
bun_bun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:27:55 PM »

แม่ไก่ 5 ตัว หากเลี้ยงแบบปล่อยในพื้นที่จำกัด ไก่ไม่สามารถออกไปหากินเองได้เราต้องให้อาหารเอง สมมุติว่าใช้อาหารสำเร็จ ก็จะตกวันละ 0.5-0.8 กก. เป็นเงิน 10-15 บาท (ราคาแล้วแต่ละพื้นที่)  แม่ไก่สามารถให้ไข่ได้วันละ 3-5 ฟอง หากคิดเป็นเงิน 10-15 บาท (ฟองละ 3 บาท)  ยังไม่รวมค่าวัสดุ อุปกรณ์ อื่น ๆ...... แต่หากไก่ออกไปหากินเองได้บ้างก็จะลดต้นทุนค่าอาหารลงได้บ้างเล็กน้อย  แต่หากจะมองแค่ตัวเลขแล้วนำมากำหนดว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม ผมว่าไม่ใช่แนวพอเพียงแน่นอน
     ลองมองลึกต่อไปอีกว่า เราเลี้ยงเอง เรารู้ว่าไก่กินอะไรเข้าไปบ้าง แต่หากซื้อจากตลาด ไข่ที่ได้จากไก่ที่เลี้ยงแบบเชิงพาณิช (โรงงานผลิตไข่.. ร้องไห้)....ทรมาน)  อย่าลืมว่าไก่กินอะไรย่อมมีสิ่งนั้นปนมากับไข่แน่นอน...(ผลข้างเคียง)  และที่สำคัญที่สุดคือ ความสุขทางใจครับ  หลาย ๆ คนเลี้ยงไก่ไว้กินไข่เพราะไม่ได้คิดแค่ตัวเลข แต่มองถึงความสุขที่ได้เห็นการเจริญเติบโตของไก่ที่เราเลี้ยง เฝ้าดูมันตั้งแต่เล็ก จนออกไข่ ผสมพันธุ์เพื่อผลิตทายาทรุ่นต่อไป...ต่อไป ... ผมเองก็คนหนึ่งครับที่เลี้ยงไก่ไว้กินไข่เอง ขาดทุนค่าอาหารและขาดทุนเวลาแน่นอน  แต่ผมกำไรทางใจและกำไรจากไข่อารมย์ดี
     นี่เป็นเพียงหนึ่งความเห็นนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณ

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
KaiPhangNga
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:32:31 PM »

ผมเลี้ยงอยู่ ให้เศษอาหาร หญ้า อาหารไก่ไข่บ้าง คิดว่าถูกกว่าซื้อที่ตลาดแน่นอน แต่ไข่ฟองไม่ใหญ่เท่าในตลาด ผลพลอยได้ คือ เรามีลูกไก่เอง สามารถขยายขายในชุมชน สร้างมูลค่าเพิ่มอีก ลดต้นทุนในการซื้อพันธุ์ไก่ ประหยัดค่าตัดหญ้า ได้กินไข่สด ๆ ขี้ไก่ได้ทำปุ๋ยให้ต้นไม้อีก คุ้มสุดครับ หมดไข่ได้ขายตัวไก่อีก ตรงนี้คิดหรือยังครับ
rungniran
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:33:46 PM »

ไก่เป็นสัตว์ธรรมชาติที่สร้างมาเพื่อให้เขาหาอารกินเอง ผมว่านะอาหารที่ใช้เลี้ยงเขาเอาแบบเหมาๆ เลยกองไว้ให้พี่เขาเลยกินแบบอิ่มหมีพีมันเลย กระสอบหนึ่งได้หลายเดือนครับ ราคา 450 บาทครับกระสอบหนึ่ง เอาใจช่วยครับอย่าไปแคร์สื่อครับมันอยู่ที่ใจมีความสุขที่ได้ดูแลเขาครับ สู้ สู้ สู้

Liked By: Ekachaiyan
todspon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:43:48 PM »

ถ้าเลี้ยงแบบปล่อยเค้าไม่อดตายหรอกครับ
แต่ถ้าใจดีให้อาหารสำเร็จด้วย เค้าคงดีใจเหมือนได้กิน แบบ บุฟเฟ่ห์
ทำรัง กันลม กันฝนให้หลับนอน สะหน่อย มีไข่กินทุกวันเลยครับ
ไม่ได้ยุนะครับ เลี้ยงเลย เลี้ยงเลย!! 555
KN07
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:44:26 PM »

แถวบ้านผมเค้าเลี้ยงไก่บ้านกันทั้งนั้น  มีผมนี่แหละจะเลี้ยงไก่ใข่ อยากเลี้ยงใว้หลังบ้าน ผมไม่อยากเลี้ยงไก่บ้านที่ปล่อยไปตามที่ต่างๆเพราะปัญหาขี้ไก่   คนข้างบ้านทุกวันนี้ยังทะเลาะกันเลย เรื่องขี้ไก่อะ (ตอนนี้ผมเลยกั้นรั้วใว้ใช้สแลนอะ และ ทำเล้าไก่ใว้ในบริเวณหลังบ้าน)  แต่ที่ติดใจคือ เรื่องอาหารไก่นี่แหละ  กลัวเลี้ยงๆไปหมดไปกับค่าอาหาร  (คนแถวบ้านเคยเลี้ยง ต้องเอาไก่ไข่ไปขายคืน) เค้าลอกว่าเลี้ยงไก่บ้านดีกว่า อย่าไปเลี้ยงเลยยยยย... ไก่ไข่อะ ไม่คุ้มๆ เลยอยากถามผู้มีความรู้ว่า เลี้ยงไก่บ้าน หรือไก่ไข่ดี  ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ต้นทุนค่าอาหารจะมากป่า

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวจะถ่านรูปมาให้ดูนะ

KaiPhangNga
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:50:43 PM »

แถวบ้านผมเค้าเลี้ยงไก่บ้านกันทั้งนั้น  มีผมนี่แหละจะเลี้ยงไก่ใข่ อยากเลี้ยงใว้หลังบ้าน ผมไม่อยากเลี้ยงไก่บ้านที่ปล่อยไปตามที่ต่างๆเพราะปัญหาขี้ไก่   คนข้างบ้านทุกวันนี้ยังทะเลาะกันเลย เรื่องขี้ไก่อะ (ตอนนี้ผมเลยกั้นรั้วใว้ใช้สแลนอะ และ ทำเล้าไก่ใว้ในบริเวณหลังบ้าน)  แต่ที่ติดใจคือ เรื่องอาหารไก่นี่แหละ  กลัวเลี้ยงๆไปหมดไปกับค่าอาหาร  (คนแถวบ้านเคยเลี้ยง ต้องเอาไก่ไข่ไปขายคืน) เค้าลอกว่าเลี้ยงไก่บ้านดีกว่า อย่าไปเลี้ยงเลยยยยย... ไก่ไข่อะ ไม่คุ้มๆ เลยอยากถามผู้มีความรู้ว่า เลี้ยงไก่บ้าน หรือไก่ไข่ดี  ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ต้นทุนค่าอาหารจะมากป่า

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวจะถ่านรูปมาให้ดูนะ

ลองเลี้ยงไก่โร้ดไอร์แลด์เร้ด ปล่อยแบบไก่บ้านดูสิครับ แล้วจะรู้ว่า มันไข่ไม่หยุดเหมือนไก่บ้าน ซึ่งไข่ปีนึงประมาณ 50 ฟอง แต่ไก่โร้ดปีละ 280-300 ฟอง แล้วเรายุให้แถวนั้นเลี้ยงทุกบ้าน เค้าไม่รู้หรอก ขี้ไก่บ้านใคร เพราะบ้านเขาก็เลี้ยง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
KN07
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:52:49 PM »

ไก่โร้ดไอร์แลด์เร้ด   นี่ไก่บ้านหรือไก่ใข่ครับ
KaiPhangNga
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:55:53 PM »

แถมเมื่อก่อนหลังบ้านผมและลุง ใบสาปเสือ แบบเป็นเถา รกมา โตเร็ว ต้องใช้ยาฉีด ตัดไม่ไหว ตอนนี้ 555 ผมต้องไปสาวเถาสาปเสือจากบ้านคนอื่นมาแล้วครับ เพราะบ้านผมเกลี้ยงแล้ว ลุงชอบใจใหญ่ เข้าไปดูในกระทู้ผมได้เลยครับ แต่ไม่ทราบที่บ้านคุณเรียกใบอะไร

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=50162.0

KaiPhangNga
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:57:02 PM »

ไก่โร้ดไอร์แลด์เร้ด   นี่ไก่บ้านหรือไก่ใข่ครับ

เป็นต้นตระกูล ไก่ไข่หรือจะเลี้ยงเป็นไก่เนื้อก็ได้ครับ แต่โตช้าหน่อย

chomnapat
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:59:05 PM »

คิดว่าคุ้มนะคะ เพราะว่าเลี้ยงไว้ ๑๑  ตัว ให้ภารโรงเลี้ยงไว้ที่โรงเรียน  พึ่งไข่ได้ประมาณ ๗ ฟอง เหลือจากที่ครอบครัวภารโรงกินก็จะเอาไข่แขวนไว้ให้ที่รถเอากลับบ้านไปให้เด็กๆที่บ้าน   ตอนนี้ไข่ไก่แพง   เลี้ยงแบบให้อาหารบ้าง  หากินเองบ้าง เวลาจะไข่ก็เดินเข้ามาไข่ในเล้า ไข่เสร็จก็ออกไปเดินเล่น เด็กนักเรียนก็จับไปอุ้มเล่นบ้างเพราะเชื่องมาก  ถึงตอนเย็นก็เดินเข้าเล้า  เลี้ยงไม่ยากค่ะ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์