หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่พันธุ์บราห์ม่า  (อ่าน 94826 ครั้ง)
wichai_siri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 10:31:41 PM »

เมื่อไรผมจะได้ไข่มาฟักเน้อ พอจะมีผู้ใจบุญเมตตาสักสี่ห้าฟองมัยครับผม

คิดว่าอีกไม่นาน ก็จะมีไข่แล้วครับ
รอหน่อยนะครับ
เหมือนผมตอนไม่มีบราม่าตัวเมียเลย

jeerasak911
*

« ตอบ #225 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 10:50:51 PM »

เมื่อไรผมจะได้ไข่มาฟักเน้อ พอจะมีผู้ใจบุญเมตตาสักสี่ห้าฟองมัยครับผม

คิดว่าอีกไม่นาน ก็จะมีไข่แล้วครับ
รอหน่อยนะครับ
เหมือนผมตอนไม่มีบราม่าตัวเมียเลย

ขอบคุณมากๆครับ
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #226 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 02:32:08 PM »

เงียบๆสงสัยไม่ค่อยมีใครเลี้ยงไก่บราม่ากัน วันเสาร์นี้ได้ลูกไก่มา5ตัว วันเสาร์หน้าไม่รู้จะออกอีกกี่ตัว

Liked By: Nutthavud

แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #227 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 06:44:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวยครับของผมยังไม่ไข่เลยครับ   ร้องไห้

เลี้ยงนกแก้วซันคอนัว นกแก้วแอฟริกันเกร์ย หนูพุก ปลูกผักหวานป่า บ้านเหล่า สูงเม่น จ.แพร่ 0869217843
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #228 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:10:45 PM »

ลูกไก่ชุดแรกที่ได้เป็นของพ่อพันธุ์ตัวนี้

ไข่ชุดสองจะเปลี่ยนเป็นพ่อพันธุ์ตัวนี้บ้างทำไงได้มีตัวเมียพร้อมไข่ตัวเดียว

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #229 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:30:33 PM »

ลูกไก่ชุดแรกที่ได้เป็นของพ่อพันธุ์ตัวนี้

ไข่ชุดสองจะเปลี่ยนเป็นพ่อพันธุ์ตัวนี้บ้างทำไงได้มีตัวเมียพร้อมไข่ตัวเดียว

สวยน่ารักน่ากอดมากๆๆครับ ทำไมขนดกหยั่งงี้ สวยจริงๆครับ อยากได้แบบนี้ซักคู่คงจะดี ได้จากไหนครับ แพงมั้ย อยากได้  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
jeerasak911
*

« ตอบ #230 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:55:47 PM »

เงียบๆสงสัยไม่ค่อยมีใครเลี้ยงไก่บราม่ากัน วันเสาร์นี้ได้ลูกไก่มา5ตัว วันเสาร์หน้าไม่รู้จะออกอีกกี่ตัว

อยากได้้ครับท่าน อยู่ไหนเน้อ
yimspu
*

« ตอบ #231 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 12:50:31 PM »

ท่านใดมีมีไข่เชื้อบางครับ หยากได้มาฟักบ้างพึ่งทำเครื่องฟักเสร็จ เบื่องาน กทม.
กลับมาอยู่บ้าน ตจว.เลี้ยงเป็ดไข่กับทำไร่ สนใจมานานแล้วหาแต่หาไม่ได้ ท่านใดมี PM มาบอกกัน
บ้างน่ะครับ สนใจจริงๆ ครับ...

Bewlandsia
*

« ตอบ #232 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:34:42 PM »

อยากได้ซักคู่เหมือนกันครับ พี่ๆท่านไหนพอจะแบ่งขายลูกไก่ให้ได้ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

ไก่สายพันธุ์นี่ขันบ่อยมั้ยครับ
Nutthavud
*

« ตอบ #233 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 07:58:08 PM »

อยากได้ซักคู่เหมือนกันครับ พี่ๆท่านไหนพอจะแบ่งขายลูกไก่ให้ได้ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

ไก่สายพันธุ์นี่ขันบ่อยมั้ยครับ
มันขันบ่อยทุกพันธุ์์แหละครับ โดยเฉพาะถ้ามีหลายตัว ตัวนึงได้ยินอีกตัวขันมันจะขันตาม ขู่เลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมกำลังฟักอยู่6ฟอง ไม่รู้จะออกมากี่ฟอง ลุ้นด้วยเด้อๆๆ  ยิ้ม

ลงมือซะ !!
Bewlandsia
*

« ตอบ #234 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:13:25 AM »

ขอบคุณครับ แล้วไก่พวกนี้ก้าวร้าวมั้ยครับ พอดีผมเลี้ยงเต่าบกอยู่ปล่อยให้เดินในสนามหญ้า ตัวก็ไม่ใหญ่มาก และยังมีกระต่ายอีก2ตัว ไก่จะทำร้ายสัตว์พวกนี้มั้ยครับ
แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #235 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:53:33 AM »

ขอบคุณครับ แล้วไก่พวกนี้ก้าวร้าวมั้ยครับ พอดีผมเลี้ยงเต่าบกอยู่ปล่อยให้เดินในสนามหญ้า ตัวก็ไม่ใหญ่มาก และยังมีกระต่ายอีก2ตัว ไก่จะทำร้ายสัตว์พวกนี้มั้ยครับ
ยิงฟันยิ้ม ไก่พวกนี้เชื่องครับสนิทกับคนเลี้ยงครับ หมั่นโปรยข้าวให้มันบ่อยๆครั้งละน้อยเรียกมันมาก็จะมาหาครับ ดูรูปและคลิปหน้า13ครับ ตอนนี้เริ่มไข่แล้วครับดีใจจัง อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เลี้ยงนกแก้วซันคอนัว นกแก้วแอฟริกันเกร์ย หนูพุก ปลูกผักหวานป่า บ้านเหล่า สูงเม่น จ.แพร่ 0869217843
*

« ตอบ #236 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 01:44:07 PM »

มันขันบ่อยทุกพันธุ์์แหละครับ โดยเฉพาะถ้ามีหลายตัว ตัวนึงได้ยินอีกตัวขันมันจะขันตาม ขู่เลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมกำลังฟักอยู่6ฟอง ไม่รู้จะออกมากี่ฟอง ลุ้นด้วยเด้อๆๆ  ยิ้ม

ผมได้ฟักไ่ข่ไก่บราม่าครั้งแรกเก็บเข้าตู้ฟัก 3รอบ
ครั้งแรก 7ใบออกมา 5ตัวอีก 2ตัวเจาะเปลือกไข่ได้แต่ออกไม่ได้ ไก่ดำ ไก่เบตงที่ฟักพร้อมกันออกได้หมด
ครั้งสอง 6ใบออกมา 4ตัวอีก 2ตัวเจาะเปลือกไข่ไม่ออกตายอยู่ข้างในเหมือนเดิมไก่ดำไก่เบตงออกได้หมด
ครั้งสาม 3ใบไม่ออกสักตัว ฟักได้ไม่ถึง 18วันด้วยซ้ำผมจับไข่ดูก็รู้แล้วว่าไม่ออก ผมอยู่เชียงรายช่วงนี้อากาศหนาวมากกลางคืนตู้ฟักอุณหภูมิไ่ม่เคยตัดเลย เล่าสู่กันฟังเผื่อมีประโยชน์เห็นว่ากำลังฟักอยู่

Nutthavud
*

« ตอบ #237 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 04:41:02 PM »

ผมได้ฟักไ่ข่ไก่บราม่าครั้งแรกเก็บเข้าตู้ฟัก 3รอบ
ครั้งแรก 7ใบออกมา 5ตัวอีก 2ตัวเจาะเปลือกไข่ได้แต่ออกไม่ได้ ไก่ดำ ไก่เบตงที่ฟักพร้อมกันออกได้หมด
ครั้งสอง 6ใบออกมา 4ตัวอีก 2ตัวเจาะเปลือกไข่ไม่ออกตายอยู่ข้างในเหมือนเดิมไก่ดำไก่เบตงออกได้หมด
ครั้งสาม 3ใบไม่ออกสักตัว ฟักได้ไม่ถึง 18วันด้วยซ้ำผมจับไข่ดูก็รู้แล้วว่าไม่ออก ผมอยู่เชียงรายช่วงนี้อากาศหนาวมากกลางคืนตู้ฟักอุณหภูมิไ่ม่เคยตัดเลย เล่าสู่กันฟังเผื่อมีประโยชน์เห็นว่ากำลังฟักอยู่
เพิ่มวัตต์หลดไฟเลยครับ ลูกไก่ถ้าไม่ออก แต่ถ้าเจาะแล้วให้แกะแเลยครับ จากจุดที่เจาะออกมาเรื่อยๆ แต่แกะแค่ครึ่งฟอง แกะหมดแล้วมันจะพิการครับ แกะแล้วปล่อยให้ถีบไข่ออกมาเอง ไม่ตายชัวร์ครับ ลองหลายรอบแล้ว ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
แป๊ะจัง
*

« ตอบ #238 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:28:52 AM »

ยิ้มเท่ห์ จากสถิติของคุณจิ๊กโก๋บ้านนอกแสดงว่าเปอร์เซ็นต์ของไข่ติดเชื้อสูงเหมือนกันนะครับ ของผมเมื่อวานไปดูได้3ฟองแล้วครับ ปีที่แล้วเพาะได้เกือบร้อยตัวจาก4แม่ ตายบ้างรอดบ้างครับ  ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #239 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 11:03:11 AM »

ยิ้มเท่ห์ จากสถิติของคุณจิ๊กโก๋บ้านนอกแสดงว่าเปอร์เซ็นต์ของไข่ติดเชื้อสูงเหมือนกันนะครับ ของผมเมื่อวานไปดูได้3ฟองแล้วครับ ปีที่แล้วเพาะได้เกือบร้อยตัวจาก4แม่ ตายบ้างรอดบ้างครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมจับขังเป็นคู่ๆครับ ไข่20ใบ ไม่มีเชื้อแค่ใบเดียว อีก 3ใบเล็กเกินไปเลยไม่เอาเข้าตู้ฟัก

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23   ขึ้นบน
  พิมพ์