ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลา Andrew ส่งการบ้านแล้วค่ะ  (อ่าน 8072 ครั้ง)
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:00:01 PM »

ฝีมือ ดี นะคะ  ชอบจัง เทียนสีหวานๆ   เอาไปเลยคะแนนเต็ม จ๊ะ   อายจัง    อายจัง

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก

andrew
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 03:12:50 PM »

ช่วงนี้เก็บตัว ขาดเรียนประจำอ่ะค่ะ แต่ก็ขยันทำการบ้านนะคะ
ยังไม่ได้รวบรวมมาส่งเหล่าซือ (คุณครูทั้งหลายที่แบ่งปันมาเลย)

FB: ปทุมทิพย์ การ์เด้น
andrew
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 04:36:11 PM »

วันนี้เลยพอรวบรวมภาพที่กระจัดกระจัด หายากมาก มาพอได้บ้าง คุณครูท่านอื่นไม่ต้องเสียใจนะคะ จะค่อย ๆ รวบรวมผลงานที่สำเร็จ
มาลงให้ชม เพราะที่ไม่สามารถส่งได้ทั้งหมดก็เนื่องจากเพาะไม่ติดเยอะเหมือนกันค่ะ ส่วนใหญ่จะไม่งอกอ่ะค่ะ ต้องขอโทษจริง ๆ พยายามแล้ว ส่วนใหญ่ผักชีติดยากมากกกก
 วันนี้ขอนำเสนอผลงานการปลูกผักที่ผ่านมา ตอนนี้ก็เก็บรับประทานได้ และยังมีให้เก็บรับประทานได้เรื่อย ๆ ค่ะ
เป็นผักต่างประเทศชอบมากค่ะ ส่งการบ้านคุณ Maki ติดใบงาม ๆ ต้นมิซูน่าจากประเทศญี่ปุ่น อร่อยดีค่ะ

และตามมาด้วยผักชุดสลัด เมล็ดจากคุณ BaiFern_Mom ค่ะ ช่วงวันเด็กที่ผ่านมาค่ะ (แต่เด็กที่บ้านไม่ทานผักกันซักกะคน)
มีแต่คนปลูกกับผู้ใหญ่ที่บ้านชอบมากค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2012, 04:43:12 PM โดย andrew » บันทึกการเข้า

andrew
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 01:58:26 PM »

ส่งการบ้านคุณ Maki และ  คุณ BaiFern_Mom  แล้วนะคะ
ช่วยตรวจการบ้านให้ Andrew ด้วยค่ะ  จุมพิต

nooch
*

จิตอยู่กับปัจจุบัน

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 02:01:10 PM »

ปลูกสลัดได้สวยงามและน่าทานมากๆเลยค่ะ  อายจัง
ปลูกเยอะๆแบบนี้มีพวกแมลงมารบกวนเยอะไหมคะ
andrew
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 02:12:34 PM »

ปลูกสลัดได้สวยงามและน่าทานมากๆเลยค่ะ  อายจัง
ปลูกเยอะๆแบบนี้มีพวกแมลงมารบกวนเยอะไหมคะ

ผักสลัดลองปลูกมาหลายชนิดแล้วนะคะ ส่วนใหญ่ไม่เคยมีแมลงมารบกวนเลยค่ะ ไม่ใช้สารใด ๆ เลย รดน้ำธรรมดา
ก่อนปลูกครั้งแรก รองก้นด้วยปุ๋ยคอกเท่านั้นเอง งามมาก แต่สังเกตว่าเวลาตัดมารับประทานจะมีน้ำยางสีขาว ๆ ออกมาจากต้นสลัด
สงสัยทำให้แมลงไม่ชอบค่ะ สลัดเขียวยิ่งปลูกง่ายใหญ่ค่ะ ไม่ต้องใช้สารเคมีเพราะแมลงไม่ชอบเหมือนกันค่ะ
แต่อย่างอื่นนี่พรุนเลย ไม่ว่าจะมะเขือเทศ กวางตุ้ง คะน้า ผักกาดขาว แมลงชอบมากัดกินมากเลย
ตอบซะยืดยาวเลยอ่ะค่ะ หะ หะ

nooch
*

จิตอยู่กับปัจจุบัน

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 04:36:32 PM »

ผักสลัดลองปลูกมาหลายชนิดแล้วนะคะ ส่วนใหญ่ไม่เคยมีแมลงมารบกวนเลยค่ะ ไม่ใช้สารใด ๆ เลย รดน้ำธรรมดา
ก่อนปลูกครั้งแรก รองก้นด้วยปุ๋ยคอกเท่านั้นเอง งามมาก แต่สังเกตว่าเวลาตัดมารับประทานจะมีน้ำยางสีขาว ๆ ออกมาจากต้นสลัด
สงสัยทำให้แมลงไม่ชอบค่ะ สลัดเขียวยิ่งปลูกง่ายใหญ่ค่ะ ไม่ต้องใช้สารเคมีเพราะแมลงไม่ชอบเหมือนกันค่ะ
แต่อย่างอื่นนี่พรุนเลย ไม่ว่าจะมะเขือเทศ กวางตุ้ง คะน้า ผักกาดขาว แมลงชอบมากัดกินมากเลย
ตอบซะยืดยาวเลยอ่ะค่ะ หะ หะ

ไม่ยืดยาวหรอกค่ะ อัดแน่นด้วยความรู้มากกว่า  ยิงฟันยิ้ม ดีจังเลยค่ะ จะได้หามาปลูกบ้าง กลัวพวกแมลงมากๆเลย
นึกถึงชวนชมที่บ้าน พอแมลงมาเยือนทีเล่นเอาซะโกร๋นเลยค่ะ  ลังเล
maki
*

www.mamayuko.com เมล็ดผักมากมาย แมวกวัก ญี่ปุ่น

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:10:00 PM »

วันนี้เลยพอรวบรวมภาพที่กระจัดกระจัด หายากมาก มาพอได้บ้าง คุณครูท่านอื่นไม่ต้องเสียใจนะคะ จะค่อย ๆ รวบรวมผลงานที่สำเร็จ
มาลงให้ชม เพราะที่ไม่สามารถส่งได้ทั้งหมดก็เนื่องจากเพาะไม่ติดเยอะเหมือนกันค่ะ ส่วนใหญ่จะไม่งอกอ่ะค่ะ ต้องขอโทษจริง ๆ พยายามแล้ว ส่วนใหญ่ผักชีติดยากมากกกก
 วันนี้ขอนำเสนอผลงานการปลูกผักที่ผ่านมา ตอนนี้ก็เก็บรับประทานได้ และยังมีให้เก็บรับประทานได้เรื่อย ๆ ค่ะ
เป็นผักต่างประเทศชอบมากค่ะ ส่งการบ้านคุณ Maki ติดใบงาม ๆ ต้นมิซูน่าจากประเทศญี่ปุ่น อร่อยดีค่ะ

ปลูกได้งามมากค่ะ เก่งจังค่ะ ขอบคุณนะคะที่ส่งการบ้าน น่ารักมากค่ะ

มิมิ @ เกษตรพอเพียง
เลขที่ 5 อาคารสิทธิวรกิจ  ห้อง 809  ซ.พิพัฒน์
ถ.สีลม  เขตบางรัก กทม. 10500
BaiFern_Mom
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 08:42:05 AM »

และตามมาด้วยผักชุดสลัด เมล็ดจากคุณ BaiFern_Mom ค่ะ ช่วงวันเด็กที่ผ่านมาค่ะ (แต่เด็กที่บ้านไม่ทานผักกันซักกะคน)
มีแต่คนปลูกกับผู้ใหญ่ที่บ้านชอบมากค่ะ

อายจัง อายจัง อายจัง ดีใจจังมีการบ้านของ BaiFern_Mom ด้วย คุณ Andrew ปลูกผักได้ง๊ามงามค่ะ ที่บ้านปลูกในกระถาง พอขึ้นมาลูกสาวตัวดีก็ถอนทิ้งซะนี่ สงสัยต้องกลับไปพยายามใหม่ซะแล้ว ถ้าคุณ Andrew อยากได้เมล็ดเพิ่มก็บอกมาได้นะคะ ยังพอมีแบ่งค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
Greengarden
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:12:15 AM »

ผักสลัดงามมากครับ ใบสวยดี ไล้แมลงยังก่ะฉีดยาแน๊ะ
ฝีมือดี

ทานตะวันกี่เดือนครับถึงจะออกดอก
ได้รับมาจาก คุณแม่บ้านหอพักเหมือนกัน
andrew
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:24:05 AM »

ขอบคุณ คุณ maki และคุณ BaiFern_Mom
มาก ๆ ค่ะ ที่แบ่งปันเมล็ดพันธุ์ให้ได้สร้างสีสัน และแหล่งวิตามิน
ที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพ
ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรงนะคะ

andrew
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:26:41 AM »

ผักสลัดงามมากครับ ใบสวยดี ไล้แมลงยังก่ะฉีดยาแน๊ะ
ฝีมือดี

ทานตะวันกี่เดือนครับถึงจะออกดอก
ได้รับมาจาก คุณแม่บ้านหอพักเหมือนกัน

สลัดปลูกง่ายค่ะ
ส่วนทานตะวัน ใช้เวลา ประมาณ 6 เดือน
ปลูกหน้าฝนนี้จะบานโชว์ความงามช่วงปลายปี หน้าหนาว รีบปลูกนะคะ ถ้ามีเมล็ดพันธุ์
ถ้าสนใจอยากได้เมล็ดทานตะวันอีก andrew ก็มีแบ่งปันนะคะ สนใจแจ้งมานะคะ

andrew
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 11:10:04 AM »

ได้หัวมาจากครูบาสุทธินันท์ ปลูกมาจนออกดอกแล้ว ขอบคุณค่ะมีโอกาสจะแวะไปอีกค่ะ

aoy999
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 01:41:13 PM »

ว้าว.. กุยช่าย จากพ่อครูหรือค่ะ งามมากๆ ค่ะ ยังไม่เคยไปที่สวนป่าเลยค่ะ เคยไปชมบูธของพ่อครู ตอนมามหาสารคาม แต่อ่านเฟสพ่อครูทุกวันเลยค่ะ ได้ความรู้ดีมากๆเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 01:48:58 PM โดย aoy999 » บันทึกการเข้า
andrew
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 02:51:46 PM »

ว้าว.. กุยช่าย จากพ่อครูหรือค่ะ งามมากๆ ค่ะ ยังไม่เคยไปที่สวนป่าเลยค่ะ เคยไปชมบูธของพ่อครู ตอนมามหาสารคาม แต่อ่านเฟสพ่อครูทุกวันเลยค่ะ ได้ความรู้ดีมากๆเลยค่ะ

หลายปีแล้วค่ะ น่าจะปี 49 อยากไปทานข้าวบ้านพ่อครูอีก ข้าวอร่อย ไข่เจียวก็อร่อย

Liked By: aoy999, ภัค, mion4you

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์