ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลา Andrew ส่งการบ้านแล้วค่ะ  (อ่าน 7897 ครั้ง)
andrew
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 01:06:00 PM »

หลังจากได้รับเมล็ดพันธุ์จากผู้ใจดีและมีน้ำใจแบ่งปัน ทีนี้
Andrew ขอส่งการบ้านชิ้นแรกสุดก่อนกับคุณครูผู้น่ารัก แม่บ้านหอพัก
เป็นทานตะวันดอกดกสวย ๆ กำลังเบ่งบานรับฤดูหนาว ที่ยังไม่ค่อยหนาว
แต่ก็พอให้ได้บรรยากาศความสวยสดใสจากสีสัน และเหล่าหมู่แมลงมาผสมเกสรให้
อย่างผึ้งน้อยน่ารัก ๆ แวะเวียนมาดูดน้ำหวานทุกเช้าเลยค่ะ

ภาพจะเรียงลำดับการเติบโตของทานตะวัน ที่พยายามลองหาว่าเป็นสายพันธุ์อะไร
ก็ยังไม่ทราบจริง ๆ ค่ะ เพราะส่วนใหญ่แล้วทานตะวันพันธุ์ต้นสูงประมาณ 2 เมตร
จะมีต้นละ 1 ดอกเอง  แต่พันธุ์นี้พันธุ์อะไรอยากทราบจังค่ะ ต้นเดียวมีอีกหลาย ๆ
ดอกกำลังรอคิวผลิบานให้ได้ชื่นชม อีกหลายดอกเลยค่ะ
และช่วงนี้ต้นที่ยังไม่มีดอกก็เริ่มมีดอกให้ได้เห็นแล้ว คาดว่าจะบานในอีกไม่ช้านี้ค่ะ

จากที่ปลูกด้วยวิธีการเพาะเมล็ดในกระถาง 4 เมล็ดติด 4 ต้น

จากนั้นก็ย้ายไปลงในดินพื้นทีที่เหมาะเจาะว่าจะได้รับแสงพอเพียง

จำได้ว่าเริ่มปลูกตั้งแต่ช่วงฤดูฝนตกชุก ๆ ผ่านเวลามาน่าจะกลางเดือนกรกฎาคมใช้เวลาถึงตอนนี้
เกือบ 5 เดือน ดอกที่เห็นท้ายสุดกำลังจะแก่แล้ว และดอกอื่น ๆ ที่อยู่บนต้นเดียวกัน
กำลังจะผลิบานเป็นรุ่นถัดไป
ขอบคุณ คุณแม่บ้านหอพักมาก ๆ ค่ะ ที่แบ่งปันให้มีดอกไม้สวย ๆ อยู่ในรั้วบ้านให้ทุกคนได้ชื่นชมค่ะ

ภาพการเจริญเติบโตระยะแรก

ต้นเริ่มโต ได้ 1 ฟุตหลังจากย้ายไปที่ใหม่

กำลังมีดอก 2 ต้น

ส่วนอีก 2 ต้นไม่ค่อยโคก็ยังไม่มีดอกแต่ก็เห็นดอกยังไม่ออก

ดอกทานตะวันเริ่มเบ่งบาน

เริ่มแก่จัดแล้ว

FB: ปทุมทิพย์ การ์เด้น

andrew
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 02:25:56 PM »

ชุนฉ่าย หรือผักกาดจ้อนได้รับเมล็ดพันธุ์จากคุณ Sujirada  ปลูกรวม ๆ กัน กับคื่นฉ่ายเมล็ดซื้อแบบซองมา
ปลูกแล้วก็สวยดีเขียว ๆ ดีค่ะ และชุนฉ่ายมีติดเมล็ดหลายช่อ ลองนำใบชุนฉ่ายและคื่นฉ่ายมาใส่ผัดใส่กับเนื้อปลาทับทิมทอดกรอบ
ใส่น้ำตุ๋นให้นุ่ม ๆ อร่อยมากเลยค่ะ เสียดายไม่มีภาพค่ะ

ชมผลงานต้นชุนฉ่ายสด ๆ ได้เลยค่ะ เก็บภาพมาใหม่ ๆ เมื่อวานค่ะ

ภาพผักกาดจ้อนหรือชุนฉ่าย ส่งการบ้าน คุณ Sujirada

andrew
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 02:53:37 PM »

จำได้ว่าคุณ Joo_jub แจกเมล็ดพันธุ์ฉลองวันเกิดที่ผ่านมาได้ต่อคิวรับกับเค้าด้วย
ผลงานการปลูกมีดอกไม้ 2 ชนิดมาให้ได้ชื่นชม

สวยงามสดใสจริง ๆ ค่ะ ขอบคุณสำหรับน้ำใจแห่งการแบ่งปันให้เกิดการเบ่งบานอันสดใสด้วยค่ะ

ส่งการบ้าน คุณ Joo_jub
เทียนซ้อนสองสีทั้งสีโอรสและสีชมพูบานแล้ว

liver_555
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 03:01:39 PM »

เจ๋งมากเลยครับ มาเป็นชอตเลย
ชอบต้นทานตะวันที่คุณ andrew ปลูกมาก งามจริง ๆ  ฝีมือเยี่ยม อายจัง

Liked By: ภัค, up2uloveu
nooch
*

จิตอยู่กับปัจจุบัน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 03:02:59 PM »

ทานตะวันแจ่มมากๆเลยค่ะ  อายจัง
andrew
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 03:06:09 PM »

เจ๋งมากเลยครับ มาเป็นชอตเลย
ชอบต้นทานตะวันที่คุณ andrew ปลูกมาก งามจริง ๆ  ฝีมือเยี่ยม อายจัง

ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจ

andrew
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 03:10:05 PM »

ทานตะวันแจ่มมากๆเลยค่ะ  อายจัง

ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจค่ะ

gemboy
*

สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด..

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 03:49:09 PM »

แวะมาทักทายครับผม...
ส่งการบ้านครั้งแรกของผมก็ทานตะวันเหมือนกันครับ... ยิ้ม แต่เป็นพันธุ์เม็กซิโก

ส่วนทานตะวันที่คุณ andrew  ปลูกนี่ งามจริงๆ..ของผมที่ปลูกสู้ไม่ได้เลย...  อายจัง อายจัง(เมล็ดพันธุ์เจ้าเดียวกัน.. ยิ้ม)
เจ้าของเมล็ดแวะมาตรวจการบ้านหน่อยครับ...  ยิ้ม

ส่งการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=34368.0
andrew
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 04:40:49 PM »

ส่งการบ้านครั้งแรกของผมก็ทานตะวันเหมือนกันครับ... ยิ้ม แต่เป็นพันธุ์เม็กซิโก

ส่วนทานตะวันที่คุณ andrew  ปลูกนี่ งามจริงๆ..ของผมที่ปลูกสู้ไม่ได้เลย...  อายจัง อายจัง(เมล็ดพันธุ์เจ้าเดียวกัน.. ยิ้ม)
เจ้าของเมล็ดแวะมาตรวจการบ้านหน่อยครับ...  ยิ้ม

เย้ ... ดีใจจังค่ะ ขอบคุณค่ะ ได้แวะไปดูสมุดการบ้านคุณ gemboy มาด้วย
ค่ะ ก็ปลูกได้งาม ๆ เหมือนกันนะคะ ใครว่าไม่งามคะ

Jakkamon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 05:21:29 PM »

ทานตะวัน กลมสวยครับ
แม่บ้านหอพัก
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:44:49 AM »

พึ่งได้เข้ามาตรวจการบ้านค่ะ  สวยจังค่ะ  ต้นนี้ไม่เพี้ยนเลยค่ะ เหมือนต้นฉบับมากๆ  แต่เหมือนจะ ปลูกได้ ดอกโตกะงามกว่า

:oสงสัยจังค่ะ ใช้ปุ๋ยอะไรหนอ    ที่หอพัก ที่ ปลูกเอง  มีหอยทากเยอะมากๆ ค่ะ ปลูกแล้วไม่ค่อยรอดหอยทากเลย 

กล้องก็ชัดมาก  ภาพสวยค่ะ ขอบคุณนะคะที่ส่งภาพให้ดู  ท่านไหนสนใจเมล็ดพันธุ์ส่งซองมาขอรับได้แต่ ขอเป็นส่งธรรมดานะคะ เพราะ ถ้า เป็นอีเอ็มเอส หรือ ลงทะเบียน   เวลาไม่มีใครเซ็นรับให้  ต้อง ไปรับเองที่ไปรษณีย์ สรุป อีเอ็มเอส หากส่งมา จะช้ากว่าแบบธรรมดานะคะ
andrew
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:03:10 AM »

ขอบคุณสำหรับกำลังใจทุกข้อความค่ะ

ขอบคุณนะคะ คุณแม่บ้านหอพัก เข้ามาตรวจการบ้านให้แล้ว
ได้รับเมล็ดพันธุ์ทานตะวันครั้งแรกก็คิดว่าปลูกแล้วจะต้นเล็ก ๆ บอกกับที่บ้านว่าต้นเตี้ยเอง
ปลูกไปปลูกมาโดนแซวเลยว่าเนี่ยนะต้นเล็กนิดเดียว ถ้าบอกว่าต้นใหญ่ไม่โตเบ้อเริ่มเทิ่มเหรอเนี่ย
ได้แต่ขำอยู่ในใจ ฮิ อิ  ยิงฟันยิ้ม
พันธุ์นี้แปลกกว่าที่เคยเห็นส่วนใหญ่มีต้นละดอกเดียวเองค่ะคุณแม่บ้านหอพัก ดีค่ะ ได้ชมดอกเค้าเรื่อย ๆ
ปุ๋ยไม่ได้ใช้อะไรเลยค่ะ นอกจากการใช้น้ำหมักชีวภาพลองหมักเองค่ะ หมักไว้ถัง 20 ลิตร
ใช้ไปนานเลยค่ะ ส่วนผสมมีแต่กากผลไม้ที่เหลือจากการสกัดน้ำผลไม้หลาย ๆ ชนิด
ผสมกับน้ำหมักจุลินทรีย์ชีวภาพที่ได้จากกรมพัฒนาที่ดิน กับกากน้ำตาล
ตั้งแต่ปลูกมารดแค่ 2 ครั้งเองค่ะ ที่เหลือรดน้ำเหลือจากการใช้ในบ้านเช่นน้ำถูบ้านล่ะค่ะ
หอยทากก็เยอะมากช่วงหน้าฝน แต่ตอนนี้หายไปนอนหลบไหนหมดไม่รู้ค่ะ
ช่วงหน้าฝนหอยทากจับได้เป็นหลายสิบตัวไปปล่อยที่อื่นแต่ก็มีให้เห็นเรื่อย ๆ ค่ะ

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 01:39:21 PM »

งามมากๆ ทั้งทานตะวัน  ดอกใหญ่สีเหลือง  ต้านแสงตะวัน ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
และเทียนสีหวานสดใส....ปลูกได้เก่งจังค่ะ...มือเย็นนะเนี่ย...ของพี่ต้องเริ่มปลูกกันใหม่ค่ะ

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
สิมิลัน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 12:49:47 AM »

มาแอบดูการบ้านด้วยคน  ทานตะวันดอกโตดีจังค่ะ

สิมิลัน  9/409  ม.14  (ราชพฤกษ์ 7)  ต.คลองหนึ่ง  อ.คลองหลวง  จ.ปทุมธานี  12120
Noo ^o^
*

ทำใจให้เป็นสุขในทุก ๆ วันของชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 09:51:07 PM »

ปลูกทานตะวันสวยจังค่ะ เห็นแล้วจินตนาการอยากให้เป็นหมอนหนุนนอนจังเลยค่ะ

244/245  ม.1  มบ.พฤกษาวิลล์ 9  ต.แพรกษาใหม่  อ.เมือง  สมุทรปราการ  10280
สิมิลัน
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 07:35:49 PM »

ทานตะวันดอกเบ้อเริ่มมมมมเลย  ช่างกล้องก็ถ่ายเก่งมากๆ
ภาพสวยทุกภาพเลยค่ะ

สิมิลัน  9/409  ม.14  (ราชพฤกษ์ 7)  ต.คลองหนึ่ง  อ.คลองหลวง  จ.ปทุมธานี  12120
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์