หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับท่านที่อยากเลี้ยงปลาในกระชัง  (อ่าน 73912 ครั้ง)
thanakorn@2554
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:01:34 PM »

บรรยากาศยามเย็น 1

บรรยากาศยามเย็น 2

ได้มีโอกาสไปดูบ่อเลี้ยงปลากระพง ขนาด 2 ไร่ครึ่ง จำนวน 2 บ่อ จะจับปลาปลายเดือนนี้ ของลุงเปรียว เลี้ยงมาจะครบ 5 เดือนในวันที่ 2 ธันวาฯ ลุงคาดว่า 2 บ่อจะได้ปลา ขนาด 7-8 ขีดรวมกัน ประมาณ 9-10 ตัน ราคาขาย ณ วันนี้อยู่ที่ 140 บาท/กก.หักต้นทุนค่าอาหารปลาลุงบอกประมาณ 30-35 % หักค่าลูกปลา/ค่าไฟฟ้าและอื่นๆรวมทั้งหมด ไม่เกิน 45 %  ลองคิดเล่นๆครับลุงเปรียวจะได้กำไรเท่าไหร่   ผมละอึ้งเลย เลี้ยงปลากระพง 5 เดือนกำไรเฉลี่ยเดือนละ แสนกว่าบาท  ลุงบอกเลี้ยงมาแล้ว 2 ครอป กำไรฟันมาแล้ว ล้านกว่าบาท ผมละชีพจรลงเท้าเลยครับ เทียวไปที่บ่อลุงเปรียวขอวิชาจากลุงเก็บข้อมูลไว้ครับ

Liked By: a106679, The Feb
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:28:32 PM โดย thanakorn@2554 » บันทึกการเข้า

rittisart
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 08:14:10 AM »

น่าสนใจมากเลยครับแต่ลงต้องมีเงินลงทุนพอสมควร   ตอนนี้ก็เลี้ยงปลาดุกกับปลานิลในบ่อดินและทำเกษตรพอเพียงอยู่สมุทรสาคร  อยากจะแวะไปเที่ยวบ้างจังครับ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 11:08:52 PM »

น่าสนใจมากเลยครับแต่ลงต้องมีเงินลงทุนพอสมควร   ตอนนี้ก็เลี้ยงปลาดุกกับปลานิลในบ่อดินและทำเกษตรพอเพียงอยู่สมุทรสาคร  อยากจะแวะไปเที่ยวบ้างจังครับ

แค่ท่านมาเยือนเราก็ดีใจแล้ว   ว่างๆเรียนเชิญยินดีต้อนรับทุกๆท่านครับ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
thanyah217
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 11:22:58 AM »

น่าสนใจครับ   แต่อยากเลี้ยงในบ่อดิน ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้บ้างหรือปล่าวครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 08:02:52 PM »

น่าสนใจครับ   แต่อยากเลี้ยงในบ่อดิน ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้บ้างหรือปล่าวครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
[/quot
ถามมาก็ตอบให้ครับ ไม่ต้องห่วงครับกูรูในเรื่องการเลี้ยงปลาในเวปนี้เยอะครับ   ช่วยๆกันครับ
totohjung
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 01:41:23 AM »

รบกวนเบอร์ลุงเปรียวหน่อยได้มั๊ยค่ะ พอดีเลี้ยงปลากระพงไว้ ยังไม่ได้จับเลย เกือบสิบตัน อยากทราบว่าแกไปขายที่ไหน ขอบคุณค่ะ

*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 08:50:36 PM »

ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ได้รู้จักลุงเปรียวเป็นการส่วนตัว รู้จักโดยการแนะนำจากทีมงานที่มาคัดปลาให้ผม เพราะเขาเป็นหลาน  และได้แนะนำลุงให้ผมรู้จัก (ผมไม่ได้ขอเบอร์ไว้ครับ อาศัยบุกถึงที่เลย อิๆๆ)ผมจึงได้ข้อมูลต่างๆมาจากลุงเปรียวน่าจะสัก 95 % ได้  ที่ลุงเล่ามาก็ไม่ได้ปิดบังอะไร  ส่วนการขายลุงขายหลายที่ครับ เช่น
         1.ตลาด/แม่ค้าในท้องถิ่น
         2.ส่งร้านอาหาร  จะได้ราคาดีมากๆ หากมีรถ และมีเวลา
         3.ส่งเอเย่นขายอาหารสด (ปลาเป็ด) คล้ายๆกับจะทำ contrack กัน
            แต่ไม่ผูกมัดกติกาตายตัวครับ  เมื่อได้ขนาด ทางเอเย่นจะจัดคิวจับให้ 
            เพราะเขามีหลายเจ้า  ขั้นต่ำที่จับ     500-1000 กก. แล้วแต่ออร์เดอร์ลูกค้า
            ที่สั่ง   ส่วนราคาขายก็  ตามตลาด ณ เวลานั้น
เลี้ยงอยู่แถวไหนครับ  แสดงว่าปลาโตดีมาก ได้ตั้ง 10 ตัน น่าอิจฉาครับอิๆๆๆ
ถ้าอยู่ไม่ไกลระหว่างกรุงเทพ-สมุทรสาคร -นครปฐม ผมแนะนำ 3 ที่ครับ
          1.ตลาดแพปลาบางเลน  นครปฐม  มีร้านรับซื้อครับ
          2.สะพานปลากรุงเทพ  ยานนาวา  ต้องเสียค่าหยงร้อยละ 6 บาท/ค่าขนอุปกรณ์
             จำไม่ได้แล้วว่าคิดเท่าไหร่
          3.ตลาดทะเลไทย  (มหาชัย ) ที่นี่จะรับซื้อเยอะหน่อย
          4.ผมเคยอ่านเน็ตผ่านตามาบ้าง เขามีห้องเย็นรับซื้อนะครับ ใช้เยอะเหมือนกัน ค่อยๆระบายปลาออก ไกล้ปีใหม่ราคาน่าจะดีดขึ้นครับ  เพราะลุงเคยบอกว่า  ปี่ที่แล้วในเดือนเดียวกันนี้  ( ตค.-ธค.)  ราคาอยู่ที่ 190.-  ปีนี้คงหลายสาเหตุที่ราคาร่วง  อย่างที่ทราบกันนะครับ
อ้อ..ผมรู้จักพี่คนนึงเขาซื้อขายปลา   อยู่ที่ตลาดทะเลไทย ( แต่เขาซื้อขายปลาทับทิมนะครับ)  ผมจะสอบถามให้  เขารู้จักพ่อค้าแม่ค้าเยอะครับ  ทิ้งเบอร์ไว้หลังไมค์นะครับได้เรื่องยังไงจะโทรบอกครับ
             ป.ล.ทั้ง 3 ที่ ควรไปดูให้ถึงที่และสืบราคาพร้อมกับตกลงราคาซื้อขายก่อนนะครับ

นายทิว
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 01:17:36 AM »

ที่ตลาดทะเลไทย ไม่ทราบว่าเขารับปลาทับทิมอ๊อกหรือปลาทับทิมน็อคครับคุณ Thanakorn แล้วราคาเป็นยังไงบ้างครับ
 ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Papa63
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 02:06:32 PM »

รับปลาอ๊อกครับคุณทิว  ราคาตอนนี้ อยู่ที่  68 /58/45  ตามลำดับครับ ส่วนปลาโบ้ 60.-( ราคาปลากระชังนะครับ) ปลาเหลือเยอะป่าวครับ
จะได้ติดต่อให้  เขารับครั้งนึงก็ 500 กก. ขึ้นครับ
นายทิว
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 06:41:11 PM »

รับปลาอ๊อกครับคุณทิว  ราคาตอนนี้ อยู่ที่  68 /58/45  ตามลำดับครับ ส่วนปลาโบ้ 60.-( ราคาปลากระชังนะครับ) ปลาเหลือเยอะป่าวครับ
จะได้ติดต่อให้  เขารับครั้งนึงก็ 500 กก. ขึ้นครับ

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ราคาเริ่มดีขึ้นมาบ้างแล้วนะครับ ได้ยินว่าเมื่อสัปดาห์สองสัปดาห์ก่อน ยังราคา 55อยู่เลยนี่ครับ

สำหรับผมโชคดีช่วงนี้ผมไม่ได้ลงปลากระชังเป็นหลักมาหลายเดือนแล้วครับ ส่งแต่ลูกปลามากกว่าครับ เลยโชคดีที่ไม่ได้รับผลกระทบน่ะครับ เลยมีปลาเนื้อเหลืออยู่ที่ฟาร์มแค่ไม่กี่ตันเองครับ แล้วก็เป็นปลาที่ยังไม่ได้ไซส์ด้วยน่ะครับ หวังว่าพอปลาได้ไซส์ ราคาก็จะกลับมาดีขึ้นนะครับ
 ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 09:11:06 PM »

ยินดีด้วยครับคุณทิวที่ไม่ได้รับผลกระทบอะไรเลย  ส่วนผมกว่าจะผ่านวิกฤติมาได้ เล่นเอาแทบกระอักเหมือนกันครับ
นายทิว
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:21:07 PM »

ก็ได้รับผลกระทบบ้างเหมือนกันครับซึ่งคือ ช่วงนี้ไม่มีลูกปลาใหม่มาลงเกือบ 2เดือนแล้วน่ะครับ โกรธ

ก็กังวลช่วงเดือนหน้าเหมือนกันครับว่าผมจะไม่สามารถส่งลูกปลาให้กับพวกลูกค้าประจำเจ้าต่างๆ ได้น่ะครับ
 ยิงฟันยิ้ม
totohjung
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 05:58:53 AM »

เลี้ยงที่ประจวบค่ะ และได้สอบถามที่สะพานปลากรุงเทพแล้ว ราคายังไม่ดีเท่าไหร่ คนซื้อยังน้อย เจ้าของแพแนะนำให้นำไปขายที่ละ หนึ่งถึงสองตัน บางที่ไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายในการลากปลาแต่ละครั้ง ค่ารถ ค่าคนงานและอื่น ๆ อย่างตลาดทะเลไท ถ้าขนขึ้นไปขายเลยโดยไม่ได้มีการติดต่อไว้ก่อน โดนกดราคาเห็น ๆ เหมือนเอาผีไปวัด ยังไงก็ต้องเผา ประมาณน้ันเลย ก็เลยอยากได้แม่ค้าที่มาจับปากบ่อ เมื่อก่อนมีคนมาจับ ตั้งแต่พี่น้ำมา เงียบ เซ้งเลย จากปลาจานจะเป็นปลา สองโลขึ้แล้วค่ะ ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ 0819272071 โต๊ะ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 10:16:59 PM »

ของผมก็เจอสภาพเดียวกันครับ แต่เป็นปลาทับทิม  เลยกำหนดจับเป็นเดือน 2 เดือน  ปลาเลยกลายเป็นปลาโบ๊ซะส่วนใหญ่  ก็เลยอาศัยส่งตลาดปลาย่างแถวบ้านเอาครับ  และก็ส่งแม่ค้าในตลาดซื้อน้อยหน่อยแต่ราคาดีกว่าจับยกกระชัง  เพื่อให้ผ่านวิกฤตินี้ไปก่อน  ตอนนี้ก็เหลือปลานิดหน่อยครับ
อย่างว่าละครับปีนี้ผลกระทบโดนกันถ้วนหน้า  งานโต๊ะจีนที่เคยมีเลยหดหายกันไปเยอะเลย  ของลุงเปรียวก็จับทีละ 500 - 1ตันเหมือนกันครับไม่ได้จับคว่ำบ่อทีเดียว  ชั่งโมงนี้ผมว่าอาจจะต้องวัดกันละครับระหว่างลากยาวให้ถึงปีใหม่หรือช่วงตรุษจีน  กับอีกวิธีคือลากปลาขึ้นทีเดียวแล้วกระจายปลาไปยังที่ต่างๆ เช่น บางเลน/ทะเลไทย/สะพานปลากรุงเทพ  ที่ละ 2-3 ตัน อาจจะเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นมาอีกนิด ปลา 10 ตันผมว่าวันเดียวหรือ 2 วันน่าจะหมดครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องแบกต้นทุนค่าอาหารอีก  แต่ตกลงราคากับคนซื้อให้เรียบร้อยก่อนนะครับ  ไม่งั้นจะเหมือนที่คุณโต๊ะบอกนั่นแหละ  ผีถึงวัดยังไงก้ต้องเผา  เดี๋ยวผมจะช่วยสอบถามพี่คนที่ขายอยู่ตลาดทะเลไทยให้นะครับ  ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวจะโทรบอก
totohjung
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 02:09:53 PM »

วันนี้โชคดีมีแม่ค้ามาขอจับเกือบ สองตัน ราคาปลาจาน 125 บาท ปลาเกิน 115 ค่อยยังชั่ว พอได้ค่าปลาเหยื่อของเดือนที่แล้ว เริ่มหมดทุน เพราะปลาออกไม่ค่อยได้ ขอบคุณนะค่ะที่เป็นธุระให้ หัวอกคนเลี้ยงปลาเหมือนกัน
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:23:13 PM »

ยินดีด้วยครับ  ได้ขายออกไปบ้างก็ยังดี้เน๊าะ  เห็นผู้ที่เลี้ยงปลากระพงบอกว่าถ้าราคาไม่หลุด 100 กว่าบาท  คนเลี้ยงก็ยังพอมีกำไร
อันนี้ไม่รู้ว่าจริงป่าว  (ฟังมาอีกทีนึง) ผมเลี้ยงแต่ปลาทับทิมเลยไม่แน่ใจข้อมูลตรงนี้   ต้องถามผู้ที่เลี้ยงจริงๆละครับเพื่อเป็นการยืนยัน
พอดีมีสมาชิก pm มาถาม รบกวนฝากให้คุณโต๊ะช่วยตอบให้หน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2011, 09:32:59 PM โดย thanakorn@2554 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 30   ขึ้นบน
  พิมพ์