หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมะพร้าวน้ำหอมจึงไม่หอม  (อ่าน 14933 ครั้ง)
momotaro
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 07:31:47 PM »

แหล่งมะพร้าวน้ำหอมมี 2 แห่งครับ คือที่ บ้านแพ้ว สมุทรสาคร กับที่บางคล้า ฉะเชิงเทรา  และการจะดูว่ามะพร้าวน้ำหอมก็ลองตัดรากออกมาดมจะมีกลิ่นหอมครับ แน่นอนใช่  แต่ เวลาเอาไปปลูกก็อยู่ที่ดิน น้ำ และการบำรุงรักษา เช่นการให้ปุ๋ย และน้ำ ครับ บ้านผมมีเหลืออยู่ 3 ต้นบางลูกก็หอมมาก บางลูกก็หอมน้อยทั้งที่มาจากแหล่งเดียวกัน  เรื่องความหวานก็อยู่ที่การให้ปุ๋ย

TwuTTy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 08:20:59 PM »

ผมก็อยู่แปดริ้ว แต่ไม่ค่อยเจอมะพร้าวน้ำหอมเรยอ่ะครับ
cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 08:57:21 PM »

ผมก็อยู่แปดริ้ว แต่ไม่ค่อยเจอมะพร้าวน้ำหอมเรยอ่ะครับ

วันก่อนโทรไปที่บ้าน แม่บอกยังเหลือไว้ทำพันธุ์อยู่ 5 - 6 ลูก จะปล่อยให้แก่คาต้นกว่านี้อีกสักหน่อย ค่อยเอามาทำพันธุ์ ยิ้ม

มีเธอ มีฉันมิตรภาพและความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียว
momotaro
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 09:56:07 PM »

ก็ลองไปเที่ยวตลาดน้ำที่อำเภอบางคล้าดูแล้วกัน ว่าจะมีขายหรือปล่าว  ถามเขาก็จะรู้
SteamTurbine
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:59:37 PM »

โรยเกลือนี่ต้องเยอะมั้ยครับ

ต้นละกำมือได้มั้ย แล้วความถี่โนการโรบกี่เดือนครั้งครั้บ

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
หมูกระดาษ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 08:56:53 AM »

จุดชี้ขาดอยู่ที่รากจะหอมเหมือนใบเตย ตามความเห็นก่อนๆครับ ส่วนลักษณะภายนอกที่ดูได้คือเมื่อจาวออกแล้ว
ลูกจะเหี่ยววว บางท่านเรียกว่าก้นจีบครับ ที่ขายๆอยู่ส่วนมากลูก (กาบ) จะยังเต่งตึงอยู่ ถ้าไม่แน่ใจผมว่ารอรากออกแล้วขยี้ดมดู
ดีกว่าเสียเวลาเป็นปีๆ (แต่ถ้าจะผัดกุ้งก็ไม่ว่ากันครับ ฮ่าๆ) ส่วนเรื่องปลูกเตยรอบๆต้นที่สวนผมไม่ได้ผลครับ
song
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 02:16:05 PM »

ขายมะพร้าวศึกษาแล้วตอนนี้มีปัญหาครับ
song
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 03:07:18 PM »

ปีหนึ่งขายได้ไม่ใช่น้อยไม่ค่อยสนใจเท่าไร  เน้นสองกลุ่มใหญ่ๆ สำหรับบริโภคสด มะพร้าวน้ำหอม/มะพร้าวน้ำหวาน
song
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 03:34:03 PM »

ต่อน่ะครับพิมพ์ผิดไม่ว่ากันน่ะครับใช้มือถือพิมพ์ผมย้ายมาทำงานที่นครชัยศรี 1ต.ค.60โชคดีมาอยู่ท่ามกลางดงมะพร้าวน้ำหอมสามพราน/นครชัยศรีแรกๆคิดแบบทุกท่านคิดทุกท่านเล่าตามกันมาเอามะพร้าวไปขายแรกๆไม่เท่าไรตอนนี้เฉพาะเสาร์/อาทิตย์ 300-400 ลูกและศึกษามะพร้าวไปด้วยเห็นเด่นชัดขึ้นเรื่อยๆ
พี่แสง
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 03:38:35 PM »

มะพร้าวที่ปลูกติดทะเล จะมีความหอม หวาน มัน กว่ามะพร้าวที่ไกลทะเล
ทางโคราชแถวด่านขุนทด มีเกลือสินเธาว์แยะมาก ปลูกแล้วได้ผลดี
ในพื้นที่ไกลความเค็ม เขาเอาเกลือใส่ไหเจาะรูที่ก้นไห แล้ววางฝังข้างโคนต้นเอาฝาปิด ปิดไหให้ดี ความเค็มที่เกลือก้นไห จะค่อยละลายลงดินช้าๆแต่นาน

ที่สวนดินเลวมาก แถมเป็นดินกรด ปลูกอะไรก็ไม่ค่อยงาม มะพร้าวปลูกสามปียังไม่ไปไหน ก็เอาเกลือทะเลเม็ดใหญ่ๆใส่ขวดน้ำดื่มกรอกลงไปเกือบเต็ม
แล้วเอาด้านฝาขวดไม่ปิดฝา จิ้มลงไปฝังดินกะระยะรากมะพร้าวเดินทางมาถึง เอาฟางคลุมขวดเกลือ เกลือจะค่อยๆละลายมะพร้าวก็ดูดีขึ้น
เกลือทะเลถุงละ70บาทถุงประมาณ3โล
song
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 03:46:30 PM »

ครับพี่แสง/เรื่องสายพันธุ์ครับตอนนี้มีปัญหาบางทะรายอร่อยจริงมะพร้าวน้ำหอมส่วนมากกลายพันธุ์ครับ อยากให้หน่วยงานไหนมาทำวิจัยจริงๆและขยายพันธุ์และส่งเสริมการปลูกพันธุ์ดีตอนนุ้มั่วไปหมด

Liked By: พี่แสง
พี่แสง
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 07:59:31 PM »

ครับพี่แสง/เรื่องสายพันธุ์ครับตอนนี้มีปัญหาบางทะรายอร่อยจริงมะพร้าวน้ำหอมส่วนมากกลายพันธุ์ครับ อยากให้หน่วยงานไหนมาทำวิจัยจริงๆและขยายพันธุ์และส่งเสริมการปลูกพันธุ์ดีตอนนุ้มั่วไปหมด

มะพร้าวน้ำหอมบ้านแพ้ว ยังหอมหวานอยู่นะคุณซ้ง สมัยก่อน น๊านนน นานมาแระ ทางการดี้ด้ามากส่งเสริมชาวบ้านปลูกมะพร้าวน้ำหอมต้นเตี้ย ที่สามารถปลูกสามปีติดผล แถมทะลายมะพร้าวยังกองอยู่บนดินคาต้น แม้แต่วิทยาลัยเกษตร เกษตรศาสตร์ต่างๆพากันส่งเสริมปลูก ที่บ้านสวนชลบุรียังได้มาต้นนึงหวานหอมจริงๆค่ะ แต่พวกเราไม่ชอบเพราะลูกเล็ก ชอบมะพร้าวแกงพันธ์กะโหลกลูกใหญ่ดีน้ำก็หวานแม้จะไม่หอมก็เถอะ ตอนนี้ทางการก็ยังทำการวิจัยอยู่แต่ไม่เข้มข้นเหมือนเมื่อก่อน ดูเหมือนคนที่เรียนสาขาพืชศาสตร์จะลดลง การวิจัยจึงไม่มีไปด้วย  มีแต่ชาวบ้านทำกันเอง ต่างคนต่างทำ ทำแล้วขายต้นพันธ์รวยกันไป คนซื้อต้นไปปลูกจะออกมาหวานไม๊หอมไม๊ ไม่เกี่ยว มันเป็นแบบนี้แหละค่ะ
ที่ดินที่มีน้ำกร่อย ถ้าคนที่ชอบสังเกต จะรู้ได้เลยว่า ผลไม้ที่ปลูกในดินที่มีน้ำกร่อยบ้าง ผลออกมาจะหวานจัด เช่นส้มบางมด มะม่วงชลบุรี 
song
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 01:41:01 PM »

เสียดายเมื่อวานเจอทะลายหนึ่งจะถ่ายรูปลงเพจแต่ลงไม่ได้น้ำหอมเย็นอร่อยมากเนื้อขาวเนียน/ส่วนมากเจอพื้นๆหวานอมเปรี้ยว
TwuTTy
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 09:31:26 AM »

ไม่ได้เข้ากลุ่มมานาน กระทู้ผมเมื่อ 9 ปีที่แล้วมีการเคลื่อนไหว แอบดีใจนิดนึง สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
song
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 05:26:17 PM »

5555  ตอกย้ำอีกวันนี้มารับมะพร้าวอีกสองร้อยลูกรวมวันศุกร์อีกสามร้อยลูกกเฉาะทั้งวันยันห้าทุ่มทำเล่นเป็นอาชีพเสริมได้ครับช่วงนี้มะพร้าวขาดคอราคาสูงตอนนี้ คุยกับคนตัดมะพร้าวยังคัดพันธุ์บ่นิ่งครับ
mai12
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 05:38:42 PM »

มะพร้าวเดี๋ยวนี้มันปลูกยากจริงๆทั้งแมงทั้งด้วงกินยอด เมื่อก่อนนานมาแล้วมีแต่ด้วงที่กินยอดแต่ตอนนี้มีตัวอื่นอีก เหนื่อยกะมะพร้าวจริงๆ ต้นที่ใหญ่ๆสูงก็เห็นมีคาดเหลืองๆส้มๆเกือบจะทุกต้น
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์