หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมะพร้าวน้ำหอมจึงไม่หอม  (อ่าน 10890 ครั้ง)
TwuTTy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 03:44:14 AM »

ผมเคยเห็นคนที่ซื้อต้นมะพร้าวน้ำหอมมาปลูก ซึ่งคนขายก็บอกว่าเนี่ยหอมแน่นอน

แต่แร้วทำไมเวลาปลูกมันโตขึ้นมามันไม่หอมอย่างที่บอกล่ะครับ ต้องมีใส่ปุ๋ยรึว่าเป็นที่ดินตามพื้นที่ครับ

แร้วมะพร้าวน้ำหอมเนี่ยมันน้ำหวานด้วยหรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2009, 12:18:55 AM โดย TwuTTy » บันทึกการเข้า

ติ่มซำ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 04:30:26 PM »

มีหลายปัจจัย ครับ เช่น ที่สำคัญอันดับหนึ่งคือสายพันธุ์ ถ้าทั้งพ่อ-แม่ (ร่ายยาวรวมไปถึงปู่-ย่า-ตา-ยายโน่นแนะ)เป็นมะพร้าวน้ำหอม ลูกก็มีโอกาสเป็นมะพร้าวน้ำหอมมากกว่า ต้นที่เกิดจากพ่อ หรือ แม่ อย่างใดอย่างหนึ่งเป็นมะพร้าวน้ำหอม สภาพดินก็มีส่วน การดูแลก็ใช่ครับ ที่ว่าไม่หอมบางทีที่คนขายเขาบอกว่าน้ำหอมชัวร์ 100% เพราะคนที่ขายส่งมาอีกทอดหนึ่งเขาบอกอย่างนั้น ก่อนซื้อต้องเลือกซื้อจากสวนที่มั่นใจ และไว้ใจได้ครับ ผมก็เคยโดนครับปลูกอยู่ 5-6 ปี พอครบกำหนดออกลูก กลายเป็นมะพร้าวอะไรก็ไม่รู้ลูกเบ้อเริ่มเทิ่ม หวานก็ไม่หวาน แถมน้ำยังออกรสเปรี้ยวอีกต่างหาก เสียแรงตั้งตารอ ด้วยความแค้นก็เลยแปรสภาพเป็นผัดกุ้งใส่ยอดมะพร้าวซะ 2-3 มื้อครับ (ห้ามเลียนแบบ)
cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 04:36:01 PM »

ที่บ้านมีอยู่ 3 ต้น ตัดทิ้งไปต้นนึงเพราะอยู่ติดหลังคา กระเบื้องแตกหลายแผ่นละ ตอนนี้เเหลือ 2 ต้น ต้นหนึ่งโตกินลูกได้แล้ว ช่วงทลายสูงไม่เกินหัวผมเลยครับ ต้นเตี้ยมากๆ แต่กินแล้วอร่อยใช้ได้เลย หวานนิดๆ หอมหน่อยๆ ถ้าผ่าลูกมะพร้าวแล้วมีน้ำหกลงพื้นนี่ มดดำมาเต็มพื้นเลยครับ กะว่าอยากเก็บลูกแก่ๆไว้ทำพันธุ์บ้าง แต่กินหมดทุกที ยิงฟันยิ้ม

มีเธอ มีฉันมิตรภาพและความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียว
TwuTTy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 04:58:26 PM »

เก็บไว้มั่งสิครับพี่ เอ่อว่าแต่ว่ามะพร้าวน้ำหอมแท้ๆเนี่ยมันต้องซื้อที่ไหนกันเหรอครับ

แต่ที่สำคัญครับมะพร้าวที่บ้านตายเกือบหมดเพราะด้วงกินอ่ะ

มีวิธีแก้บ้างไหมครับ
cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 05:06:35 PM »

เก็บไว้มั่งสิครับพี่ เอ่อว่าแต่ว่ามะพร้าวน้ำหอมแท้ๆเนี่ยมันต้องซื้อที่ไหนกันเหรอครับ

แต่ที่สำคัญครับมะพร้าวที่บ้านตายเกือบหมดเพราะด้วงกินอ่ะ

มีวิธีแก้บ้างไหมครับ

ไม่แน่ใจครับว่า พ่อ - แม่ผมเขาไปซื้อมาที่ไหนแต่นานมากๆละต้นที่ตัดทิ้งไปน่าจะเกิน 15 ปีแล้ว อีกต้นเดี๊ยวลองโทรไปถามที่บ้านก่อนว่าได้เก็บไว้ทำพันธุ์บ้างไหม

ส่วนด้วงมะพร้าวผมเองเคยแต่ได้ยิน ไม่เคยโดนสักที 2 ต้นที่เหลือยังแข็งแรงดีครับ

มีเธอ มีฉันมิตรภาพและความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียว
JongraK Pengduean
*

ขอเป็นเกษตรกรพอเพียง ตอนอายุหกสิบ รอหน่อยนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 05:10:24 PM »

มีคนบอกว่าปลูกไกลน้ำกร่อย  ไม่มีทางหอมไปได้ก็เป็นมะพร้าวธรรมดา  แต่มีคนหนึ่งบอกว่าเวลาออกดอกให้เอาเกลือแกงโรยที่ต้น แต่เท่าใดไม่ทราบ และยังไม่ทดลอง เพราะต้นยังเล็กอยู่เลย เลยขอมาเล่าเท่าที่ได้ฟังมา
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 07:16:56 PM »

ก่อนซื้อมะพร้าวน้ำหอม
ให้ลอง หยิกรากที่งอกออกมา  เอามาดมดู
หากหอม  ก็ซื้อไปปลูกได้ หากไม่หอม ก็ไม่ต้องซื้อ
TwuTTy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 07:24:17 PM »

น้ำหอมเราดูจากรากได้อย่างเดียวเหรอครับ

ดูอย่างอื่นได้อีกรึเปล่า แล้วถ้าต้องการน้ำหวาน

ดูอย่างไรครับ
fair007
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 07:28:02 PM »

เคยมีคนแนะนำว่าให้ปลูกเตยรอบต้นมะพร้าว
เวลามะพร้าวออกลูกจะมีกลิ่นใบเตยอ่อนๆด้วย
จริงเท็จประการใด ก็ไม่ทราบ เพราะที่บ้าน
ต้นยังเล็กอยู่กะว่าให้โตก่อนจะลองปลูกเตยรอบ
มะพร้าวดูเหมือนกัน

fair007
21 ถ.แหล่งพระราม ต.บ่อยาง อ.เมือง จ.สงขลา 90000
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 02:10:55 AM »

ด้วงกัด คอมะพร้าว ให้ เอา ทราย ไปใส่คอมะพร้าวไว้ ด้วงจะได้ไม่กัด
TwuTTy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 02:21:34 AM »

ใส่แล้วอ่ะครับ ทั้งทราย ทั้งยาฟูลาดาล ใส่หมด

และแล้วก็เรียบหมดอ่ะครับ
boonroem
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 03:36:13 PM »

ของผมใช้เกลือเเกงโรยรอบโคนต้นครับ

ถ้าไม่ใช่คุณเเล้วใคร  ถ้าไม่ใช่วันนี้เเล้วเมื่อไร
TwuTTy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:27:45 PM »

เอาเกลือแกงโรยรอบต้นแร้วมันจะเป็นยังไงอ่ะครับ

มันจะน้ำหอม รึว่าว่าด้วงมันไม่มาครับ
boonroem
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:22:48 PM »

นําจะหอมครับลองดูคับ

ถ้าไม่ใช่คุณเเล้วใคร  ถ้าไม่ใช่วันนี้เเล้วเมื่อไร
อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 06:51:26 PM »

ต้องใกล้ๆน้ำครับถึงจะหอม
อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 06:53:23 PM »

ปลูกไว้หลายต้อนครับเตี่ยได้ใจเลย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์