หน้า: 1 ... 291 292 293 294 295 296 297 298 299 300 [301] 302 303 304 305 306 307 308 309 310 311   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะลึกพืชเชิงเดียว ยางพาราฉบับฟุโจว  (อ่าน 1683237 ครั้ง)
Nirvana
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #4800 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 03:32:24 PM »

รบกวน อ. หมอ หรือเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับ อยู่สุรินทร์เก็บเงินอยู่หลายปีกว่าจะซื้อที่ได้ 8 ไร่ ที่ตรงนี้เจ้าของเดิมบอกว่าทำนาก็ได้ ปลูกอ้อยก็ได้ แต่ตอนนี้ปลูกอ้อยอยู่ ผมอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกๆมา ความตั้งใจผม ผมกะว่า
จะปลูกยางพาราแน่นอน แต่พ่อเลี้ยงใหม่ของแฟนบอกว่า อย่าไปปลูกเลยยางพารา ไม่สนับสนุน คนปลูกเยอะ
(ลูกพ่อเลี้ยงปลูกปาลม์น้ำมันอยู่ ได้ประมาณ 3 ปี เพิ่งติดทะลาย แกค่อนข้างจะเห็นด้วยถ้าผมจะปลูกปาลม์น้ำมัน)
แต่ผมลองเช็คดูในเน็ตปาลม์น้ำมันต้องมีน้ำรดหน้าแล้ง อีกอย่างอากาศก็ไม่คล้ายปักษ์ใต้ ยิ่งอีสานตอนหน้าแล้งๆน่าดู
ถ้าปลูกปาลม์ผมต้องลงทุนระบบน้ำ หลายหมื่น และก็ไม่รู้ว่าปาลม์น้ำมันที่อีสานมันจะให้ลูกดีหรือเปล่า
แถวบ้านเพิ่งเริ่มปลูก
ตอนนี้ผมตัดสินใจไม่ถูก ว่าจะปลูกอะไรดี ระหว่าง ยางพารา กับปาลม์น้ำมัน ช่วยแนะนำทีครับ
ขอบคุณ

อ่านสัก3รอบนะ ยิงฟันยิ้ม บทความใหม่อยู่หน้าแรกอ.หมอครับ
สัจจธรรมในการปลูกพืชเกษตร จากครอบครัวต่างๆที่ประสบความสำเร็จ ถ้าวัดได้จากเริ่มมือเปล่าผ่าน80ปีจากสวน50ไร่ผ่านมารุ่นที่สามมีสวนเป้นหมื่นไร่  ไม่ใช่เพียงหนึ่งแต่หลายครอบครัวที่เลือกทางเดินนี้ล้วนสำเร็จ เป็นอาชีพหลัก เชิดหน้าชูตาส่งลูกหลานเล่าเรียนการศึกษาสูงๆมากมาย   หลายคนยังกลับมายึดอาซีพเดิม  อยากให้อ่าน3เที่ยวก่อนคิดจะปลูกอะไร พูดถึงผลไม้หรือทำสวนผลไม้ จากประสพการณ์ที่ทำมาทั้งเงาะ ทุเรียน ลองกอง ส้ม ใด้ข้อสรุปครับว่า ทำมากๆเอาราคาตลาด จะไปไม่รอด ต้องทำน้อยๆ  เจาะตลาดบน ขนไปขายเองถึงที ถึงจะได้ผล ได้ราคา  เพราะผลไม้เป็นของเน่า ของเปื่อย เวลาภูมิอากาศดีก็แห่กันติดผลหมดจนล้นตลาดโดยเฉพาะตลาดทั่วไป จะถูกกดราคาจนแทบไม่เหลือทุนเลย ดีกว่าเอาไปทิ้งหน่อยหนึ่ง ต้องเล่นตลาดเฉพาะ และสร้างเอกลักษ์ของตัวเองครับ อย่างสละครูอาทิตย์ ทุเรียนนนท์ ทุเรียนหลงลับแล หลินลับแล สัปรดภูเก็ต เขาค้อ อุตรดิตถ์ พวกนี้เหมาะเป็นของฝากครับ แพงเท่าไหร่ซื้อฝากเค้านี่ได้ใจเต็มร้อยเลย แต่ถ้าที่ดินเยอะ อยากปวดหัวน้อยหน่อยก็เล่นปาล์มกะยางดีที่สุด 2ตัวนี้ยางดีกว่า2เท่า ทั้งในปัจจุบันกะอนาคตครับ เพียงแต่ปาลม์มีช่อง ปลูกในที่ลุ่มน้ำท่วมขังบ้าง ได้ดีกว่าหน่อยหนึ่ง ส่วนยูคาไม่แนะนำเลย ไม้สักก็นานเกินไป พวกสวนป่าก็ได้แต่ซื่อเสียงคิดว่ามีคนยอมรับนับถือ กะความฝันความสุขใจแต่ตอนนี้ยังไม่ได้ตัง พืชไร่ ไผ่ ผัก ข้าว ปลูกเอามันเอาสนุกได้ จะเอาตังก็ต้องเหนื่อยตลอดชีวิตต้อง คือต้องทำเองตลอด และตกทอดลูกหลานไม่ได้ มันไม่มีมูลค่าเพิ่มแฝงอะ แถมโรคภัยธรรมชาติเยอะด้วย โดนซะทีก็เจ๋ง ราคาเวลาของมีมากเพราะปลูกง่ายแห่ปลูกก็จะถูก เจ๋งง่ายอีก ไม่ควรไปห้อยหัวล่อเป้าตรงนี้ พืชไร่ถ้าจะเล่นปลอดภัยเรืองราคาหน่อยก็เอาพืชเกี่ยวข้องน้ำมัน อย่างมันสัมปหลังกะอ้อยล่ะพอไหว มีราคาน้ำมันยันอยู่ถูกลงพวกก็ซื้อไปทำแอลกอฮอร์เติมในน้ำมันได้ อีกอยางพื้นที่ถูกยางแย่งมากๆของน้อยลงก็พอมีโอกาศ แต่ถ้าทุกคนคิดเหมือนกันแห่ปลูกก็เสร็จอีกเหมือนกัน สรุปปลูกยางดีที่สุด ปลูกเป็นสวนยาก ใช้เวลานานกว่าจะได้ยาง ถึงตอนนั้นยอดการต้องการใช้ก็ขึ้นมาแซงหน้า ทำให้ราคาไม่ตก อีกอย่างสัมพันธุ์กะราคาน้ำมัน ตราปใดที่รถใช้มากขึ้น น้ำมันก็ใช้มากขึ้นและมีแต่หมดลง ยางก็คงแพงตามราคาน้ำมัน เพราะเราใช้ยางเทียมจากน้ำมันแทนยางที่ผลิตไม่พออยู่เท่าตัวครับ น้ำมันแพงยางเทียมแพงยางธรรมชาติก็เลยแพงด้วยไงครับ  ...  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2014, 02:19:15 PM โดย Nirvana » บันทึกการเข้า

Rattanan Thumcharoenjinda
*

« ตอบ #4801 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 11:11:19 PM »

สวัสดีคุณหมอและชาวสวนยางทุกท่านกลับมาพูดคุยกันเช่นเคยหลังจากหายไปนาน ยาง251เข้าปีที่2เต็มตัวครับ วันนี้เข้าไปตัดแต่งกิ่งสักหน่อย ช่วงฝนหลงปลายแล้งลงก็ทำให้ยางแตกกิ่งกันแยะ แต่ยังไม่ได้ตัดกิ่งตอนนั้นเลย เพิ่งมาตัดวันนี้เอง เป็นไงครับในภาพ ยังกะต้นจำปี แต่สังเกตนะต้นที่กิ่งแตกข้างแยะๆ ต้นจะโตและแข็งแกร่งกว่าต้นที่ไม่แตก ผมเชื่อว่าใบที่แตกออกมาช่วยในการปรุงอาหารได้มากขึ้น ทำให้รากและลำต้นขยายได้ไวมาก เมื่อเทียบกับต้นที่ไม่แตก หรือต้นที่รีบตัดแต่งกิ่ง เลยมาเล่าให้ชาวสวนฟังนี่แหละ ว่าการตัดแต่งกิ่งต้องทำให้ถุกช่วงถูกเวลา ตัดมากไป ตัดทุกครั้งที่แตก ก็ไม่ใช่เรื่องที่ดี จะทำให้ต้นยางยืดยาว ไม่แกร่ง ลำต้นเล็กไม่สวยเหมือนพวกที่แตกกิ่งข้าง ปล่อยกิ่งข้างไว้บ้างก็ดี ไว้มาตัดทิ้งทีหลัง(ต้องเป็นยางที่อายุเกิน1ปีแล้ว) ใครคิดว่ายังไง แต่ผมพิสูจน์แล้ว มันคือเรื่องจริง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2014, 09:38:42 AM โดย Rattanan Thumcharoenjinda » บันทึกการเข้า
vigoboy007
*

« ตอบ #4802 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 07:01:42 AM »

Rattanan Thumcharoenjinda แล้ว แผลหลังจากตัดในกรณ๊ นี้ ส่งผล ต่อ สภาพผิวหน้ายางหรือเปล่าครับ หมายความว่า เวลาเปิดกรีด จะลำบาก หรือไม่ครับ
มองอีกมุม รอการพิสูจน์  ถ้าสามารถพิสูจได้ว่า ผิวแผลสมานกันดีไม่มีอุปสรรค์ 
จะปล่อยบ้างแล้วครับ ยางผม ปีหนึ่งเดือน

ขอบคุณ

ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง
------ด้วยความเคารพ-----
*

« ตอบ #4803 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 09:37:26 AM »

Rattanan Thumcharoenjinda แล้ว แผลหลังจากตัดในกรณ๊ นี้ ส่งผล ต่อ สภาพผิวหน้ายางหรือเปล่าครับ หมายความว่า เวลาเปิดกรีด จะลำบาก หรือไม่ครับ
มองอีกมุม รอการพิสูจน์  ถ้าสามารถพิสูจได้ว่า ผิวแผลสมานกันดีไม่มีอุปสรรค์ 
จะปล่อยบ้างแล้วครับ ยางผม ปีหนึ่งเดือน

ขอบคุณ

ผมคิดว่าไม่น่ามีผลนะ ยางเพิ่งจะ2ปี กว่าจะถึง7ปีแผลก็คงไม่มีแล้ว กรรไกดีๆตัดให้ชิดลำต้น กิ่งแขนงที่แตกออกมามันไม่ได้ใหญ่มากเหมือนกิ่งกะโดง และก็ไม่ได้ต่ำมากเท่าไหร่ เราไม่ได้ทิ้งไว้นานเกิน ปีต่อๆไปผมก็ไม่ไว้กิ่งแขนงต่ำกว่าระดับ1.50เมตรแล้วครับ ที่จริงผมไปดูมาจากสวนยางที่ภูเก็ตสวนหนึ่ง ผมเห็นยางเค้าแตกแขนงแยะแต่ไม่ตัด ว่าจะไปถามเจ้าของแหละแต่ไม่เจอ ก็สังเกตไปเรื่อยเวลานั่งรถผ่านเค้าก็มาตัดเอาช่วงฝนมาเต็มที่แล้วแหละ จนกิ่งแขนงใบแก่แล้ว ต้นยางอวบสวย ผมก็เลยมาทดลองดู  แต่ยางบางสายพันธุ์มันก็ไม่แตกนะ แต่251มันชอบแตกกิ่งข้างช่วงฝนแรกๆหน้าแล้ง ถ้าตัดตอนนั้นเลยต้นอาจโทรมและจะตายแล้งได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Nirvana
*

« ตอบ #4804 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 02:45:49 PM »

มองอีกมุม รอการพิสูจน์  ถ้าสามารถพิสูจได้ว่า ผิวแผลสมานกันดีไม่มีอุปสรรค์  

ขอบคุณ
ผมก็พอมีประสบการณ์ เพิ่งปลูกถึงหนึ่งปีช่วงนี้แต่งบ่อยได้เท่าไรยิ่งดีให้ยางพุ้งสูงเขาไว้ก่อนหนีหญ้า หนียาฆ่าหญ้า ได้เราก็จะดูแรง่ายขึ้น พอปีที่2ยางพ้นหัวได้แล้วคอยมาแต่งปีละ2ครังต้นฝนกับหลังหมดฝนพร้อมใส่ปุ๋ยผมว่ากำลังเหมาะ ข้อเสียที่เจอกิ่งใหญ่ตัดเหนื่อยเลยทังสวนโดนมาแล้วแต่ต้นใหญ่อวบสวยจริงๆ แต่ถ้าเราไว้พุมได้ที่2.5ก็อวบพอๆกัน ส่วนกิ่งยางยังอ่อนตัดง่ายยิ้งพวกยอดตะขาบด้วยใช้นิวเขียเอาก็ออกละ  เรื่องแผลมีผลป่าวกิ่งยังเขียวอยู่และตัดชิดลำต้นไม่มีผลเพราะหน้ายางประสานกันสนิดได้ แต่ถ้ากิ่งใหญ่แก่แล้วพวกปล่อยข้ามปี โกรธ และมีมากอาจจะมีผลทำให้เนื้อไม้เป็นตะปุมตะปัมได้ จะทำให้คนตัดยางตัดกินเนื้อได้ประมาณว่ายางไม่ซิงไม่เหมือนผิวยางสาวๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คนตัดยางจรึงชอบยางซิงๆผิวเนียนๆตัดง่ายยางออกดีกันงัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2014, 03:03:06 PM โดย Nirvana » บันทึกการเข้า
Nirvana
*

« ตอบ #4805 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 03:07:01 PM »

สวัสดีคุณหมอและชาวสวนยางทุกท่านกลับมาพูดคุยกันเช่นเคยหลังจากหายไปนาน ยาง251เข้าปีที่2เต็มตัวครับ วันนี้เข้าไปตัดแต่งกิ่งสักหน่อย ช่วงฝนหลงปลายแล้งลงก็ทำให้ยางแตกกิ่งกันแยะ แต่ยังไม่ได้ตัดกิ่งตอนนั้นเลย เพิ่งมาตัดวันนี้เอง เป็นไงครับในภาพ ยังกะต้นจำปี แต่สังเกตนะต้นที่กิ่งแตกข้างแยะๆ ต้นจะโตและแข็งแกร่งกว่าต้นที่ไม่แตก ผมเชื่อว่าใบที่แตกออกมาช่วยในการปรุงอาหารได้มากขึ้น ทำให้รากและลำต้นขยายได้ไวมาก เมื่อเทียบกับต้นที่ไม่แตก หรือต้นที่รีบตัดแต่งกิ่ง เลยมาเล่าให้ชาวสวนฟังนี่แหละ ว่าการตัดแต่งกิ่งต้องทำให้ถุกช่วงถูกเวลา ตัดมากไป ตัดทุกครั้งที่แตก ก็ไม่ใช่เรื่องที่ดี จะทำให้ต้นยางยืดยาว ไม่แกร่ง ลำต้นเล็กไม่สวยเหมือนพวกที่แตกกิ่งข้าง ปล่อยกิ่งข้างไว้บ้างก็ดี ไว้มาตัดทิ้งทีหลัง(ต้องเป็นยางที่อายุเกิน1ปีแล้ว) ใครคิดว่ายังไง แต่ผมพิสูจน์แล้ว มันคือเรื่องจริง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยางโตสวยเจ้าของสวยยิ้มสบายใจเลยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #4806 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 09:24:54 AM »

ดูยางสวยมาก็แยะ มาดูยางตายแล้งกันบ้างดีกว่า ปีกว่าก็ยังไว้ใจไม่ได้ไม่ผ่านแล้งนะ ยืนต้นตายเฉยเลย รวมๆแล้วซ่อมไป 300-400 ต้นได้แหละ ปีนี้เมื่อต่นฝนใส่ขี้ไก่ไปแล้วไถกลบตลบเข้าโคนต้น ยางตอบสนองดีจริงๆ ยอดพุ่งกะฉูดเลย แตกกิ่งกัน จากต้นเหลืองๆกลับมาเขียวขจีสวยงามลำต้นเริ่มขยาย ฟื้นแล้งแล้วครับ กำลังฉีดปูพรมเผาไหม้เตรียมใส่เคมีอยู่ ไม่รีบเร่งครับกลัวต้นมันยาวคู้ ถ้าอัดปุ๋ยถี่เกินไป ผมว่านะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นี่ไงอายุ1ปีครึ่งอยู่ๆก็ถอดใจซะงั้น

อันนี้ยาง3001 ของคุณ Haribal ให้มาซ่อม เพิ่งตื่นจากแล้ง นี่อายุ1ปีแล้วนะแต่โตได้เท่านี้เอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2014, 09:28:52 AM โดย Rattanan Thumcharoenjinda » บันทึกการเข้า
Nirvana
*

« ตอบ #4807 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 02:32:24 PM »

ดูยางสวยมาก็แยะ มาดูยางตายแล้งกันบ้างดีกว่า ปีกว่าก็ยังไว้ใจไม่ได้ไม่ผ่านแล้งนะ ยืนต้นตายเฉยเลย รวมๆแล้วซ่อมไป 300-400 ต้นได้แหละ ปีนี้เมื่อต่นฝนใส่ขี้ไก่ไปแล้วไถกลบตลบเข้าโคนต้น ยางตอบสนองดีจริงๆ ยอดพุ่งกะฉูดเลย แตกกิ่งกัน จากต้นเหลืองๆกลับมาเขียวขจีสวยงามลำต้นเริ่มขยาย ฟื้นแล้งแล้วครับ กำลังฉีดปูพรมเผาไหม้เตรียมใส่เคมีอยู่ ไม่รีบเร่งครับกลัวต้นมันยาวคู้ ถ้าอัดปุ๋ยถี่เกินไป ผมว่านะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นี่ไงอายุ1ปีครึ่งอยู่ๆก็ถอดใจซะงั้น

อันนี้ยาง3001 ของคุณ Haribal ให้มาซ่อม เพิ่งตื่นจากแล้ง นี่อายุ1ปีแล้วนะแต่โตได้เท่านี้เอง

ยางโตขนาดนี้ไม่ต่องซอมแล้วโตตามไม่ทันแน่นอน เปลืองปุ๋ยเปลืองหลายอย่างๆ ยางใหญ่แล้วตายมีหลายปัจจัยแต่แน่ๆรากต่องมีปัญหากินดินลึกไม่ได้ ใต้ดินอาจจะมีรังปลวก ก้อนหิน ดินดาน ซ่อมไปโอกาสตายซำอีกมีสูงครับ
sous2011
*

« ตอบ #4808 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 06:09:01 PM »

รบกวน อ. หมอ หรือเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับ อยู่สุรินทร์เก็บเงินอยู่หลายปีกว่าจะซื้อที่ได้ 8 ไร่ ที่ตรงนี้เจ้าของเดิมบอกว่าทำนาก็ได้ ปลูกอ้อยก็ได้ แต่ตอนนี้ปลูกอ้อยอยู่ ผมอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกๆมา ความตั้งใจผม ผมกะว่า
จะปลูกยางพาราแน่นอน แต่พ่อเลี้ยงใหม่ของแฟนบอกว่า อย่าไปปลูกเลยยางพารา ไม่สนับสนุน คนปลูกเยอะ
(ลูกพ่อเลี้ยงปลูกปาลม์น้ำมันอยู่ ได้ประมาณ 3 ปี เพิ่งติดทะลาย แกค่อนข้างจะเห็นด้วยถ้าผมจะปลูกปาลม์น้ำมัน)
แต่ผมลองเช็คดูในเน็ตปาลม์น้ำมันต้องมีน้ำรดหน้าแล้ง อีกอย่างอากาศก็ไม่คล้ายปักษ์ใต้ ยิ่งอีสานตอนหน้าแล้งๆน่าดู
ถ้าปลูกปาลม์ผมต้องลงทุนระบบน้ำ หลายหมื่น และก็ไม่รู้ว่าปาลม์น้ำมันที่อีสานมันจะให้ลูกดีหรือเปล่า
ตอนนี้ผมตัดสินใจไม่ถูก ว่าจะปลูกอะไรดี ระหว่าง ยางพารา กับปาลม์น้ำมัน ช่วยแนะนำทีครับ
ขอบคุณ

อ่านสัก3รอบนะ ยิงฟันยิ้ม บทความใหม่อยู่หน้าแรกอ.หมอครับ
สัจจธรรมในการปลูกพืชเกษตร จากครอบครัวต่างๆที่ประสบความสำเร็จ ถ้าวัดได้จากเริ่มมือเปล่าผ่าน80ปีจากสวน50ไร่ผ่านมารุ่นที่สามมีสวนเป้นหมื่นไร่  ไม่ใช่เพียงหนึ่งแต่หลายครอบครัวที่เลือกทางเดินนี้ล้วนสำเร็จ เป็นอาชีพหลัก เชิดหน้าชูตาส่งลูกหลานเล่าเรียนการศึกษาสูงๆมากมาย   หลายคนยังกลับมายึดอาซีพเดิม  อยากให้อ่าน3เที่ยวก่อนคิดจะปลูกอะไร พูดถึงผลไม้หรือทำสวนผลไม้ จากประสพการณ์ที่ทำมาทั้งเงาะ ทุเรียน ลองกอง ส้ม ใด้ข้อสรุปครับว่า ทำมากๆเอาราคาตลาด จะไปไม่รอด ต้องทำน้อยๆ  เจาะตลาดบน ขนไปขายเองถึงที ถึงจะได้ผล ได้ราคา  เพราะผลไม้เป็นของเน่า ของเปื่อย เวลาภูมิอากาศดีก็แห่กันติดผลหมดจนล้นตลาดโดยเฉพาะตลาดทั่วไป จะถูกกดราคาจนแทบไม่เหลือทุนเลย ดีกว่าเอาไปทิ้งหน่อยหนึ่ง ต้องเล่นตลาดเฉพาะ และสร้างเอกลักษ์ของตัวเองครับ อย่างสละครูอาทิตย์ ทุเรียนนนท์ ทุเรียนหลงลับแล หลินลับแล สัปรดภูเก็ต เขาค้อ อุตรดิตถ์ พวกนี้เหมาะเป็นของฝากครับ แพงเท่าไหร่ซื้อฝากเค้านี่ได้ใจเต็มร้อยเลย แต่ถ้าที่ดินเยอะ อยากปวดหัวน้อยหน่อยก็เล่นปาล์มกะยางดีที่สุด 2ตัวนี้ยางดีกว่า2เท่า ทั้งในปัจจุบันกะอนาคตครับ เพียงแต่ปาลม์มีช่อง ปลูกในที่ลุ่มน้ำท่วมขังบ้าง ได้ดีกว่าหน่อยหนึ่ง ส่วนยูคาไม่แนะนำเลย ไม้สักก็นานเกินไป พวกสวนป่าก็ได้แต่ซื่อเสียงคิดว่ามีคนยอมรับนับถือ กะความฝันความสุขใจแต่ตอนนี้ยังไม่ได้ตัง พืชไร่ ไผ่ ผัก ข้าว ปลูกเอามันเอาสนุกได้ จะเอาตังก็ต้องเหนื่อยตลอดชีวิตต้อง คือต้องทำเองตลอด และตกทอดลูกหลานไม่ได้ มันไม่มีมูลค่าเพิ่มแฝงอะ แถมโรคภัยธรรมชาติเยอะด้วย โดนซะทีก็เจ๋ง ราคาเวลาของมีมากเพราะปลูกง่ายแห่ปลูกก็จะถูก เจ๋งง่ายอีก ไม่ควรไปห้อยหัวล่อเป้าตรงนี้ พืชไร่ถ้าจะเล่นปลอดภัยเรืองราคาหน่อยก็เอาพืชเกี่ยวข้องน้ำมัน อย่างมันสัมปหลังกะอ้อยล่ะพอไหว มีราคาน้ำมันยันอยู่ถูกลงพวกก็ซื้อไปทำแอลกอฮอร์เติมในน้ำมันได้ อีกอยางพื้นที่ถูกยางแย่งมากๆของน้อยลงก็พอมีโอกาศ แต่ถ้าทุกคนคิดเหมือนกันแห่ปลูกก็เสร็จอีกเหมือนกัน สรุปปลูกยางดีที่สุด ปลูกเป็นสวนยาก ใช้เวลานานกว่าจะได้ยาง ถึงตอนนั้นยอดการต้องการใช้ก็ขึ้นมาแซงหน้า ทำให้ราคาไม่ตก อีกอย่างสัมพันธุ์กะราคาน้ำมัน ตราปใดที่รถใช้มากขึ้น น้ำมันก็ใช้มากขึ้นและมีแต่หมดลง ยางก็คงแพงตามราคาน้ำมัน เพราะเราใช้ยางเทียมจากน้ำมันแทนยางที่ผลิตไม่พออยู่เท่าตัวครับ น้ำมันแพงยางเทียมแพงยางธรรมชาติก็เลยแพงด้วยไงครับ  ... 
ขอบคุณครับ คุณNirvana ที่ช่วยแนะนำ

Liked By: angy, edso23
kiattisak d
*

« ตอบ #4809 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 08:56:32 PM »

รบกวน อ.หมอ และเพือนๆสมาชิก สอบถามสามารถใช้สาร 2,4-d sodlum salt ในสวนยางพาราผลกระทบหรือไม่ กำจัดวัชพืชประไม้เลื้อยที่่มีหัวฝั่งลงไปในดินลึกๆ  

ผมเคยใช้ไกลโกโฟเซต 48 เอาไม่อยู่ เพื่อนๆสมาชิกแนะนำหน่อยครับ อยากทดลองใช้ 2,4-d sodlum salt

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 08:23:33 PM โดย kiattisak d » บันทึกการเข้า
edso23
*

« ตอบ #4810 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 09:36:52 AM »

[/quote]อ่านสัก3รอบนะ ยิงฟันยิ้ม บทความใหม่อยู่หน้าแรกอ.หมอครับ
สัจจธรรมในการปลูกพืชเกษตร จากครอบครัวต่างๆที่ประสบความสำเร็จ ถ้าวัดได้จากเริ่มมือเปล่าผ่าน80ปีจากสวน50ไร่ผ่านมารุ่นที่สามมีสวนเป้นหมื่นไร่  ไม่ใช่เพียงหนึ่งแต่หลายครอบครัวที่เลือกทางเดินนี้ล้วนสำเร็จ เป็นอาชีพหลัก เชิดหน้าชูตาส่งลูกหลานเล่าเรียนการศึกษาสูงๆมากมาย   หลายคนยังกลับมายึดอาซีพเดิม  อยากให้อ่าน3เที่ยวก่อนคิดจะปลูกอะไร พูดถึงผลไม้หรือทำสวนผลไม้ จากประสพการณ์ที่ทำมาทั้งเงาะ ทุเรียน ลองกอง ส้ม ใด้ข้อสรุปครับว่า ทำมากๆเอาราคาตลาด จะไปไม่รอด ต้องทำน้อยๆ  เจาะตลาดบน ขนไปขายเองถึงที ถึงจะได้ผล ได้ราคา  เพราะผลไม้เป็นของเน่า ของเปื่อย เวลาภูมิอากาศดีก็แห่กันติดผลหมดจนล้นตลาดโดยเฉพาะตลาดทั่วไป จะถูกกดราคาจนแทบไม่เหลือทุนเลย ดีกว่าเอาไปทิ้งหน่อยหนึ่ง ต้องเล่นตลาดเฉพาะ และสร้างเอกลักษ์ของตัวเองครับ อย่างสละครูอาทิตย์ ทุเรียนนนท์ ทุเรียนหลงลับแล หลินลับแล สัปรดภูเก็ต เขาค้อ อุตรดิตถ์ พวกนี้เหมาะเป็นของฝากครับ แพงเท่าไหร่ซื้อฝากเค้านี่ได้ใจเต็มร้อยเลย แต่ถ้าที่ดินเยอะ อยากปวดหัวน้อยหน่อยก็เล่นปาล์มกะยางดีที่สุด 2ตัวนี้ยางดีกว่า2เท่า ทั้งในปัจจุบันกะอนาคตครับ เพียงแต่ปาลม์มีช่อง ปลูกในที่ลุ่มน้ำท่วมขังบ้าง ได้ดีกว่าหน่อยหนึ่ง ส่วนยูคาไม่แนะนำเลย ไม้สักก็นานเกินไป พวกสวนป่าก็ได้แต่ซื่อเสียงคิดว่ามีคนยอมรับนับถือ กะความฝันความสุขใจแต่ตอนนี้ยังไม่ได้ตัง พืชไร่ ไผ่ ผัก ข้าว ปลูกเอามันเอาสนุกได้ จะเอาตังก็ต้องเหนื่อยตลอดชีวิตต้อง คือต้องทำเองตลอด และตกทอดลูกหลานไม่ได้ มันไม่มีมูลค่าเพิ่มแฝงอะ แถมโรคภัยธรรมชาติเยอะด้วย โดนซะทีก็เจ๋ง ราคาเวลาของมีมากเพราะปลูกง่ายแห่ปลูกก็จะถูก เจ๋งง่ายอีก ไม่ควรไปห้อยหัวล่อเป้าตรงนี้ พืชไร่ถ้าจะเล่นปลอดภัยเรืองราคาหน่อยก็เอาพืชเกี่ยวข้องน้ำมัน อย่างมันสัมปหลังกะอ้อยล่ะพอไหว มีราคาน้ำมันยันอยู่ถูกลงพวกก็ซื้อไปทำแอลกอฮอร์เติมในน้ำมันได้ อีกอยางพื้นที่ถูกยางแย่งมากๆของน้อยลงก็พอมีโอกาศ แต่ถ้าทุกคนคิดเหมือนกันแห่ปลูกก็เสร็จอีกเหมือนกัน สรุปปลูกยางดีที่สุด ปลูกเป็นสวนยาก ใช้เวลานานกว่าจะได้ยาง ถึงตอนนั้นยอดการต้องการใช้ก็ขึ้นมาแซงหน้า ทำให้ราคาไม่ตก อีกอย่างสัมพันธุ์กะราคาน้ำมัน ตราปใดที่รถใช้มากขึ้น น้ำมันก็ใช้มากขึ้นและมีแต่หมดลง ยางก็คงแพงตามราคาน้ำมัน เพราะเราใช้ยางเทียมจากน้ำมันแทนยางที่ผลิตไม่พออยู่เท่าตัวครับ น้ำมันแพงยางเทียมแพงยางธรรมชาติก็เลยแพงด้วยไงครับ  ...  
[/quote]

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ครอบครัวผมปลูกผัก  แตง ข่า ตะไคร้ พืชผักสวนครัวมาเกือบทุกชนิด เป็นอาชีพที่ได้เงินเร็ว แต่เหนื่อยต้องทำตลอด หยุดก็จบ
Nirvana
*

« ตอบ #4811 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 02:47:51 PM »

ขอบคุณ

ขอบคุณครับ คุณNirvana ที่ช่วยแนะนำ
ขอบคุณอ.หมอดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม ที่เอาประสบการณ์ตรงที่สังสมมาลองผิดลองถูกมาเป็นเวลาหลายปี มาเผิยแพร่เป็นวิทยาทานแก่พวกเราครับ

Liked By: angy, adulsri, vichai sila
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 02:52:53 PM โดย Nirvana » บันทึกการเข้า
Nirvana
*

« ตอบ #4812 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 02:55:09 PM »

รบกวน อ.หมอ และเพือนๆสมาชิก สอบถามสามารถใช้สาร 2,4-d sodlum salt ในสวนยางพาราผลกระทบหรือไม่ กำจัดวัชพืชประไม้เลื้อยที่่มีหัวฝั่งลงไปในดินลึกๆ  

ผมเคยใช้ไกลโกโฟเซต 48 เอาไม่อยู่ เพื่อนๆสมาชิกแนะนำหน่อยครับ อยากทดลองใช้ 2,4-d sodlum salt

ยางเล็กมีผลทำให้ชะงักเพราะมันแรงอยู่ในดินนาน เนะนำให้ใช้ในยางหนึ่งปีขึ้นไปฉีดอย่าให้โดนใบครับ  
vigoboy007
*

« ตอบ #4813 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 05:19:50 PM »

ช่วงนี้คุณหมอ เงียบหายไปไหนครับ ฮืม
 กำลังติดตามดูสวนนักเรียนนอก อยู่ครับ ชอบ PB350 กับ 600ยอดดำนาทวี

ขอบคุณ ครับ

ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง
------ด้วยความเคารพ-----
juneboy
*

« ตอบ #4814 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 03:25:47 PM »

โชวรูปโรงงานผลิตยางแผ่นที่น้ำรินบ้างดีกว่า ตอนนี้ขยายตะกงยางมากกว่าในรูปอีกเท่าตัวกำลังผลิตได้5000แผ่นต่อวันแล้ว ยังเพิ่มตะกงได้อีกคาดว่าได้ถึงหมื่นแผ่นต่อวัน

รูปด้านหลังโรงงาน มีการต่อเติมด้านข้างด้านช้ายมือ้ป็นโกดังเก็บยางแล้ว ไม่พอคงต้องขยายปักขวาอีก และขยายซ้ายขวาได้อีกจนความสูงหลังคาเหลือ2เมตรเพื่อทำที่ตากยางที่กันฝนได้  ลานตากยางก็ไม่พอตากยางวันล่ะ4-5พันแผ่นแล้ว ต้องถมดินและทำลานเพิ่มอีกเท่าตัวกะเริ่มทำระบบน้ำเสียในแล้งนี้แล้วล่ะ

ยางไม่พอเก็บครับต้องมาวางข้างโรงเก็บ  เหลือกกล่ะ50ก็ช่างหัวมัน เอาปริมาณเข้าว่า

อยากจะถามคุณหมอและเพื่อนๆที่ทำยางแผ่นดิบว่าเอาไปขายที่โรงงานเอง หรือขายตามร้านรับซื้อทั่วไป แล้วราคาที่ภาคเหนือตอนนี้ต่างจากตลาดกลางที่ภาคใต้ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
khunpu
*

« ตอบ #4815 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 02:13:44 PM »

เอารูปการซ่อมยางที่ใช้การขุดหลุมใหญ่ แถมมีเจาะก้นหลุมลงไปอีก โดยมีสมมุติฐานว่าน่าจะเป็นปัจจัยหนึ่งที่ช่วยเพิ่มความทนแล้งได้มาให้ชมกันครับ

ภาพนี้ป็นภาพสมมุตติฐาน ที่ใช้เตรียมการปลูก

ส่วนภาพนี้เป็นภาพการปลูกจริงที่เพิ่งทำไป
หน้า: 1 ... 291 292 293 294 295 296 297 298 299 300 [301] 302 303 304 305 306 307 308 309 310 311   ขึ้นบน
  พิมพ์