หน้า: 1 ... 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 [148] 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 ... 307   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะลึกพืชเชิงเดียว ยางพาราฉบับฟุโจว  (อ่าน 775076 ครั้ง)
samilaandaman
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2352 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:06:14 AM »

หวัดดีค่ะคุณหมอ ติดตามเข้ามาอ่านงานของคุณหมอเป็นประจำ  เป็นคนใต้ค่ะมาทำงานที่กรุงเทพเป็นมนุษย์เงินเดือน เข้ามาอ่านงานคุณหมอเลยเกิดแรงบันดาลใจตัดสินใจกู้เงินซื้อที่ (ใช้ระบบหักเงินเดือนไปเรื่อยๆ) 20 ไร่ ที่บ้านน้ำหมีใหญ่ ทองแสนขัน ตรงทางหลวง 1047 ตอนนี้ปลูกอ้อย ข้าวโพด ทำนา ไปก่อน (ฝากญาติดูแล) คิดว่าจะลงยาง ตอนนี้หาทุนก่อนค่ะ ต้องเคลียร์ตอไม้สักก่อน ทุกครั้งทีไปบ้านน้ำหมีหันไปชี่นชมสวนยางคุณหมอประจำ เดือนที่แล้วไปขายข้าวโพดที่ลานดวงอุปถัมภ์ เห็นสวนยางคุณหมองามมากค่ะ คุณหมอน่าจะเคยผ่านเส้น1047 แถวถ้ำจันทร์ แถวนั้นปลูกยางได้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

PONGDITMD
*

« ตอบ #2353 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:39:14 AM »

หวัดดีค่ะคุณหมอ ติดตามเข้ามาอ่านงานของคุณหมอเป็นประจำ  เป็นคนใต้ค่ะมาทำงานที่กรุงเทพเป็นมนุษย์เงินเดือน เข้ามาอ่านงานคุณหมอเลยเกิดแรงบันดาลใจตัดสินใจกู้เงินซื้อที่ (ใช้ระบบหักเงินเดือนไปเรื่อยๆ) 20 ไร่ ที่บ้านน้ำหมีใหญ่ ทองแสนขัน ตรงทางหลวง 1047 ตอนนี้ปลูกอ้อย ข้าวโพด ทำนา ไปก่อน (ฝากญาติดูแล) คิดว่าจะลงยาง ตอนนี้หาทุนก่อนค่ะ ต้องเคลียร์ตอไม้สักก่อน ทุกครั้งทีไปบ้านน้ำหมีหันไปชี่นชมสวนยางคุณหมอประจำ เดือนที่แล้วไปขายข้าวโพดที่ลานดวงอุปถัมภ์ เห็นสวนยางคุณหมองามมากค่ะ คุณหมอน่าจะเคยผ่านเส้น1047 แถวถ้ำจันทร์ แถวนั้นปลูกยางได้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

น้ำหมีใหญ่อยู่ติดสวนผมที่ทองแสนขันเลย เคยไปดูแล้วแถวนั้นปลูกยางดีครับ
mobile
*

« ตอบ #2354 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:01:54 PM »

คุณหมอ หรือ เพื่อนๆ คิดว่า ราคาปาล์ม ในอนาคต จะตกลงกว่านี้มากไหมครับ
ล่าสุดวันนี้ 3.30 บาท ไม่กระเตื้องขึ้นเลยครับ

ราคาปาล์มอิงกะตลาดโลกอยู่กก3-4บาทครับ บ้านเราแพงกว่า4บาทบางครั้งเพราะบางช่วงผลผลิตไม่พอใช้ในประเทศ พอปล่อยให้นำเข้าราคาเลยร่วง แต่ยังไงก็ไม่น่าต่ำกว่า3บาทครับ เพราะต่ำมากๆเค้าเอาไปทำน้ำมันไบโอได้หมดครับแล้วราคาก็จะขึ้นมา ราคาน้ำมันไบโอตอนนี้ต้นทุนเท่ากับซื้อปาล์มราคา4บาทมาทำครับ

คุณหมอครับปลูกปาล์ม ต้องปลูกใกล้ที่รับซื้อใช่ไหมครับ เขาบอกตรงดูระยะทางด้วย ส่งภายใน 24 ชั่วโมงจริงไหมครับ ถ้าระหว่างยางกับปาล์ม คิดว่าอันไหนดีและคุ้มค่าการลงทุนครับ

กลับไปอ่านหน้าต้นๆ30หน้าแรกแหละจะเขียนเรื่องควรอ่านควรรู้ไว้ในนั้นหมดแล้ว อ่านหลายๆรอบถ้าสนใจจะปลูกพืชทำเกษตรจริงๆในนั้นคือประสบการกว่า80ปีอาชีพทำสวนของจริงและรวยจริงแหละ ปัญหาของคุณโมบายและหลายๆคนในเกษตรพอเพียงคือขาดประสบการในการสร้างสวนที่เป็นสวนอย่างแท้จริง ชอบและหวังผลเลิศเกินไปและชอบฟังอะไรที่เป็นยอดๆแล้ว  ลองกลับไปหาฐานที่แท้จริงก่อนดีกว่าครับดูที่มืออาชีพจริงๆเค้าคิดไม่ใช่ปราชญ์อุปโหลกอุบัติเหตุที่เราอุปโหลกกันเอง แต่ถ้าสนใจแต่ปาล์มก้เริ่มที่นี่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=51561.448

ขอบคุณคุณหมอครับ.............ผมข้าม หน้า 30  ลืมอ่าน  ช่วงแรก ๆอ่าน เกี่ยวกับ ยาง มากไปหน่อย

Liked By: adulsri, toon is
pov
*

« ตอบ #2355 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:05:23 AM »

สวัสดีครับอ.หมอและเพือนสมาชิกผมจะใสปุยอีกรอบจะทันไมครับปีนีทางเพชบูฌ็ชัยภูมิจะมีฟนอีกรืเปลาครับ
Rattanan Thumcharoenjinda
*

« ตอบ #2356 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 05:30:36 PM »

เข้าเรื่อง การเตรียมสวนยางก่อนเข้าแล้งครับ มีคำถามมาถามคุณหมออีกแล้ว
1.ตอนนี้ฝนเริ่มทิ้งช่วงแล้วแดดก็จัดมาก สำหรับสวนยางที่มีระบบรถบรรทุกน้ำรด ควรทำดินโคนยางอย่างไร
2.ยังให้ปุ๋ยเคมีรอบสุดท้ายได้อยู่ไหม รวมถึงปุ๋ยคอก เพราะในสัปดาห์นี้ต้องทำหญ้าในแถวยางอีกรอบ
3.สำหรับอกยาง ช่วงนี้สามารถไถกลับหญ้าได้เลยไหม ควรไถอย่างไร
   ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: termtemD, #mam#, MSEKA
termtemD
*

« ตอบ #2357 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:50:18 PM »

รอฟังคำตอบด้วยคน  ยังไม่ใส่รอบปิดท้ายฤดูฝน  บางคนบอกว่าไม่มีฝน ไม่ควรใส่แล้ว เสียของเปล่าๆ  แต่จากการพยากรณ์ เหมือนจะมีฝนมาช่วง 18/10 24/10 แต่เหตูการณ์อาจเปลี่ยนแปลงได้ 

Liked By: toon is, adulsri, #mam#
drs
*

« ตอบ #2358 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:19:19 AM »

รอฟังคำตอบด้วยคน  ยังไม่ใส่รอบปิดท้ายฤดูฝน  บางคนบอกว่าไม่มีฝน ไม่ควรใส่แล้ว เสียของเปล่าๆ  แต่จากการพยากรณ์ เหมือนจะมีฝนมาช่วง 18/10 24/10 แต่เหตูการณ์อาจเปลี่ยนแปลงได้ 
โดยหลักการถ้าความชื้นไม่พอ อย่าใส่เลยครับโดยเฉพาะเคมี ผมเห็นสวนข้างๆใส่ปุ๋ยเคมีแล้วไม่มีฝนขนาดหญ้ายังถึงกับไหม้ตายเลยนะครับ

Liked By: toon is, adulsri, #mam#, jenner
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 06:01:02 PM โดย drs » บันทึกการเข้า
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #2359 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 05:33:55 PM »

เข้าเรื่อง การเตรียมสวนยางก่อนเข้าแล้งครับ มีคำถามมาถามคุณหมออีกแล้ว
1.ตอนนี้ฝนเริ่มทิ้งช่วงแล้วแดดก็จัดมาก สำหรับสวนยางที่มีระบบรถบรรทุกน้ำรด ควรทำดินโคนยางอย่างไร
2.ยังให้ปุ๋ยเคมีรอบสุดท้ายได้อยู่ไหม รวมถึงปุ๋ยคอก เพราะในสัปดาห์นี้ต้องทำหญ้าในแถวยางอีกรอบ
3.สำหรับอกยาง ช่วงนี้สามารถไถกลับหญ้าได้เลยไหม ควรไถอย่างไร
   ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ถ้าพื้นดินยังมีความชื้นอยู่บ้าง แนะนำให้ใช้ปุ๋ยน้ำชีวภาพ สีม่วงสูตรปรับปรุงดินของบริษัทผลิตปูนซีเมนต์ ฯ แห่งหนึ่งผสมน้ำในถังฉีดยาสะพายหลัง ขนาด 16-20 ลิตรทั่วไป ปรับหัวฉีดแบบ Jet ฉีดลงพื้นดินได้เลย หนึ่งถังฉีดได้เป็นร้อย ๆ ต้นครับ ผมเคยใช้กับยางชำถุงและมะนาวแตกใบอ่อน ใบเขียวเข้มดีมาก เรายังสามารถให้ปุ๋ยน้ำทางใบได้อีกทางหนึ่ง แต่ถ้าผสมเข้มข้นเกินไป มีผลเสีย คือ ใบยางพาราจะไหม้ได้ ผมเคยอ่านหนังสือหรือได้ยินจากที่ไหนสักแห่งมาว่า จุลินทรีย์สามารถช่วยลดอุณภูมิของผิวดินได้ประมาณ 1-2 องศาเชียวครับ

Liked By: adulsri, #mam#, termtemD, toon is
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 05:56:28 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
mobile
*

« ตอบ #2360 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:30:03 PM »

ถ้าพื้นดินยังมีความชื้นอยู่บ้าง แนะนำให้ใช้ปุ๋ยน้ำชีวภาพ สีม่วงสูตรปรับปรุงดินของบริษัทผลิตปูนซีเมนต์ ฯ แห่งหนึ่งผสมน้ำในถังฉีดยาสะพายหลัง ขนาด 16-20 ลิตรทั่วไป ปรับหัวฉีดแบบ Jet ฉีดลงพื้นดินได้เลย หนึ่งถังฉีดได้เป็นร้อย ๆ ต้นครับ ผมเคยใช้กับยางชำถุงและมะนาวแตกใบอ่อน ใบเขียวเข้มดีมาก เรายังสามารถให้ปุ๋ยน้ำทางใบได้อีกทางหนึ่ง แต่ถ้าผสมเข้มข้นเกินไป มีผลเสีย คือ ใบยางพาราจะไหม้ได้ ผมเคยอ่านหนังสือหรือได้ยินจากที่ไหนสักแห่งมาว่า จุลินทรีย์สามารถช่วยลดอุณภูมิของผิวดินได้ประมาณ 1-2 องศาเชียวครับ

ใช้ถุงสีเขียวก็ได้ครับ ของ TPI เหมาะกับยางเล็ก ฉีดลงดินรอบๆ
wp2511
*

« ตอบ #2361 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:02:07 AM »

รบกวนคุณหมอหน่อยคะ ได้ซื้อที่ดินไว้ 11 ไร่ ที่อ่างหิน ปากท่อ ราชบุรีคะ ยังลังเลอยู่ว่าควรจะปลูกยางพาราดีหรือไม่ หรือ ปลูกพืชหลายๆ อย่างคะ ด้วยเรื่องยางพาราเป็นพืชที่ตัวเองและครอบครัวไม่มีประสบการณ์ ไม่รู้ว่าถ้าตกลงใจปลูกต้องเริ่มอย่างไร และ ไม่ทราบว่าถ้าจะปลูก ด้วยพื้นที่แค่นี้ปลูกไปจะคุ้มทุนหรือไม่ และต้องใช้ยางพันธ์ไหน ถึงจะเหมาะกับพื้นที่ ปัจจุบันพื้นที่ทำนาอยู่คะ ทำได้ปีละครั้งเท่านั้น เนื่องจากแล้งต้องอาศัยน้ำจากฝนเท่านั้นคะ และถ้าจะเช็คว่าพื้นที่ปลูกยางได้หรือไม่ต้องติดต่อหน่วยงานไหนคะ  และแนวโน้มราคายางพารา ในอนาคตเป็นอย่างไร ฝากคุณหมอช่วยแนะนำด้วยคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

ถ้าจะปลูกยาง ต้องเป็นที่ระบายน้ำดี ไม่มีน้ำขังและระดับน้ำใต้ดินสูงพอควร  ที่นาจะไม่ค่อยดี ลองถ่ายรูปมาดูซิครับ หน่วยงานนี้แหละให้คำปรึกษาได้ และหน้าฝนนี้แถวปลายกย ลองขุดบ่อดูถ้าระดับน้ำตอนนั้นลึกเกิน75เซนติเมตรก็ปลุกได้ครับ ปลุกยางง่ายกว่าปลูกอย่างอื่น ที่10ไร่ปลูกได้ครับพอดีคนกรีด1คน จะจ้างหรือจพกรีดเองก็ได้  ส่วนถ้าที่บ้านมีแรงงานหลายคน แถวนั้นเค้าปลูกผักปลูกอะไรกันน่าจะใช้แรงงานเปลี่ยนเป็นเงินต่อที่ดินที่มีอยู่ได้มากกว่านะครับ ก็ลองเปรียบเทียบดูว่าปลูกอย่างอื่นจะได้มากกว่ายางมั้ย ที่10ไร่ กรีดเองก็ได้ปีล่ะประมาณ3000กกทำงานประมาณวันล่ะ3ชม 120วันต่อปีใช้แรงงานกรีดแค่1คนก็พอ ถ้ากก70บาทก็ประมาณ2แสนต่อปีครับ

อาจารย์หมอคะ ไปลองขุดดูแล้วคะ ตามรูปคะ ไปมาเมื่อ 13/10/12คะ แต่ขุดที่คันนานะคะ เนื่องจากที่นาปลูกข้าวปีนะคะ มีน้ำขัง

ส่วนรูปนี้ภาพนาข้าว มีน้ำขังเนื่องจากฝนเพิ่งตก อาทิตย์ที่ผ่านมาคะ

รูปนี้สภาพโดยรวมคะ

รบกวนอาจารย์หมอช่วยดูให้ด้วยคะว่าพอจะปลูกยางพาราได้หรือไม่คะ และถ้าปลูกได้ควรจะปลูกยางพันธ์ไหนคะ ที่เหมาะสมกับที่นานะคะ ถ้าปลูกได้
วิภาจะได้สมัครเป็นลูกศิษย์ อาจารย์ด้วยคนคะ  ขอบคุณอาจารย์หมอมากๆ คะ

Liked By: #mam#, vichai sila
PONGDITMD
*

« ตอบ #2362 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 01:47:53 PM »

รบกวนคุณหมอหน่อยคะ ได้ซื้อที่ดินไว้ 11 ไร่ ที่อ่างหิน ปากท่อ ราชบุรีคะ ยังลังเลอยู่ว่าควรจะปลูกยางพาราดีหรือไม่ หรือ ปลูกพืชหลายๆ อย่างคะ ด้วยเรื่องยางพาราเป็นพืชที่ตัวเองและครอบครัวไม่มีประสบการณ์ ไม่รู้ว่าถ้าตกลงใจปลูกต้องเริ่มอย่างไร และ ไม่ทราบว่าถ้าจะปลูก ด้วยพื้นที่แค่นี้ปลูกไปจะคุ้มทุนหรือไม่ และต้องใช้ยางพันธ์ไหน ถึงจะเหมาะกับพื้นที่ ปัจจุบันพื้นที่ทำนาอยู่คะ ทำได้ปีละครั้งเท่านั้น เนื่องจากแล้งต้องอาศัยน้ำจากฝนเท่านั้นคะ และถ้าจะเช็คว่าพื้นที่ปลูกยางได้หรือไม่ต้องติดต่อหน่วยงานไหนคะ  และแนวโน้มราคายางพารา ในอนาคตเป็นอย่างไร ฝากคุณหมอช่วยแนะนำด้วยคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

ถ้าจะปลูกยาง ต้องเป็นที่ระบายน้ำดี ไม่มีน้ำขังและระดับน้ำใต้ดินสูงพอควร  ที่นาจะไม่ค่อยดี ลองถ่ายรูปมาดูซิครับ หน่วยงานนี้แหละให้คำปรึกษาได้ และหน้าฝนนี้แถวปลายกย ลองขุดบ่อดูถ้าระดับน้ำตอนนั้นลึกเกิน75เซนติเมตรก็ปลุกได้ครับ ปลุกยางง่ายกว่าปลูกอย่างอื่น ที่10ไร่ปลูกได้ครับพอดีคนกรีด1คน จะจ้างหรือจพกรีดเองก็ได้  ส่วนถ้าที่บ้านมีแรงงานหลายคน แถวนั้นเค้าปลูกผักปลูกอะไรกันน่าจะใช้แรงงานเปลี่ยนเป็นเงินต่อที่ดินที่มีอยู่ได้มากกว่านะครับ ก็ลองเปรียบเทียบดูว่าปลูกอย่างอื่นจะได้มากกว่ายางมั้ย ที่10ไร่ กรีดเองก็ได้ปีล่ะประมาณ3000กกทำงานประมาณวันล่ะ3ชม 120วันต่อปีใช้แรงงานกรีดแค่1คนก็พอ ถ้ากก70บาทก็ประมาณ2แสนต่อปีครับ

อาจารย์หมอคะ ไปลองขุดดูแล้วคะ ตามรูปคะ ไปมาเมื่อ 13/10/12คะ แต่ขุดที่คันนานะคะ เนื่องจากที่นาปลูกข้าวปีนะคะ มีน้ำขัง

ส่วนรูปนี้ภาพนาข้าว มีน้ำขังเนื่องจากฝนเพิ่งตก อาทิตย์ที่ผ่านมาคะ

รูปนี้สภาพโดยรวมคะ

รบกวนอาจารย์หมอช่วยดูให้ด้วยคะว่าพอจะปลูกยางพาราได้หรือไม่คะ และถ้าปลูกได้ควรจะปลูกยางพันธ์ไหนคะ ที่เหมาะสมกับที่นานะคะ ถ้าปลูกได้
วิภาจะได้สมัครเป็นลูกศิษย์ อาจารย์ด้วยคนคะ  ขอบคุณอาจารย์หมอมากๆ คะ

ที่ทำนาได้ผลยิ่งมีชลประทานด้วยน่าจะเก็บไว้ปลูกข้าวต่อนะครับ  แต่ถ้าทำได้แต่นาปีและขุดลึกไม่เห็นน้ำแบบนี้ก็พอจะยกร่องแล้วปลูกได้ครับไปดูปลูกยางในที่นาหน้า30กว่าๆ ที่11ไร่ก็พอคนกรีด1คนพอดีจ้างได้
HS5XCC
*

« ตอบ #2363 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 03:41:00 PM »

เขา้มาขอความรู้ครับ    ผมแบ่งที่ดิน  ออเป็นสี่ส่วนครับ 
ตอนนี้มีมะม่วงประมาณ 70- 90 ไร่   พันธ์ทองดำ เป็นหลัก และอีกหลายอย่าง  ปีหน้าคงใด้เก็บผลผลิตแบบเต็มเม์ดเต็มหน่วย  ผมเริ่มปลูกเมื่อปี 2549  ตอนเรียนจบใหม่  ยังว่างาน  ปลูกแบบฝากเจ้าที่ แล้วแปลูกข้าวโพด และมันสัมปหลัง ตามแนว
แบ่งแปลงปลูกมันสัมปหลัง ก็ 100-120 ไร  ให้ เช่าอีกประมาณ 50 ไร่  กิจกรรมยามว่าของคุณพ่อ    คุณพ่อรับราชการ
ปลูกข้าวโพดอีก 80 - 100 ไร่ เริ่มจากการขายเม็ดพันข้าวโพด   แล้วกลัว ขายไม่หมด  ที่เราก็ มี ปลูกเองซะเลย  ช่วงเรียนจบ แล้วว่างาน
ลำใย 60  ไร่ ของเดิม ปลูดตั้งแต่ ปี2537
คือ ตอนนี้ผมมีความคิด อยากปลูก ปาล์ม  หรือ ยางพารา  โดยจะเอาที่ในส่วนที่ปลูกข้าวโพด มาทดลอง ทำ ที่ละ ยี่่สิบไร 
จะปลูกตัวไหนดีครับ   พื้นที่เป็นดินทรายครับ   มีแหล่งน้ำที่ไม่แห้ง  อยู่จังหวัดลำพูนครับ   
ต้นทุนพันธ์ปาลม์ ตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลครับ และไม่รู้ว่าพันธ์ชนิดไหนเหมาะสมกับพื้นที่ภาคเหนื่อ
กล้าพันะ์ยางพาราก็ มี เพื่อนที่ทำกล้ายางอยู่ ใด้ราคา มิตรภาพ

ที่ดินโดยรวมของคุณประมาณ 400 ไร่ น่าจะใด้ ไม่เคยวัดสักที

ปล.ตอนนี้ผมรับราชการอยู่ครับ เริ่มเบื่่อกับงานที่ต้อง มาสู้รบ กับพวกเลียแข้งนาย เศร้า เศร้า รูดซิบปาก รูดซิบปาก   อยากกลับไปดูสวน-ไร  เลี้ยงหมู เลี้ยงไก่บนบ่อปลา  ปลาจะใด้มีอาหารไปในตัว        สบายใจกว่ากัน เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: toon is, #mam#
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 04:01:14 PM โดย HS5XCC » บันทึกการเข้า
ToongHuaChang
*

« ตอบ #2364 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 04:14:51 PM »

เขา้มาขอความรู้ครับ    ผมแบ่งที่ดิน  ออเป็นสี่ส่วนครับ 
ตอนนี้มีมะม่วงประมาณ 70- 90 ไร่   พันธ์ทองดำ เป็นหลัก และอีกหลายอย่าง  ปีหน้าคงใด้เก็บผลผลิตแบบเต็มเม์ดเต็มหน่วย  ผมเริ่มปลูกเมื่อปี 2549  ตอนเรียนจบใหม่  ยังว่างาน  ปลูกแบบฝากเจ้าที่ แล้วแปลูกข้าวโพด และมันสัมปหลัง ตามแนว
แบ่งแปลงปลูกมันสัมปหลัง ก็ 100-120 ไร  ให้ เช่าอีกประมาณ 50 ไร่  กิจกรรมยามว่าของคุณพ่อ    คุณพ่อรับราชการ
ปลูกข้าวโพดอีก 80 - 100 ไร่ เริ่มจากการขายเม็ดพันข้าวโพด   แล้วกลัว ขายไม่หมด  ที่เราก็ มี ปลูกเองซะเลย  ช่วงเรียนจบ แล้วว่างาน
ลำใย 60  ไร่ ของเดิม ปลูดตั้งแต่ ปี2537
คือ ตอนนี้ผมมีความคิด อยากปลูก ปาล์ม  หรือ ยางพารา  โดยจะเอาที่ในส่วนที่ปลูกข้าวโพด มาทดลอง ทำ ที่ละ ยี่่สิบไร 
จะปลูกตัวไหนดีครับ   พื้นที่เป็นดินทรายครับ   มีแหล่งน้ำที่ไม่แห้ง  อยู่จังหวัดลำพูนครับ   
ต้นทุนพันธ์ปาลม์ ตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลครับ และไม่รู้ว่าพันธ์ชนิดไหนเหมาะสมกับพื้นที่ภาคเหนื่อ
กล้าพันะ์ยางพาราก็ มี เพื่อนที่ทำกล้ายางอยู่ ใด้ราคา มิตรภาพ

ที่ดินโดยรวมของคุณประมาณ 400 ไร่ น่าจะใด้ ไม่เคยวัดสักที

ปล.ตอนนี้ผมรับราชการอยู่ครับ เริ่มเบื่่อกับงานที่ต้อง มาสู้รบ กับพวกเลียแข้งนาย เศร้า เศร้า รูดซิบปาก รูดซิบปาก   อยากกลับไปดูสวน-ไร  เลี้ยงหมู เลี้ยงไก่  บนบ่อปลา  สบายใจกว่ากัน เจ๋ง เจ๋ง

เป็นผมๆเลือกปลูกยางพารา ลำพูนฝนตกน้อย น้ำไม่น่าจะพอสำหรับปลูกปาล์ม อีกทั้งโรงรับซื้อปาล์มที่ใกล้สุดที่รู้ตอนนี้คือที่เชียงราย ลองกลับไปอ่านกระทู้นี้หน้าที่เกี่ยวกับปาล์ม น่าจะกระจ่างขึ้นว่าไม่ค่อยจะคุ้มเท่าไร

สำหรับพันธ์ยางพารา ถ้าไม่มีระบบน้ำและชอบแบบชัวร์ๆก็ต้องพันธ์ 600 ทนแล้งดี แต่ผลผลิตไม่ดี เป็นผมจะเลือกพันธ์ 408 (ยังไม่เคยลองแต่เชื่อ สกย) ราคากล้ายาง 408 น่าจะแพงกว่าพอควรถ้าหากล้ายางได้ ส่วนยางมาเลย์ชอบ 3001 กับ 350 ถ้ามีน้ำให้

ถ้าคิดจะเลิกราชการคงลงปลูกแค่ปีละ 20 ไร่ก็ต้องรอไปอีกนาน อย่าลืมว่าปลูกยางทำใจไว้ว่าอีก 7 ปีถึงจะได้เริ่มกรีด และ 3 ปีแรกผลผลิตก็น้อย น่าจะปลูกทั้งหมดของที่ปลูกข้าวโพดเลย แล้วก็ปลูกข้าวโพดในอกยางแทน เอาห่างๆแถวยางหน่อย

ข้อควรระวังคือปีหน้าน่าจะแล้งกว่านี้ หากไม่มีแหล่งน้ำไว้คอยรดน้ำก็จะเหนื่อยหน่อย อาจจะต้องปลูกซ่อมเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 04:20:36 PM โดย ToongHuaChang » บันทึกการเข้า
HS5XCC
*

« ตอบ #2365 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 04:32:15 PM »

ตอนนี้มันยังเป็นแนวคิ อยู่ครับ ที่ว่าจะออก  ตอนนี้ใด้เข้ามาเวปนี้ ดูแ้ล้วมี พี่ๆที่เปํนข้าราชกาอยู่ก็ มาก ก็เลยทำใจว่า อาชีพชาวสวน คงเอาใว้เป็นทางเลื่อกสุดท้าย  ใจก็อยาจะปลูกประมาณ 100 ไร่ ครับ  แต่ต้นทุนสูงอยู่  ก็เลยคิดว่าจะทำทีละ 20ไร่
pam
*

« ตอบ #2366 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:23:06 PM »

ปลูกยางแล้วแซมด้วยข้าวโพดเป็นรายได้เสริมก็ดีนะ พอได้เป็นค่าดูแล บำรุงรักษาต้นยาง

Liked By: adulsri
ToongHuaChang
*

« ตอบ #2367 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:43:51 PM »

ปลูกยางแล้วแซมด้วยข้าวโพดเป็นรายได้เสริมก็ดีนะ พอได้เป็นค่าดูแล บำรุงรักษาต้นยาง

เรื่องกำไรจากพืชไร่ในการปลูกพืชแซม ไม่ใช่ว่าจะได้เสมอไปครับ ปีนี้ที่สวนยางผมคนที่ปลูกข้าวโพดแทบไม่ได้อะไรเหลือเลย เนื่องจากปริมาณฝนทิ้งช่วง ทำให้ผลผลิตไม่ได้ขนาด ส่วนที่ผลผลิตออกมีโดนโรคไปอีก ส่วนใหญ่จะแค่เสมอตัวและมีขาดทุนด้วย กลายเป็นว่าพวกที่ปลูกถั่วแระส่วนใหญ่จะได้มีกำไรเหลืออยู่บ้าง แต่ไม่มากอย่างที่คิดไว้

ผมเองก็ไม่รู้จะช่วยยังไงให้เกษตรกรเขามีกำไรมากขึ้นจากการปลูกพืชไร่  ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 12:45:33 PM โดย ToongHuaChang » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 [148] 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 ... 307   ขึ้นบน
  พิมพ์