หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคุณ Tommy_LA เรื่องที่ดิน สปก  (อ่าน 2122 ครั้ง)
boonpitug
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 07:14:24 PM »

เกริ่นก่อน เนื่องด้วยเดิมที เตียกับก๋ง มาบุกเบิกที่ดินที่ราชบุรี(บ้านเกิดอยู่นครปฐม) ทำได้2ปีก๋งเสีย เตี่ยจึงทำต่อเรื่อยมา
จวบจนมี สปก เข้ามา เตี่ยกลัวเสียที่ดินไป จึงนำชื่อแม่ของเตี่ยและพี่น้อง เข้ามาเป็นเจ้าของที่ดินดังกล่าว(ที่ดิน120ไร่)
จนวันนึงมีการแบ่งมรดกของก๋งขึ้น เตี่ยด้วยความที่ทำกินอยู่ที่ราชบุรีแล้ว จึงสละสิทธิมรดกของก๋งที่นครปฐมไปโดยหวังเพียงว่า
ที่ดินที่ทำกินอยู่จะได้ทำกินเป็นปกติ(คิดว่าพี่น้องคงให้เตี่ย) 
        สิ่งจะอยากสอบถาม ทำกินในที่ดินนี้มากกว่า30ปีแล้ว เราสามารถแจ้ง สปก ให้ที่ดินนั้นเป็นที่ดิน ที่ให้เราทำกินได้หรือไม่
หรือมีทางออกใดให้ทำได้บ้าง เครียดมาก

chaidan-55
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 03:13:19 PM »

ขออนุญาตตอบให้นะครับ ไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ สปก.ครับ แต่ก้อทำหน้าที่ในการแก้ปัญหาให้กับราษฎรในปัญหาเช่นว่านี้บ่อยครับ
กรณีของเตี๋ยคุณบุญพิทักษ์  ถ้าที่ดินดังกล่าวได้เอกสาร ส.ป.ก.4-01 ก แล้ว และชื่อในเอกสารดังกล่าวเป็นชื่อของแม่ของเตี๋ยหรือย่าของคุณบุญพิทักษ์ และพี่น้องของเตี๋ยของคุณบุญพิทักษ์  บุคคลดังกล่าวจะเป็นผู้มีสิทธิตัวจริงในที่ดินแปลงดังกล่าว ถึงแม้ว่าข้อเท็จจริง
เตี๋ยของคุณบุญพิทักษ์จะเป็นคนบุกเบิกและทำกินเรื่อยมากว่าสามสิบปีก้อไม่ทำให้มีสิทธิในที่ดิน ส.ป.ก.แปลงดังกล่าวแต่อย่างใด
ทางออกต้องพูดคุยกัน โดยเฉพาะในส่วนของคุณย่าของคุณบุญพิทักษ์(แม่ของเตี๋ย) ขอให้ท่านแบ่งแยกให้ สามารถทำได้ครับ เรื่องนี้ไม่ต้องไปจ้างทนงทนายที่ไหนให้เสียเงินเสียทองนะครับ  ถ้าท่านยอมแบ่งพาท่านไปที่สำนักงาน ส.ป.ก.ราชบุรีเลยครับ จนท.เขาจะให้คำแนะนำอีกครั้งหนึ่ง 
Tommy_LA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:47:14 PM »

ตามนั้นเลยครับ อย่าให้เนิ่นนาน เดี๋ยวรุ่นหลานจะไม่ยอมกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์