หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แถวบ้านเขาเรียกว่า "นาโสกจิก" พะนะ  (อ่าน 149289 ครั้ง)
aewaeang
เกษตรกรมือใหม่
*

จากบ้านนอกมา...ทำงานอยู่หน้าเครื่องคอม

« ตอบ #384 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:19:15 PM »

กลับบ้านไปทีไร ช่างประจำบ้านไม่เคยได้หยุดค่ะ มีคนให้ไปดูจานดาวเทียมเอย ดูทีวีเอย ดูเครื่องซักผ้าเอย
กะเอาไว้ว่า จะหาหลักสูตรให้ ผู้ชายไปเรียนซ่อมทีวี บ้างแล้วค่ะ เผื่อจะได้เป็นอาชีพเสริมในอนาคต
อันนี้เอาทีวีไปซ่อมให้แม่ แล้วก็กลับมาทำที่ห้อยทีวีติดผนังโดยซื้ออุปกรณ์มาทำเองค่ะ

วัด ๆ ไข ๆ ตัด ๆ ไปตามเรื่องตามราว

ติดทีวีกับผนังให้แม่เสร็จผู้ชายชวนออกไปสวนค่ะ ไปเก็บหน่อไม้ฝรั่งมาผัดให้ยายกินยายอยากลองกิน บอกไม่เคยกิน
แต่คนจะอวบกว่าหน่อไม้ฝรั่งค่ะ ฮ่า ๆๆ

ดูใกล้ ๆ ไม่อวบเอาซะเล้ยยย

นี่ไงอีกหน่อนึงอยู่ในดงนี่ไง

ผู้ชายเดินมาดูกล้วย ที่พ่อเอาไม้ค้ำเอาไว้ มันยังไม่แก่พ่อบอกตัดยังไม่ได้

ต้นสูงมาก ท่วมเล้าไก่เลยค่ะ

เป็นแถวกำลังงามและกำลังออกปลีค่ะ แต่ต้นไม้ที่ปลูกไว้ไม่เหลือรอดเลย ตายเรียบ เพราะบุญรอดและเพื่อน ๆ อีกอย่างมันแล้งค่ะ

@ewaeang
ล้มเองลุกเอง ล้มสิบครั้งก็ต้องลุกเองสิบครั้ง

aewaeang
*

จากบ้านนอกมา...ทำงานอยู่หน้าเครื่องคอม

« ตอบ #385 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:28:44 PM »

ตอนเช้าเห็นมะระขี้นกบ้านยาย งามมาก ไปเก็บมาลวกกินกับป่นกบ เห็นลูกแก่ ๆ เลยเก็บมา ด้วย

แม่บอกเอาไปห้อยไว้แถว ๆ รั้ว นู่น จัดไปค่ะแม่

กลับมาจากบ้านพ่อบอกให้ไปรับแตงโมมาขายด้วย ลูกละ ยี่สิบบาท ลูกใหญ่ ๆ
เอาไปขายหน้าโรงงานพี่สาวผู้ชาย ให้น้องชาย ขายช่วยหมดแป๊บเดียวค่ะ
แตงโมแถว ๆ ที่แอ๋วอยู่แพงมาก เมื่อวานไปตลาดกะผู้ชาย ลุกที่เราขาย ยี่สิบบาท
เขาขายลูกละห้าสิบบาท กับหกสิบบาท ลมจะจับค่ะ มันคือแพงแท้ แต่เราขายถูกกว่าเขาตั้งครึ่ง
ถ้ามีออเดอร์จะชวนผู้ชายไปหามาขายอีก เหอ ๆๆ

@ewaeang
ล้มเองลุกเอง ล้มสิบครั้งก็ต้องลุกเองสิบครั้ง
aod323
*

« ตอบ #386 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 08:21:30 PM »

แตงโม เปนตาแซบ นอ ครับพี่แอ๋ว

อ๊อด หระรี ยิ้มเท่ห์

แซ่บอยู่จ้าาาาหวาน ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 09:38:14 AM โดย aewaeang » บันทึกการเข้า
นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #387 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:55:06 AM »

แวะๆครับ

ยินดีต้อนรับจ้าาาาา ขอบคุณที่มาแวะ ค่า  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 12:40:37 PM โดย aewaeang » บันทึกการเข้า

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
aewaeang
*

« ตอบ #388 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 08:39:48 AM »

กล้าผักไว้ สำปะปิ โตพอจะปลูกแล้ว ยังหาที่ลงไม่ได้ สงสัยต้องขนกลับบ้านแน่ ๆ ผู้ชายบอกว่า
เดี๋ยวจะหาที่ให้ปลูก ตอนนี้ มันเริ่มจะแยกปลูกได้แล้ว จักอะไรบ้าง ดูเอาเด้อพี่น้อง

@ewaeang
aewaeang
*

« ตอบ #389 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:37:11 PM »

วันนี้มีเวรมีกรรม ต้องรอเลิกงาน 2 ทุ่ม  ฝนก็ตกริน ๆ คิดถึงบ้านขนาด บรรยากาศแบบนี้
 ตอนเป็นเด็กน้อย ไปนากับพ่อ พ่อก็จะให้รอบนเถียงนาพ่อไปหาปลาช่อนที่มันปีนมาจากขอบสระ มาเผาไฟ จี่ข้าว ยัดใส้ปลาแดก
โอ๊ยมีความสุขขนาด กี่ปีแล้วที่ไม่ได้มีโอกาส ทำแบบที่เป็นเด็กน้อย นั่งฟังเพลงนี้แล้วยิ่งิดฮอดบ้านขนาดหนักเลย พี่น้องเอ๊ยยยย
 บรรยากาศมันพาไปจริง ๆ ให้ตายเหอะโรบิ้น....

ฝนตกรินริน หอมกลิ่นดินถูกไอฝน จากบ้านนามาโดน สิเป็นจั่งใด๋หนอป่านนี้ ฝนย้อยลงมา ท้องไร่ท้องนาหญ้าเขียวขจี
หน่อไม้ไฟผักติ้วกุดจี่ ฮอดมื้อนี่ไผสิสนใจ หน่อแนวอีสานมาหางานในเมืองหลวง เสี่ยงโชคเดินตามดวง
 เหมือนแมงระงำ บินตำแสงไฟ.....บ้างก็โชคดี มีงานทำได้เงินกลับไป บางคนสู้จนแพ้พ่าย เมือบ่ได้อยู่ไม่มีหวัง....

ขอขอบคุณ เพลงฝนรินในเมืองหลวง ไผ่ พงศธร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 06:39:17 PM โดย aewaeang » บันทึกการเข้า

@ewaeang
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #390 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 08:08:26 AM »

ผมก็คิดฮอดบ้านคือกันเด้อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
aewaeang
*

« ตอบ #391 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 09:45:01 AM »

เมื่อวันอา่ิทิตย์ ได้กลับไปที่บ้านเช่า ที่เคยอยู่ เพราะเอาของไปส่งพี่ชาย กลับไปยังถิ่นเก่า บรรยากาศ
ก็ยังสดชื่น...น้ำเต็มคลองผักบุ้งก็เต็มคลอง บรรยากาศดีมาก ๆ ค่ะ

เห็นสีเขียว ๆ มีน้ำล้อมรอบแล้วสดชื่นค่ะ

@ewaeang
นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #392 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 07:28:49 AM »

สุดยอดครับนานๆผมจะแวะมาที

ขอบคุณค่ะ ที่แวะมาเยี่ยม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 11:14:32 AM โดย aewaeang » บันทึกการเข้า

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
aewaeang
*

« ตอบ #393 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 09:02:51 AM »

ช่วงนี้วุ่น ๆ ทิ้งช่วง ไปนาน ไม่ได้เข้ามาอัพเดทสถานะเลยค่ะ มีภาพเก็บค้างสต๊อกตั้งแต่ตอนที่กลับบ้านเมื่อเดือนท่ี่แล้ว
 ยังไม่ได้อัพเลย วุ่นวายช่วงนักศึกษาสอบ เตรียมเครื่องไว้สำหรับการเปิดเทอม พอดีวันนี้วันหยุด ต้องมาทำงาน
 เลยใช้อินเตอร์เน็ตที่ทำงาน อัพเดท สถานการณ์แต่ไม่ล่าสุดนะค่ะ กลับไปบ้านก็ได้ไปช่วยพ่อถอนมันไปขาย เย้ ๆ

ไม่รู้ว่าจะเห็นกองมันไหม หญ้าเยอะมากเลยค่ะ

@ewaeang
aewaeang
*

« ตอบ #394 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 09:18:31 AM »

เด็กน้อย สมาชิกทั้งหลาย พร้อมกันไหมจ๊ะ จะไปเก็บมันกันแล้ว

พร้อมแล้วลุยกันได้เล้ยยยย

คนงานเริ่มทำงานกันแล้วค่ะ แดดร้อนมากกก

กองมันที่ต้องเก็บขึ้นรถไปขาย

แดดร้อนมากต้องพักเข้าร่มไม้ก่อนค่ะ

หายเหนื่อยแล้วก็สู้งานต่อจ้าาา

@ewaeang
aewaeang
*

« ตอบ #395 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 09:41:53 AM »

รีบเร่งเก็บ ๆๆ จะเต็มรถแล้วจ้าาาา

แต่ดูหญ้าซะก่อนเยอะกว่าต้นมันอีก

เที่ยวแรกเต็มแล้วจ้าาาา พร้อมไปขาย อิ ๆๆ

เที่ยวแรกเสร็จแล้ว ป๊ะ ๆ เที่ยงพอดี ไปกินข้าวกันดีกว่าพวกเรา

ถ้าทำงานหนักได้เงินเต็มเม็ดเต็มหน่วย อิฉันสู้ตาย สู้ ๆ ค่ะ

@ewaeang
aewaeang
*

« ตอบ #396 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 09:47:21 AM »

พอกินข้าวเสร็จตอนบ่ายก็เริ่มมาเก็บเที่ยวที่สอง ที่จริง พ่อไม่คิดว่าจะได้เยอะขนาดนี้ด้วยซ้ำไปค่ะ
แต่มันมีหัวค่อนข้างจะดก ถึงแม้หญ้าจะท่วมก้ตาม เหอ ๆ  ยิงฟันยิ้ม

ลุยงานต่อในช่วงบ่ายค่ะ

เที่ยวที่สองเก็บไปจนถึงประมาณ สี่โมงเย็นค่ะ ได้ไม่เต็มรถ

ปิดจ๊อบแล้วจ้าาา เที่ยวที่ สอง

รวมมันได้ทั้งหมด 12 ตันกว่า ๆ  ผลงานผู้ชายคนนี้ละค่ะ

Liked By: tapanit

@ewaeang
aewaeang
*

« ตอบ #397 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 09:58:14 AM »

เก็บมันเสร็จ ฝนตกค่ะ หลังจากที่ปล่อยให้แดดร้อนมาเป็นเวลานานจนเก็บมันเสร็จหมด
เดินตากฝนเล่นชิล ๆ ได้บรรยากาศ ไปไล่วัว ลงไปไว้รอให้น้องชายมาไล่กลับบ้านค่ะ ฝนตก
เลยไม่ได้ถ่ายรูป รอผู้ชายมารับ เดินเล่นชิล ๆ ไปดูข้าวในนา ไม่รู้จะได้กินหรือเปล่า
สภาพเป็นอยางที่เห็นค่ะแล้งมาก ๆ น้ำพึ่งจะมีมาค่ะ พ่อเกรดหน้าดินใหม่ด้วย แปลงนี้

เอาวัวมาผูกไว้แล้วเดินมาหยิบกล้อง ที่รถ ไก่เป็ด เดินตามเป็นพรวนค่ะ

ผู้ชายบอกทำไมไก่ไข่พอเลี้ยงปล่อยแล้วทำไมมีแต่ตัวอ้วน ๆๆ แต่ไข่ท่าทางจะหมดแล้วค่ะ ไม่มีไข่เลย

หนูอวบอ้วนไหมค่ะ

ช่วงนี้หน้าฝน ไล่วัวกลับไปไว้บ้านแล้ว คอกวัวเลยปล่อยให้บวบขึ้นแทนค่ะ

ผู้ชายบอกอยากกินยอดบวบผัดน้ำมันหอยจัง เลยจัดให้สักหน่อยค่ะ กำเดียว งามมาก ๆๆ

@ewaeang
aewaeang
*

« ตอบ #398 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:02:12 AM »

เก็บกันไม่หวาดไม่ไหวค่ะ ยอดงามมากเลื้อยพันกันไปเต็มหมดเลย

หญ้าเยอะมาก ดูหน่อไม้ฝรั่งเสียก่อน หญาท่วมเต็มหมดแล้ว

เถียงนาน้อย ที่พักพิง ลมเย็นสบายย ๆๆๆสดชื่อน

มองไปเห็นแต่หญ้าเขียวขจีค่ะ แต่ข้าวไม่มีเลยจะได้กินข้าวไหมเนี่ย ถ้าฝนตกเยอะคงจะได้กินค่ะ

@ewaeang
aewaeang
*

« ตอบ #399 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:13:36 AM »

ตอนกลางคืนฝนตกปรอย ๆ บรรยากาศดีมากค่ะ ตื่นแต่เช้าไปตลาดกับพ่อกับแม่ เพื่อซื้อของมาขาย ผู้ชายพาไปสำรวจตลาด
เผื่อตกงานจะทำอะไรได้บ้าง ฝนก็ไม่เป็นใจตกตอนที่กำลังซื้อของพอดี เลยได้ของมาแค่นี้เองค่ะ

ยามเช้า ส่องต้นมะนาวหน้าบ้านค่ะ

หนอยหน่าเพชรปากช่องไม่คิดว่าจะรอดแล้วต้นใบใหญ่ขนาดนี้ ค่ะ พ่อต้องหาที่มาค้ำยัน เพราะว่าหนักใบ

ผู้ชายเกิดขยันกระทันหัน แก้วมังกรที่เขาปลูกเอาไว้ เลยดายหญ้าเอาปุ๋ยมาใส่ซะหน่อย

ส่วนนี่ถั่วพุ่มได้รับแจกมาปลูกเอาไว้ ต้นตายแล้ว เม็ดก็งอกมาเหมือนเดิม เก็บกินได้

ส่วนแอ๋วว่าง ๆ ก็ ไปขุดมะละกอมาปลูก ไม่รู้จะรอดไหมต้องกลับไปดู วันออกพรรษา

มีมะละกอต้องมีพริก ขุดพริกมาปลูกไว้ข้าง ๆ กัน

และต้องมีมะเขือเทศ ไม่รู้จะรอดไหม

ส่องหนอยหน่าบนต้นเอ๊ะ มีนกมาทำรังด้วย

@ewaeang
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26   ขึ้นบน
  พิมพ์