หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถนอมศิลป์ฟาร์ม^-^ฟาร์มเห็ดแบบพอเพียง  (อ่าน 60622 ครั้ง)
ถนอมศิลป์ฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 09:17:39 AM »

พี่ค่ะ  การรดน้ำนะค่ะ 

1.  รดที่ด้านหลังถุง....คือรดที่ก้อนเห็ดด้านหลัง  จากชั้นบนมาชั้นล่าง

2.  หรือ รดแต่ที่พื้นค่ะ เตี้ย ๆ ค่ะ   

3.  หรือว่ารดที่พื้น ในระดับความสูงเท่าแถวบนสุด  ของชั้นวางเห็ดค่ะ
สวัสดีครับคุณ bangphan
ข้อ 2. เป็นคำตอบที่ถูกครับ แต่ไม่เข้าใจข้อ 3. ครับ (งง ๆ..) หมายถึงให้น้ำอยู่ระดับความสูงเท่าแถวบนสุดแล้วให้น้ำตกลงมาที่พื้นหรือเปล่าครับ...
แบบข้อ 2. เพราะเห็ดไม่ต้องการน้ำโดยตรงเหมือนกับพืช-ผัก แต่เห็ดต้องการอุณหภูมิและความชื้นจากน้ำที่เรารดครับ...เพราะฉนั้นห้ามให้น้ำเข้าปากถุงก้อนเชื้อครับ... ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 10:06:53 AM »

พี่ค่ะ  การรดน้ำนะค่ะ 

1.  รดที่ด้านหลังถุง....คือรดที่ก้อนเห็ดด้านหลัง  จากชั้นบนมาชั้นล่าง

2.  หรือ รดแต่ที่พื้นค่ะ เตี้ย ๆ ค่ะ   

3.  หรือว่ารดที่พื้น ในระดับความสูงเท่าแถวบนสุด  ของชั้นวางเห็ดค่ะ
เพิ่มเติมนิดนึงคะ การรดน้ำให้ก้อนเห็ดนั้น จริงๆ เห็ดต้องการความชื้น ในช่วงเวลาที่อาการศร้อนหรืออบอ้าว การรดควรรดเช้า-กลางวัน และเย็น โดยให้รดที่ด้านหลังถุง อย่างที่ bangphan เข้าใจถูกต้องแล้วคะ คือ รดที่ก้อนเห็ดด้านหลัง จากชั้นบนลงมาชั้นล่าง หรือจะรดที่พื้นด้วยก้อได้คะ เพียงแต่ว่าดูว่าน้ำที่รดสามารถสร้างความชื้นพอหรือยัง แต่ข้อควรระวังคืออย่าให้น้ำเข้าปากก้อนเห็ดนะคะ เพราะน้ำจะเป็นส่วนที่ทำให้เกิดราได้คะ หากเกิดปัญหาราแล้ว วิธีแก้คือต้องใช้พลายแก้ว ก็สามารถแก้ปัญหาได้นะคะ อีกอย่างหนึ่ง หากเราสามารถเอาทรายมาโรยบนพื้นโรงได้ยิ่งดีคะ 1.ทำให้พื้นที่เปียกน้ำไม่แฉะ 2. ทรายทำให้สามารถเก็บความชื้นได้โรงเรือนได้ดีคะ หากมีปัญหาข้อขัดข้อง โทรมาคุยกันก้อได้นะคะ ยินดีคะ
กัญจน์
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 10:15:54 AM »

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณนะครับ แอบเข้ามาชมตลอดครับ
บ้านเพาะรัก
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 10:34:52 AM »

ใจดีจัง เทศกาล เจ  ปีนี้ขอให้ ขายก้อน ขายดอกได้เป็นล้านนะจ๊ะน้องมาส  :-*บ้านเพาะรัก
nu_may
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 02:50:13 PM »

พี่ ครับแล้วถ้าเราใช้ สปริงเกอร์แบบ หมอก นี้ มันจะเข้าไปในถุงไหมครับ

แล้วควรติดไว บริเวณไหนของโรงเห็ดดี หรือตรงไหนก็ได้ให้กระจ่ายให้ทั่วพอ  แลบลิ้น
bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 03:16:44 PM »

เพิ่มเติมนิดนึงคะ การรดน้ำให้ก้อนเห็ดนั้น จริงๆ เห็ดต้องการความชื้น ในช่วงเวลาที่อาการศร้อนหรืออบอ้าว การรดควรรดเช้า-กลางวัน และเย็น โดยให้รดที่ด้านหลังถุง อย่างที่ bangphan เข้าใจถูกต้องแล้วคะ คือ รดที่ก้อนเห็ดด้านหลัง จากชั้นบนลงมาชั้นล่าง หรือจะรดที่พื้นด้วยก้อได้คะ เพียงแต่ว่าดูว่าน้ำที่รดสามารถสร้างความชื้นพอหรือยัง แต่ข้อควรระวังคืออย่าให้น้ำเข้าปากก้อนเห็ดนะคะ เพราะน้ำจะเป็นส่วนที่ทำให้เกิดราได้คะ หากเกิดปัญหาราแล้ว วิธีแก้คือต้องใช้พลายแก้ว ก็สามารถแก้ปัญหาได้นะคะ อีกอย่างหนึ่ง หากเราสามารถเอาทรายมาโรยบนพื้นโรงได้ยิ่งดีคะ 1.ทำให้พื้นที่เปียกน้ำไม่แฉะ 2. ทรายทำให้สามารถเก็บความชื้นได้โรงเรือนได้ดีคะ หากมีปัญหาข้อขัดข้อง โทรมาคุยกันก้อได้นะคะ ยินดีคะ
[/quote]

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ   ....รอฟังคำตอบ  ที่คุณ nu_may ถามด้วยค่ะ

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 10:19:26 AM »

พี่ ครับแล้วถ้าเราใช้ สปริงเกอร์แบบ หมอก นี้ มันจะเข้าไปในถุงไหมครับ

แล้วควรติดไว บริเวณไหนของโรงเห็ดดี หรือตรงไหนก็ได้ให้กระจ่ายให้ทั่วพอ  แลบลิ้น
สวัสดีค คุณ nu_may ทางฟาร์มเราต้องขอออกตัวก่อนนะคะ ว่าไม่มีความรู้เกี่ยวกับการใช้ปริงเกอร์จริงๆ แต่เท่าที่เคยไปดูงานหรือดูฟาร์มที่เค้ามีการใช้ โดยส่วนมากจะติดไว้ด้านบน เพราะเวลาทีเปิดน้ำให้ความชื้นจะได้กระจายทั่วถึงกันคะ อีกทั้งจะสามารถป้องกันการน้ำเข้าปากถุงเห็ดด้วยคะ แต่ถ้าติดในระดับที่ต่ำก้ออาจจะมีน้ำเข้าปากก้อนเห็ดได้นะคะ แต่ยังไงเดียวจะไปหาข้อมูลมาให้คะ จะได้เรียนรู้เรื่องนี้ไปพร้อมๆกัน เดียวต้องไปถามผู้รู้อีกทีนึงก่อนนะคะ
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 10:20:52 AM »

ใจดีจัง เทศกาล เจ  ปีนี้ขอให้ ขายก้อน ขายดอกได้เป็นล้านนะจ๊ะน้องมาส  :-*บ้านเพาะรัก
แหม...ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะพี่โอ บ้านเพาะรักก็ใช่ย่อยซะที่ไหน สงสัยเทศกาลกินเจ พี่คงจะเก็บเห็ดสนุกน่าดูนะคะ แต่ถ้ามีอะไรสงสัยก็โทรมานะคะ ยินดีคะ 
*

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 10:22:14 AM »

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณนะครับ แอบเข้ามาชมตลอดครับ
สวัสดีคะ คุณกัญจน์ ยินดีและดีใจที่มีผู้มาเยี่ยมบ้านคะ ไม่มีอะไรจะต้อนรับนอกจาก ความรู้และมิตรภาพของคนรักเห็ดจะมอบให้นะค มีปัญหาเรื่องเห็ด โทรมาคุยได้คะ ไม่คิดค่าบริการ แล้วยังเปิด 24 ชม. เหมือนร้านเซเว่นเลยคะ
nu_may
*

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 08:47:32 AM »

ถ้าผม อยู่ใกล้ๆละอยากจะเข้าดูงานจังเลย ว่าจะไปทำเป็นอาชีพ
โทรหาพี่เค้าให้ความเป็นกันเองดีมากเลย พี่ย้ายบ้านมาอยู่ทางภาพเหนือเหอะ นะผมจะได้ไปบ้านพี่ได้ง่ายๆๆอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 09:47:16 AM »

ถ้าผม อยู่ใกล้ๆละอยากจะเข้าดูงานจังเลย ว่าจะไปทำเป็นอาชีพ
โทรหาพี่เค้าให้ความเป็นกันเองดีมากเลย พี่ย้ายบ้านมาอยู่ทางภาพเหนือเหอะ นะผมจะได้ไปบ้านพี่ได้ง่ายๆๆอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณสำหรับคำชมนะคะ ยินดีมากคะ อย่างที่บอกไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าก้อเต็มใจให้บริการ เป็นเหมือนเพื่อนร่วมเดือนทางในเรื่องที่เราชอบเหมือนๆกัน มีอะไรก้อช่วยๆกันนะคะ ไม่แน่วันหนึ่งทางถนอมศิลป์ฟาร์มอาจต้องขอความช่วยเหลือจาก nu_may ด้วยนะคะ มีอะไรโทรหาได้ตลอดเวลาคะ
DIN
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 07:26:37 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ
ขอให้มีความสุขครับ ยิ้ม
หนอน
*

มองดิน มองฟ้า มองสังคม รับน้ำค้างพร่างพรมในราตรี

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:52:03 PM »

ย่องมาเก็บข้อมูล ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ ยิ้มเท่ห์
bua-din
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:35:18 PM »

เข้ามาอ่านกระทู้นี่แล้ว ทำให้ได้ความรู้มากเลยทีเดียว ข้อมูลที่ทุกคนแบ่งปันนับว่ามีคุณค่ามาก ในไม่ช้าบัวดินคงได้ลองเพาะเห็ดกะเขาดูบ้าง จากที่เคยคิดว่าเราคงไม่มีวันทำได้ ตอนนี้ได้เปลี่ยนความคิดนั้นไปเป็น ขอลองดูสักตั้ง
ขอให้ทุกคนประสบความสำเร็จไม่ว่าจะทำสิ่งใดใดน่ะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

บัวดิน ณ ภูเก็ต
ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 05:56:36 PM »

เยี่ยมไปเลยครับ เจ้าของกระทูให้ความรู้ดีมากเลย ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่มองๆเรื่องเห็ดมานานแต่ไม่กล้าลงมือทำครับเพราะไม่มีความรู้เลย เอาไว้วันไหน ผ่านไปแถว นั้นจะรบกวนขอเข้าไปแวะชมได้ไหมครับ
manava
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 06:33:53 PM »

กระทู้นี้เจ้าของบ้านก็หายไปเลยครับ

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์