หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะปรางลุงแป้ง ต.คลองกระจง อ.สวรรคโลก จ.สุโขทัย  (อ่าน 72881 ครั้ง)
sarawut3
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:16:27 PM »

เป็นความรู้ใหม่ที่ดีมากๆเลยคับต้องลองคับ ปีนี้ผมจะลองทำตามคำแนะนำดูคับขอบคุณนะคับ

กิ่งที่ควั่นให้ใหญ่กว่าหัวแม่มือหน่อยนะครับ  รอยควั่นไม่ต้องยาวมากครับสัก 0.5 นิ้วก็พอ  เพราะนานๆไปมันจะสร้างเนื้อเยื่อขึ้นมาตรงรอยควั่นและในที่สุดรอยนั้นก็จะกลับมาเชื่อมต่อกันเหมือนไม่ได้ควั่นกิ่งเลยครับ อาจจะเนื่องมาจากเนื้อเยื่อลำเลียงอาหารมีการเพิ่มจำนวนเซลล์ตรงบริเวณรอยควั่นเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆจนมาต่อกันเหมือนเดิม  ที่สำคัญควั่นแค่ปีแรกปีเดียวนะครับ ปีถัดไปไม่ต้องควั่นแล้วครับ

อย่างนี้ถูกไหมคับคุณ ydde คับ

ครับ  หาตุ้มตอนมาหุ้มด้วยนะครับเพื่อไม่ให้บริเวณที่ควั่นกิ่งแห้งครับ  ปลอดภัยไว้ก่อนครับ  เพราะผมกลัวว่าถ้าบริเวณที่ควั่นกิ่งแห้งแล้วเนื้อเยื่อบริเวณนั้นจะไม่เจริญอ่ะครับ
คับ ขอบคุณนะคับ

chartthai_ maiked
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 03:14:29 PM »

อย่าใช้วิธีนี้เลยครับ ถึงจะออกดอกแต่หลังจากนั้นการเจริญเติมโตไม่สมบูรณ์แน่  ดีไม่ดีกิ่งแห้งตายป่าวๆ
ถ้าอยากบังคับลองกองให้ออกนอกฤดู อย่าไปรดน้ำ ปล่อยให้ใบร่วง แต่อย่าให้ใบไหม้จนแห้ง พอมันเหี่ยวก็รดร้ำให้มันรอด ทรมานไม่เกินเดือน พอใบหล่นประมาณ 50%  ทีนี้ก้อรดน้ำให้ชุ่มเลย ให้ดินชุ่มตลอด หลังจากนั้นดอกออกเต็มต้นแน่ๆ
sarawut3
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 08:15:55 PM »

อย่าใช้วิธีนี้เลยครับ ถึงจะออกดอกแต่หลังจากนั้นการเจริญเติมโตไม่สมบูรณ์แน่  ดีไม่ดีกิ่งแห้งตายป่าวๆ
ถ้าอยากบังคับลองกองให้ออกนอกฤดู อย่าไปรดน้ำ ปล่อยให้ใบร่วง แต่อย่าให้ใบไหม้จนแห้ง พอมันเหี่ยวก็รดร้ำให้มันรอด ทรมานไม่เกินเดือน พอใบหล่นประมาณ 50%  ทีนี้ก้อรดน้ำให้ชุ่มเลย ให้ดินชุ่มตลอด หลังจากนั้นดอกออกเต็มต้นแน่ๆ
วิธีนี้เมื่อปี53ฝนตกน้อยและไม่ค่อยได้รดน้ำเลยทำให้ใบบนแห้งและร่วงเกือบหมด ที่แรกก็นึกว่าจะไม่รอดแล้วคับ จึงรดน้ำใส่ปุ๋ยเลยใบเขียวเหมือนรูปที่ลงไว้ให้ดูนี้ละคับ หรือว่าวิธีนี้จะใช้ได้ต้องทำก่อนที่ลองกองจะออกช่อดอกละคับ หรือว่าจะต้องมีช่วงเวลาหรือต้นต้องมีอายุกี่ปี ถึงจะใช่วิธีนี้ได้ ถ้าพอมีเวลาช่วยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณคับ   
sarawut3
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:46:56 PM »

แตงธิเบตอายุ1เดือนครับ เมื่อเถาแตงเริ่่มยาวแล้วก็ใช่ปอฟางผูกติดกับค้างที่เราทำไว้ครับ
sarawut3
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 09:43:46 PM »

เมื่อครบ3เดือน เราก็จะแกะพลาสติกที่พันไว้ออกเพื่อดูแผลที่เรานำกิ่งไปทาบว่าเชื่อมติดกับต้นแม่แล้วหรือยัง ถ้าติดดีแล้วก็ใช้กรรไกรตัดกิ่งตัดส่วนรากออก ทิ้งไว้สัก2อาทิตย์ถ้ากิ่งทาบไม่แห้งแล้วค่อยตัดต้นแม่ออก ดังรูปครับ ด้วยความเคารพสิ่งที่ผมได้นำเสนอนี้เป็นการทดลองทำด้วยตัวเองครับ อาจจะหาความรู้จากเน็ตหรือไม่ก็ซื้อหนังสือมาอ่าน แล้วทดลองทำด้วยตัวเองครับ อาจจะถูกหรือผิดก็ได้นะครับ

Liked By: rosera
sarawut3
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 09:58:16 PM »

ต้นนี้ใช่วิธีการเสียยอดครับ แผลเริ่มจะกลืนต้นแล้วครับใช้เวลา2ปีคครับ แล้วโชคดีอยู่อย่างครับ ที่รอดตายจากน้ำท่วมได้ครับ

Liked By: teerapan
sarawut3
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 07:20:03 PM »

แตงทิเบตอายุ 5สัปดาห์ครับ                                                                                                                                                                                           

เข้าอาทิตย์ที่5 แตงทิเบตของผมก็เจอปัญหา 2อย่างคือ
                 1. เป็นจุดสีน้ำตาลบนใบ
                 2. ต้นแตก

sarawut3
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 07:51:38 PM »

จึงหาวิธีแก้ไข โดยการเปิดดูเน็ตและถามเอาจากประสบการณ์ของคนอื่นบ้าง โดยได้ข้อสรุปว่า ที่เป็นจุดสีน้ำตาลบนใบเป็นโรคเชื้อรา และที่ต้นแตกก็เพราะลำต้นดูดน้ำมาก(ให้น้ำมากเกิน)แต่เข้าว่าไม่เป็นไร ก็เลยหายาฆ่าเชื้อรามาพ่น แต่การใช้ยาก็มีทั้งดีและเสีย เพราะถ้าใช้เกินอัตราส่วนที่กำหนดต้นก็อาจจะตายได้(ดังรูป) จึงทำให้ความหวังที่จะได้กินแตงที่เราปลูกนั้นหมดไป(อกหักอีกแล้วเรา)                                                                                                                                                             

สรุป การทดลองปลูกแตงทิเบตครั้งนี้อาจจะล้มเหลวแล้วครับ ขอดูอีกสักอาทิตย์ก่อนนะครับ

sarawut3
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 08:04:45 PM »

การทดลองครั้งนี้ได้แรงบันดาลใจจากการที่ได้เข้าไปดูเพื่อนสมาชิกท่านอื่น ก็เลยลองทำดูครับ

และนี้คือ พริกขี้หนูสวนครับ

sarawut3
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 08:27:07 PM »

พริกชนิดนี้จะขึ้นตามในสวน ชอบขึ้นใต้ต้นไม้ที่เราปลูกไว้ ถ้าปล่อยให้ต้นโตต้นก็จะสูงเลยต้นที่เราปลูกเสียอีกครับ ก็เลยขุดออกมาที่สำคัญอย่าให้ดินที่ติดกกแตกเป็นอันขาด เพราะถ้าดินแตกรากก็จะขาดด้วย

นำมาใส่กระถางเพื่อนำมาไว้ใกล้ๆครัว เพื่อสะดวกในเวลาที่ต้องการครับ

kasetparttime
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 06:06:28 PM »

เค้าเรียกว่าล้อมพริกครับท่าน ระวังใบหดนะครับ ปุ๋ยเกินงัย
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=50895.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 07:05:20 PM โดย kasetparttime » บันทึกการเข้า
sarawut3
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 08:14:07 PM »

หลังจากผ่านมา 1 อาทิตย์ สิ่งที่กังวลกลัวว่าแตงทิเบตที่ปลูกไว้จะตายก็หมดไป เพราะตอนนี้ลำต้นยาวประมาณ 2 เมตรและมีอายุ 2เดือน 2 อาทิตย์ แล้วครับ

sarawut3
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 08:38:03 PM »

นี้คือความหวังครั้งใหม่ครับ                 

kasetparttime
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 06:25:20 PM »

แตงทิเบต สุกแล้วแบ่งกันมั่งนะครับ
คงหวานน่าดู แฮะ ๆๆๆๆ
chartthai_ maiked
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 06:35:05 PM »

วิธีนี้เมื่อปี53ฝนตกน้อยและไม่ค่อยได้รดน้ำเลยทำให้ใบบนแห้งและร่วงเกือบหมด ที่แรกก็นึกว่าจะไม่รอดแล้วคับ จึงรดน้ำใส่ปุ๋ยเลยใบเขียวเหมือนรูปที่ลงไว้ให้ดูนี้ละคับ หรือว่าวิธีนี้จะใช้ได้ต้องทำก่อนที่ลองกองจะออกช่อดอกละคับ หรือว่าจะต้องมีช่วงเวลาหรือต้นต้องมีอายุกี่ปี ถึงจะใช่วิธีนี้ได้ ถ้าพอมีเวลาช่วยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณคับ   
อายุที่เหมาะคือ 4 ปี ขึ้นไปครับ หรือดูว่าต้นมันน่าจะให้เรากินลูกได้แล้ว ก็จัดไปเลยครับ เมื่อก่อนที่บ้านปลูกตั้ง 5-6 ปี ต้นโตแล้วแต่ทำยังงัยก็ไม่ออกลูกซักที พอมีคนบอกสูตรเลยลองทำดู อืม ได้ผลจริงครับ อยากให้ออกดอกตอนใหนทำเลยครับ แต่หน้าฝนคงหมดสิทธิ์
sarawut3
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:52:04 PM »

อายุที่เหมาะคือ 4 ปี ขึ้นไปครับ หรือดูว่าต้นมันน่าจะให้เรากินลูกได้แล้ว ก็จัดไปเลยครับ เมื่อก่อนที่บ้านปลูกตั้ง 5-6 ปี ต้นโตแล้วแต่ทำยังงัยก็ไม่ออกลูกซักที พอมีคนบอกสูตรเลยลองทำดู อืม ได้ผลจริงครับ อยากให้ออกดอกตอนใหนทำเลยครับ แต่หน้าฝนคงหมดสิทธิ์
ขอคุณครับคุณ chartthai maiked แล้วผมจะลองทำดูนะครับ เพราะช่วงนี้คงจะปล่อยให้อดน้ำได้ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์